HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 16:09:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีโปรแกรม ICOM IC-30FX รับส่งต่างความถี่ได้ครับ  (อ่าน 17409 ครั้ง)
ชายสี่
Hero Member

ผมแก้ไขข้อความ เพราะภาษาไทยไม่แข็งแรงครับ(สะกดผิด)

« เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 03:55:33 »

มาเลยครับ Step by Step มาเข้าใจพื้นฐานกันก่อนครับ

คือเครื่อง Icom ย่าน 245 Mhz ที่นำมาจำหน่ายในประเทศไทย จะเป็นสายพันธุ์ที่แปลง(Software)มาจากเครื่อง 2แบบครับคือ

แบบที่ 1. แปลง(Software)มาจากเครื่อง Land mobile Radio (LMR) ครับ(พวกที่เวลาโปรแกรมในเมนูมีให้เลือก  pmr/lmr น่ะแหละครับ) เครื่องพวกนี้ฝรั่งใช้ในงานกู้ภัยบ้าง วิทยุทรั๊งบ้างครับ พวกนี้ Body ทนน้ำ ทนความร้อน แต่ Function ลูกเล่นหายเรียบ เน้นประสิทธิภาพการรับส่งครับ (30fx. 80Fx เป็นต้น)

แบบที่ 2.แปลง(Software)มาจากเครื่องมาจากเครื่อง VR (พวกนี้เข้ารหัส ที่อๆ ครับไม่ต้องกลัว เห็นเป็นเลขความถี่ตรงๆเลย บางรุ่นอาจมีการหักลบตัวเลขนิดหน่อย เช่นรุ่น 3fgx ครับ)

กระทู้นี้ขอ เสนอการแกะไฟล์ 30fx นะครับ 80Fx ไปอันนี้ครับ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=53994.20

ไฟล์ .icf ของเครื่องแดง Icom เวลาไล่ดูข้อมูล หาว่าช่องแรกอยู่ที่ไหน

ง่ายๆครับ คือพวกนี้จะแยกความถี่รับ(มาก่อน)กับความถี่ส่ง(ติดกัน) ไว้ในไฟล์ที่จัดเก็บเป็นคู่ๆอยู่ติดกันครับ(คู่แรกนี่หละครับช่องที่1) และตามด้วยตัวแปรต่างๆของช่องนั้นๆครับ

ดังนั้นถ้าเราหาชุดข้อมูลในไฟล์นามสกุล .icf ที่มีการซ้ำๆกันติดๆกันในไฟล์ นั่นแหละครับเป็นจุดเริ่มแรกของความถี่ช่องหนึ่ง

จากนั้นมาดูว่าเข้ารหัสความถี่ของช่องนั้นๆ มาแบบไหน ซึ่งที่เห็นมาจะมีการเข้ารหัส 2 แบบคือ แบบเลขฐาน 10 กับเลขฐาน 16

ช่องความถี่เข้ารหัสแบบเลขฐาน 10 (รุ่นนานๆหน่อย)
ชุดข้อมูลความถี่ที่ซ้ำๆกัน ถ้าไม่มีตัว A,B,C,D,E,F ก็จะเป็นการเข้ารหัสความถี่ของช่อง แบบเลขฐาน 10 ครับ คือชุดข้อมูลความถี่ที่ซ้ำๆกัน มีเลข0123...9 ครับ
ถ้าแบบนี้ก็กดเครื่องคิดเลข หักลบกันไปตรงๆเลยครับเช่นรุ่น 3fgx เป็นต้นครับ

ช่องความถี่เข้ารหัสแบบเลขฐาน 16 (รุ่นไม่นานมานี้ครับ)
ชุดข้อมูลความถี่ที่ซ้ำๆกัน ถ้ามีตัว A,B,C,D,E,F ปะปนอยู่ ก็จะเป็นการเข้ารหัสความถี่ของช่อง แบบเลขฐาน 16 ครับ คือชุดข้อมูลความถี่ที่ซ้ำๆกัน มีเลข0123...9ABCDEF ครับ
ถ้าแบบนี้ก็กดเครื่องคิดเลข แล้วต้องแปลงค่าด้วยครับ เช่นรุ่น 30fx เป็นต้นครับ และบางรุ่นแปลงค่าแล้วยังอาจต้องมีการสลับชุดข้อมูลความถี่ช่องที่ได้มาอีก ก่อนนำไปโปรแกรมช่องครับ เช่นรุ่น 80fx ครับ

เอาหละครับ ทีนี้ดูตัวอย่างเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2011, 10:06:11 โดย ชายสี่ » บันทึกการเข้า

วิธีโปรแกรม IC-80FX รับส่งต่างความถี่

ใครจะปล่อย UT-118 หรือ icom 30fx PMมาเลยนะครับ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 03:55:33 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ชายสี่
Hero Member

ผมแก้ไขข้อความ เพราะภาษาไทยไม่แข็งแรงครับ(สะกดผิด)

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 04:31:40 »

ตัวอย่างช่องความถี่เข้ารหัสแบบเลขฐาน 16 (รุ่นไม่นานมานี้ครับ) แบบที่ 1

ในรูปจะเห็นว่า ข่องความถี่ด้านรับ กับช่องความถี่ด้านส่ง เป็นคนละช่องกัน และเป็นความถี่เดียวกันแต่อยู่ติดกัน
ว่าแล้วก็ save ไฟล์ไว้ในเครื่อง Pc เลยครับ และเปิดออกมาดูครับ จะเห็นชุดข้อมูลซ้ำกันเป็นคู่ๆ อยู่จำนวนมาก ตามรูป

ดังนั้นลองเอา 0E9A6740 มาแปลงเลขฐานดูครับ ว่าเป็นความถี่เท่าไหร่ครับ

ว่าแล้วก็เปิดโปรแกรม calculator ครับอยู่ใน Start-->Programs-->Accessories ครับ

พอได้แล้วเข้าเมนูนี้เลยครับ

2.ใส่ค่าที่ต้องการแปลงเป็นความถี่เลยครับ ในที่นี้ผมจะลองใส่ค่าที่พบครับคือ 0E9A6740 ครับ อย่าลืมกดปุ่ม Hex ก่อนนะครับ ไม่งั้น พวก ABCDEF กดไม่ได้นะครับ

ทีนี้กดปุ่ม Dec ครับ  อ้าได้แล้วเลขนี้คือความถี่ในช่องหนึ่งนั่งเอง

ทีนี้ลองไปความถี่อื่นดูครับ ผมจะไป 247 Mhz ละกันนะครับ ผมจึงใส่ค่า 247000000 ไปครับ
(ดูดีๆนะครับผมใส่ทั้ง9หลักนะครับ)

อันนี้อย่ากระพริบตาครับ กดปุ่ม Hex เลยครับ อ่าได้เลขเด็ดงวดนี้แล้วครับ....อีกนิดนะครับ

จดเลขออกมาครับ (เติมเลข 0 ด้านหน้าสุดด้วยนะครับ)

เอาค่าที่ได้ไปแก้ใน File .icf ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2011, 09:55:15 โดย ชายสี่ » บันทึกการเข้า
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 04:31:40 »

ชายสี่
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 13:17:17 »

ช่องนี้จอไว้ก่อน เผื่อช่องบนเขียนไม่พอครับ
ชายสี่
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 13:23:55 »

จองอีก เช่นกันครับ  กะว่าจะเปิด เครื่องแดงทุกรุ่นที่ผม ได้ software มานะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ชายสี่
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 13:24:28 »

จองอีก นะครับ
ชายสี่
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 13:25:10 »

จองอันสุดท้าย แล้วน่าจะพอแล้วครับ
JokerKSR
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2011, 20:21:10 »

ขอบคุณครับ สำหรับกระทู้ดีดี แบบนี้
ทำให้ผมที่หมดกำลังใจที่จะโปรแกรมช่องนอกย่านของ  IC-80FX
มีกำลังใจกลับมาทำอีกครั้ง และจากข้อมูลที่ท่านอุส่าห์เอามาแบ่งปัน
ทำให้ผม สามารถ โปรแกรม ICOM IC-80FX สำเร็จเรียบร้อยแล้ว
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีดี
hs3kvx(ทศ)
เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคื่อ........
Hero Member

บุญคุณต้องทดแทน

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2011, 23:16:58 »

แล้วผมจะทำไงดีครับอยากได้ซอฟแวร์การโปรแกรมจังเลยครับ

ทศพร หูสันเทียะ (สคพ.) กรมวิชาการเกษตร ลาดยาว จตุจักร กทม.10900 t.0814207703
liveclick
Hero Member

ไม่มีอะไรดีที่สุดและก็ไม่มีอะไรพอดีที่สุด

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2011, 23:29:40 »

สุดยอดวิธีเลย

ธ.กรุงไทย  สาขามวกเหล็ก 983-1-39894-7
hs7xbg
Sr. Member

CB245 "หมดใจ"

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 10:38:23 »

ขอบคุณครับ   รอเครื่องมือสองสวยๆก่อน จะลองทำตามครับ

อ.สามพราน จ นครปฐม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์