HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 06:45:01 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Standard E-240 ใช้เป็นไงบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 6014 ครั้ง)
HS9GXU
Full Member

« เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 17:17:55 »

จะซื้อเครื่องใหม่สักเครื่อง ระหว่าง Standard E-240 กับพวก Spender ขอคำแนะนำครับ

ธ.กรุงเทพ สาบาย่อยถนนพระรามหก
เลขที่บัญชี 583-0-20147-0
นายชวภณ  เพชรอินทร์

โทร.089-8712326 AIS
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 17:17:55 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs5xld
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 09:32:04 »

ผมใช้ความรู้สึกระหว่าง
เครื่อง E240 กับ C150 น่าจะมาตรฐานเดียวกันเจ้าเดียวกัน
ความรู้สึกนะครับ ไม่เคยใช้

082-782 8087

สมชาย ใจบุญเรือง

ธนาคารกสิกรไทย
สาขาลาดพร้าว 25
045-2-93296-2

http://www.radioamateur.eu
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 09:32:04 »

beer.lh24
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 13:43:14 »

ผมใช้อยู่ครับ ซื้อจากทรีโอแมส ใช้งานได้ดีทีเดียว รับ FM ได้ชัดเจน

กล่องออกแบบได้น่ารักมาก อุปกรณ์มีให้ครบครัน
ตัวเครื่องหน้าตาคล้าย Fujitel และเครื่องจีนบางรุ่น
ต่างกันที่ออกแบบได้สวยกว่า และมีทะเบียนถูกต้อง

คลิปหลังเป็นแบบน็อต มีร่องล็อคกับเข็มขัด แน่นหนาและใหญ่
พอที่จะใช้เหน็บเข็มขัดวิทยาลัยฯ ที่ผมใส่ไปเรียนทุกวันได้โดยไม่กลัวว่าจะตก
สายอากาศที่ให้มามี 2 ต้น คือเสายาง SH-145 เกนขยาย 2.15 dB
และเสาสไลด์ 7 ท่อน ไม่ทราบเกนขยาย เป็นขั้วต่อ BNC ทั้ง 2 ต้น
หูฟังที่ให้มาเหมือน Spender รุ่นเก่าๆ กล่าวคือ ไม่ยืดหยุ่น ไม่ยึดกับหู และปรับระดับปุ่มคีย์ไม่ได้

เรียกได้ว่า E-240 ให้อุปกรณ์มาพร้อมใช้งานได้หลากหลายรูปแบบ ขาดแต่เซฟเวอร์สำหรับใช้งานในรถ
แต่มีขายทั่วไป ราคาประมาณ 300 บาท โดยส่วนตัวผมไม่ชอบใช้เซฟเวอร์อยู่แล้ว จึงไม่ติดใจจุดนี้มากนัก

รุ่นนี้ปุ่มกดนุ่มมือมาก เป็นยางนุ่มๆ ทั้งปุ่มตัวเลขและปุ่มคีย์
ส่วนหน้าจอเป็นสีขาวนุ่มนวล มีไฟส่องสว่างที่ปุ่มกด
แต่กลับไม่ทำปุ่มกดไฟส่องสว่างให้ ต้องกดปุ่มใดปุ่มหนึ่งจึงจะสว่าง

เห็นจะมี 2-3 จุดที่ไม่ชอบ คือไม่มี Battery Indicator ทำให้ไม่ทราบว่าแบตเตอรีจะหมดตอนไหน
แต่มีฟังค์ชั่นตรวจสอบแรงดันแบตเตอรีให้แทน สามารถตั้งค่าให้แสดงตอนเปิดเครื่องได้
ส่วนปุ่มปรับระดับเสียงใช้ VR ค่าสูงเกินไป หมุนนิดเดียวดังยังกะอะไรดี
แต่เสียงที่ออกมานั้นเป็นเสียงทุ่มๆ ชัดเจน ไม่แตกซ่า แต่อย่าเปิดดังเกินไป ระวังลำโพงขาด
สุดท้ายคือตัวล็อคแบตเตอรีไม่เหมือนชาวบ้าน Fujitel และเครื่องจีนบางรุ่น
ใช้ตัวล็อคติดกับตัวเครื่อง ปลดล็อคโดนดันสลักขึ้น
แต่ E-240 ตัวล็อคติดกับแบตเตอรี ปลดล็อคโดยดันสลักลง

สรุปแล้ว E-240 ใช้งานได้ดีไม่แพ้ยี่ห้ออื่นๆ ราคาถูก มีทะเบียนถูกต้อง อุปกรณ์ครบครัน ลองแล้วจะติดใจครับ
it_good
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011, 22:47:33 »

อ่านที่ ท่าน beer.lh24 เหลามาเดี๋ยวจะไปซื้อเลย อยากได้เครื่องถูกต้อง แต่ราคาถูกมันก็น่าสนใจอยู่นะ แต่ยังสงสัยว่าตกลงมันเป็นญาติกับพวกชาลีจริงเปล่า 

HS 3 JPZ
นายประพันธ์  จันทร์ร่องคำ
มือถือ 086-5991055
fino281
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 17:39:16 »

ผมพึ่งไปซื้อมาครับ 31สิงหา กำลังศึกษาอยู่ หาความถี่มั่วๆอยู่ครับ

ที่อยู่ปัจจุบัน....อยู่ที่บ้าน..ไม่มีที่ไปครับ   
HarmoniC
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 13:52:35 »

ทำไมปุ่มกดเป็นสีขาวอ่ะครับ ไม่เห็นเหมือนในโฆษณาเลย

..ธรณีนี่นี้เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์หนึ่งบ้าง เราผิด ท่านประหารเราชอบ เราบ่ผิด ท่านมล้าง ดาบนั้นคืนสนอง..
fino281
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 21:42:03 »

เรื่องปุ่มเนี่ย ต้องให้เจ้าของร้าน มาตอบ ครับ ว่าทำไมมันคนละสี เจ้าของร้าน ให้คำตอบลูกค้า ด้วยครับ
HS5YMF
Sr. Member

ชีวิตครู กู้ทุกอย่าง ยกเว้น.......Boom!

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กันยายน 2011, 15:55:26 »

ผมใช้อยู่ครับ ซื้อจากทรีโอแมส ใช้งานได้ดีทีเดียว รับ FM ได้ชัดเจน

กล่องออกแบบได้น่ารักมาก อุปกรณ์มีให้ครบครัน
ตัวเครื่องหน้าตาคล้าย Fujitel และเครื่องจีนบางรุ่น
ต่างกันที่ออกแบบได้สวยกว่า และมีทะเบียนถูกต้อง

คลิปหลังเป็นแบบน็อต มีร่องล็อคกับเข็มขัด แน่นหนาและใหญ่
พอที่จะใช้เหน็บเข็มขัดวิทยาลัยฯ ที่ผมใส่ไปเรียนทุกวันได้โดยไม่กลัวว่าจะตก
สายอากาศที่ให้มามี 2 ต้น คือเสายาง SH-145 เกนขยาย 2.15 dB
และเสาสไลด์ 7 ท่อน ไม่ทราบเกนขยาย เป็นขั้วต่อ BNC ทั้ง 2 ต้น
หูฟังที่ให้มาเหมือน Spender รุ่นเก่าๆ กล่าวคือ ไม่ยืดหยุ่น ไม่ยึดกับหู และปรับระดับปุ่มคีย์ไม่ได้

เรียกได้ว่า E-240 ให้อุปกรณ์มาพร้อมใช้งานได้หลากหลายรูปแบบ ขาดแต่เซฟเวอร์สำหรับใช้งานในรถ
แต่มีขายทั่วไป ราคาประมาณ 300 บาท โดยส่วนตัวผมไม่ชอบใช้เซฟเวอร์อยู่แล้ว จึงไม่ติดใจจุดนี้มากนัก

รุ่นนี้ปุ่มกดนุ่มมือมาก เป็นยางนุ่มๆ ทั้งปุ่มตัวเลขและปุ่มคีย์
ส่วนหน้าจอเป็นสีขาวนุ่มนวล มีไฟส่องสว่างที่ปุ่มกด
แต่กลับไม่ทำปุ่มกดไฟส่องสว่างให้ ต้องกดปุ่มใดปุ่มหนึ่งจึงจะสว่าง

เห็นจะมี 2-3 จุดที่ไม่ชอบ คือไม่มี Battery Indicator ทำให้ไม่ทราบว่าแบตเตอรีจะหมดตอนไหน
แต่มีฟังค์ชั่นตรวจสอบแรงดันแบตเตอรีให้แทน สามารถตั้งค่าให้แสดงตอนเปิดเครื่องได้
ส่วนปุ่มปรับระดับเสียงใช้ VR ค่าสูงเกินไป หมุนนิดเดียวดังยังกะอะไรดี
แต่เสียงที่ออกมานั้นเป็นเสียงทุ่มๆ ชัดเจน ไม่แตกซ่า แต่อย่าเปิดดังเกินไป ระวังลำโพงขาด
สุดท้ายคือตัวล็อคแบตเตอรีไม่เหมือนชาวบ้าน Fujitel และเครื่องจีนบางรุ่น
ใช้ตัวล็อคติดกับตัวเครื่อง ปลดล็อคโดนดันสลักขึ้น
แต่ E-240 ตัวล็อคติดกับแบตเตอรี ปลดล็อคโดยดันสลักลง

สรุปแล้ว E-240 ใช้งานได้ดีไม่แพ้ยี่ห้ออื่นๆ ราคาถูก มีทะเบียนถูกต้อง อุปกรณ์ครบครัน ลองแล้วจะติดใจครับ
ทำไมปุ่มกดเป็นสีขาวอ่ะครับ ไม่เห็นเหมือนในโฆษณาเลย

ผมก็ใช้อยู่ครับประมาณ8 เดือนครับ    ไม่ชอบตรงที่เวลาเพื่อนสมาชิกกดคีย์แล้วดังป๊อกนี่แหละครับ
ส่วนเรื่องปุ่ม สีขาวเป็นรุ่นใหม่ครับ

แม่เลี้ยงลูกได้ทุกคน  แต่จะมีลูกซักกี่คนที่เลี้ยงแม่ได้
          088-2888141 cat
          080-1330162 ais
ZERO.
Hero Member

เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 กันยายน 2011, 16:02:28 »

เครื่อง E240 กับ C150 น่าจะมาตรฐานเดียวกันเจ้าเดียวกัน

เราคิดว่า น่าจะไม่เกี่ยวข้องกันแล้วน่ะ เพราะ Standard (JP.) ไปรวมกันกับ Vertex/Yaesu แล้วนี่

โดยส่วนตัวคิดว่าเจ้า E-240 มันมาจากจีนเต็มๆเลยครับ (ดูจากรูปทรง เห็นมีหลายเจ้าที่ทำออกมาขาย)

hs5xld
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 09:11:46 »

เราคิดว่า น่าจะไม่เกี่ยวข้องกันแล้วน่ะ เพราะ Standard (JP.) ไปรวมกันกับ Vertex/Yaesu แล้วนี่

โดยส่วนตัวคิดว่าเจ้า E-240 มันมาจากจีนเต็มๆเลยครับ (ดูจากรูปทรง เห็นมีหลายเจ้าที่ทำออกมาขาย)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2
  พิมพ์