HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 00:58:12 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นำ Lithium-ion polymer battery มาใช้งานกับวิทยุ  (อ่าน 37578 ครั้ง)
IC2G
Sr. Member

กินแค่อิ่ม

« ตอบ #80 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 10:35:38 »

ใช้แบตฯ ลิโพ  ต้อง รู้จักมันอีกด้านครับ........http://www.rcthai.net/webboard/viewtopic.php?f=251&t=478669

เป็นข้อมูลที่เราทั้งหลายควรทราบและระวัง เยี่ยมเลยพี่ ja_jead เป็นประโยชน์ครับ

มันจะดีนะ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #80 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 10:35:38 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #81 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 11:21:07 »

ขอบคุณครับ  .........เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันน่ะครับ
ถือว่า แบตเตอรี่  แบบ ลิเธี่ยม โพลิเมอร์  เป็นแหล่งพลังงานทางเลือก   ที่ผู้ที่ใช้ ต้องรู้จักมัน ด้วยครับ
ตัวผม เองก็ใช้อยู่เหมือนกัน  เพราะมีอยู่แล้ว   คือ หลังจากชาร์จ เก็บไว้ไม่ใช้ มันก็บวม  และ เมื่อใช้ ไม่ระวัง มันก็บวม
ในภาพ ไว้เปิดเฝ้าฟัง  แต่ ถ้าจะให้ดี ต้องใช้งานร่วมกับ  วงจรเตือนแบตฯไฟต่ำด้วยครับ  
ด้วยเหตุผล แบตฯลิโพ เพียวๆ ห้ามใช้จนไฟหมด ไม่เหมือน แบตฯนิแคด  หรือ  นิ-เอ็มเอช
ซึ่งไฟหมด ตัวมันไม่สะทกสะท้านเท่าไร  เป็นเหตุผลนึง ที่แบตฯประเภทนี้ยังมีใช้จนถึงทุกวันนี้

แต่แบตฯลิโพ ห้ามใช้จนต่ำกว่า 3.0 โวลท์ต่อเซล
แต่ถ้าเป็นแบตฯลิโพ ทีอยู่ หรือ ใช้ในโทรศํพท์ จะมีวงจร ป้องกัน  อยู่ในตัวครับ อันนั้นก็ตามสะดวก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2011, 11:24:14 โดย ja_jead » บันทึกการเข้า

วี-8 กับ  วี-68 เท่านั้น
« ตอบ #81 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 11:21:07 »

hs5xld
Hero Member

« ตอบ #82 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 10:26:30 »

พี่ ja_jead ขายหรือซ่อม บาร์ลานเซลล์ครับ เห็นมีหลายตัว แล้วราคาเครื่องชาร์จตัวใหม่ควรจะราคาซักเท่าไหร่ครับ ว่าจะหาสักตัวครับ

082-782 8087

สมชาย ใจบุญเรือง

ธนาคารกสิกรไทย
สาขาลาดพร้าว 25
045-2-93296-2

http://www.radioamateur.eu
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #83 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 18:56:45 »

ผมจบ ช่าง  อิเลคฯ แค่ ปวช. แล้วทำงานตำแหน่ง ช่างวิทยุ  น่ะครับ
ทีนี้  ในที่ทำงาน ก็ได้มาคลุกคลี  กับ  เครื่องบินเล็กบังคับด้วยวิทยุ ซึ่งในหน่วยงานมีใช้
เลย ต้องอาศัย  จากที่เคยเรียน  ต้องมาทำการวิเคราะห์ คุณภาพแบตฯ ก่อนนำไปใช้งานน่ะครับ  พวก บ. อาร์ซีนี่  หากแบตฯหมด กลางอากาศ หายนะ มาเยือนครับ
ส่วนเรื่องเครื่องชาร์จ  ตัวผมเอง ก็คลุกคลี อยู่กับเวบ เครื่องบินบังคับด้วยวิทยุ ครับ  ในหน้าขายของมือสอง  มีมาขายเรื่อยๆ  ครับ ส่วนมากผมจะให้ความสนใจ กับ พวกเครื่องชาร์จ ที่มาจากเกาหลี  เพราะ เป็นต้นแบบ  ผลิตมาขายก่อน  สมัยก่อนราคาแพงมากราคาต่ำสุด  จะอยู่เกือบๆ สามพันบาท
ปัจจุบัน  เครื่องชาร์จจีน  เข้ามาตีตลาด เพราะราคาถูกกว่า  แต่ คุณภาพ นี่ผมไม่ทราบจริงๆ เพราะผมจะใช้แต่ของเกาหลี เช่น ยี่ห้อ  "แบนตั้ม"  และ  "เมก้า เพาเวอร์ "  ที่เขาขายเป็นของมือสอง จะอยู่ที่ประมาณ  ไม่เกิน พันบาท ส่วนมาก ท่านมือใหม่ๆ เขาไม่รู้จักกัน เลย เสร็จมือเก่าๆ อย่างพวกผมน่ะครับ
สรุป คือ   เครื่องชาร์จจากจีน ปัจจุบัน แบบมีบาล้านซ์ในตัว จะอยู่ที่ พันบาท ต้นๆ  ถ้าเอาแบบ มีภาคจ่ายไฟในตัว  จะอยู่ที่ พันกลางๆครับ
ถือเป็นเครื่องชาร์จ อเนกประสงค์ ที่สามารถ ชาร์จและ ดิสชาร์จ ได้ ทั้ง แบตฯ ลิโพ ,นิเกิ้ล แดคเมี่ยม ,นิเกิ้ลเมธัลไฮไดร์ ,แบตเตอรี รถยนต์ ทำได้หมดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2011, 19:54:29 โดย ja_jead » บันทึกการเข้า
hs5xld
Hero Member

« ตอบ #84 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 12:53:00 »

ยิงฟันยิ้ม ja_jead ครับ
รบกวนราคาพร้อมรูปถ่ายตัวจริง เสียงจริง ที่ใช้งานได้ สัก 4 เซลล์ ทาง pm ด้วยครับ
เอาที่แนะนำนะครับ เอามาใช้งานเองอยากได้ทน ไม้ทนมือหน่อย (ซนครับ อิอิ)
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #85 เมื่อ: 25 กันยายน 2011, 09:08:06 »

ขออภัยครับเพิ่งเห็น  กระทู้น่ะครับ ที่ถามเรื่องแบตฯ ลิโพ
ว่าแต่ 4 เซล นี่ เซลละ 3.7 โวลท์ รวมกันได้ 14.8 โวลท์ จะเอาไปทำอะไร หรือครับ
เห็นปกติ เขาใช้กัน แค่ ไม่เกิน 3 เซล  จะได้แนะนำถูก  หากอยากใช้  แบตฯลิโพ ที่จะต้องใช้งานในภารกิจ อย่างยาวนานได้อย่างสบายใจ  ต้องใช้ควบคู่  กับ  ลิโพ อราม(เตือนแบตฯไฟต่ำ) ด้วยครับ
hs5xld
Hero Member

« ตอบ #86 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 09:17:28 »

ขออภัยครับเพิ่งเห็น  กระทู้น่ะครับ ที่ถามเรื่องแบตฯ ลิโพ
ว่าแต่ 4 เซล นี่ เซลละ 3.7 โวลท์ รวมกันได้ 14.8 โวลท์ จะเอาไปทำอะไร หรือครับ
เห็นปกติ เขาใช้กัน แค่ ไม่เกิน 3 เซล  จะได้แนะนำถูก  หากอยากใช้  แบตฯลิโพ ที่จะต้องใช้งานในภารกิจ อย่างยาวนานได้อย่างสบายใจ  ต้องใช้ควบคู่  กับ  ลิโพ อราม(เตือนแบตฯไฟต่ำ) ด้วยครับ

ผมจะขนานกันครับ เป็น 2 เซลล์เท่าเดิมแต่อยากเพิ่มกระแสครับ
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #87 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 06:35:56 »

ยังไงๆ ก็ลองศึกษาดูนะครับ  แต่เหตุการ แบบตาม ลิ้งค์ที่แนบ ก็เกิดขึ้นอยู่เรื่อยๆ ของคนในวงการ เครื่องบินเล็กบังคับด้วยวิทยุ
หากต้องคลุกคลีกับ  แบตเตอรี่ ชนิด ลิเธี่ยม โพลิเมอร์
เน้นให้มากครับ เวลาชาร์จ ต้องรอบคอบและ วางตาไม่ได้

http://www.rcthai.net/webboard/viewtopic.php?f=110&t=492325
hs5xld
Hero Member

« ตอบ #88 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011, 08:05:59 »

ยังไงๆ ก็ลองศึกษาดูนะครับ  แต่เหตุการ แบบตาม ลิ้งค์ที่แนบ ก็เกิดขึ้นอยู่เรื่อยๆ ของคนในวงการ เครื่องบินเล็กบังคับด้วยวิทยุ
หากต้องคลุกคลีกับ  แบตเตอรี่ ชนิด ลิเธี่ยม โพลิเมอร์
เน้นให้มากครับ เวลาชาร์จ ต้องรอบคอบและ วางตาไม่ได้

http://www.rcthai.net/webboard/viewtopic.php?f=110&t=492325

ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ครับ
hs5ofs
Newbie
*

« ตอบ #89 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011, 17:45:18 »

ผมอยากได้ใช้กับ TH28E ครับ 12 v ยังไงติดต่อผมครับอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ท่าน IC2G
0814730846

ชุติเดช  0884351233

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10
  พิมพ์