HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 01:46:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สถานีโมบายด์ควรตั้งเสาในลักษณะใดและใช้เสาแบบใดถึงภาครับและส่งดีที่สุดครับ  (อ่าน 3744 ครั้ง)
gunny
Full Member

« เมื่อ: 12 ตุลาคม 2008, 19:22:15 »

สถานีโมบายด์ควรตั้งเสาในลักษณะใดและใช้เสาแบบใดถึงภาครับและส่งดีที่สุดครับ  สอบถามผู้รู้หน่อยครับ และเคลื่อนที่ด้วยความเร็วไม่เกิน100km/hour   

"รู้เขา  รู้เรา  รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง  แต่ อย่าเผลอแล้วกัน"
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 12 ตุลาคม 2008, 19:22:15 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
radioman
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2008, 18:17:36 »

ติดตั้ง กลางหลังคารถ คือ ให้มีพื้นที่ Ground Plane รัศมี ไม่น้อยกว่า 1 / 4 แลมด้า ( ความยาวคลื่น ) ครับ

ส่วน อุปกรณ์ที่ใช้ในการยึด ติดตั้ง นั้นแล้วแต่สะดวก ครับ ถ้าให้ดี จุดต่ำสุด ของ สายอากาศ ไม่ควรสูงกว่า 1 นิ้ว

เอ้า คำถาม ใครรู้คำตอบ ว่า ทำไม ไม่ควรสูงกว่า 1 นิ้ว ตอบถูก มาเอารางวัล ฮอล 1 เม็ด ครับ ลองคิดกันดูเล่น ๆ นะครับ

หลังวันที่ 1  พฤศจิกายน 2551 ผมจะมาเฉลย ครับ

HS 1 EEI
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2008, 18:17:36 »

radioman
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2008, 10:57:10 »

โอ๊ย Rating ตก ไม่มีใครมาตอบเลย ครับ เฉลย ซะ ดื้อๆ ในนี้ ซะเลย ( จะได้เอา ฮอลล์ไปอมซะเอง )

คำตอบ มาจาก Impedance กล่าวคือ ต้นแบบมาจาก สายอากาศ Dipole ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์