HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 02:11:51 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สายอากาศ F-23 SWR สูง ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1171 ครั้ง)
mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 09:54:10 »

มีเรื่องรบกวนเพื่อนสมาชิกอีกแล้วครับ
 พอดีได้สายอากาศ F-23 มา 1 ต้นจะเอาขึ้นแทน 5/8 ซะหน่อย ก่อนขึ้นก็ได้ ตรวจสอบใส้ใน
และขั้ว รวมถึงสภาพทั่วไป แล้ว ไม่พบสิ่งผิดปกติแต่อย่างใด พอขึ้นเสร็จ เช็ค SWR ดู พบว่าที่ 145.000
ขึ้นไปถึง 1.8 ครับ (ข้อมูลเพิ่มเติม สายนำสัญญาณใช้เส้นเดิมที่ติดกับ เสา 5/8 ซึ่งค่า SWR ที่ 145.00 วัดได้ 1.1-1.2)
 เอาลงมาใหม่ ดูโน่นดูนี่ไปเรื่อย ก็ไม่พบอะไรผิดปกติ เอาขึ้นใหม่ก็เหมือนเดิม เพื่อนๆสมาชิกพอจะมีคำแนะนำบ้างมั๊ยครับ
 อ้อ แล้วอีกอย่าง สายนำสัญญาณ ผมดูในเน็ท เห็นมีการม้วนเป็นวงกลมด้วย ก่อนถึงโคน ของเสา ของผมไม่ได้ม้วนเป็นวงกลม
 ปล่อยสายลงมาตรงๆ เลยครับ.หรือว่าต้องม้วนสายนำสัญญาณ ด้วยครับ
 ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านไว้ล่วงหน้าครับ. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายสุทธิพันธ์ ศรีทิพงศ์  081-556-5511
เลขบัญชี โทรถาม หรือ PM นะครับ ขอบคุณครับ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 09:54:10 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ord6859
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 10:21:28 »

รอเซียน f 23 มาตอบครับผมมารอเก็บเกี่ยวความรู้ครับ ส่วนการม้วนสายความคิดเห็นส่วนตัว ผมาว่าที่เขาม้วนเผื่อกันการกระชากของสายนำสัญญาณมากกว่าครับ ลองเปลี่ยนสายนำสัญญาณหรือยังครับ เพราะเคยแมทชิงหลิวให้เพื่อนลองที่บ้าน swr ขึ้นเป็นที่พอใจไม่เกิน 1.2 พอไปขึ้นที่บ้านเพื่อน swr กระโดดขึ้นไป 1.9-2 แต่พอเปลี่ยนสานนำสัญญาณ swr กลับลงมาที่ค่า 1.2 เหมือนเดิมยังไงลองเปลี่ยนสายนำสัญญาณดูก่อนครับ เดี๋ยวคงมีเพื่อนๆมาแนะนำครับ เจ๋ง
« ตอบ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 10:21:28 »

mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 15:55:06 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม มีเพื่อนสมาชิกให้คำแนะนำมาทางโทรศัพท์ครับ ว่าให้ลองวัดค่า SWR ข้างล่างดูก่อนครับ(หมายถึงเอาเสาพิงต้นไม้ไว้ก่อน) ถ้าค่าได้ปกติ
 ไม่เกิน 1:1.3 ก็ให้ลองเปลี่ยนสายนำสัญญาณดู    ครับ. ต้องขอบพระคุณเพื่อนสมาชิกที่เสียสละ(ทั้งเงินค่าโทรและเวลา)โทรมาให้คำแนะนำครับ.
 ครับ.ก็ยังรับฟังคำแนะนำอยู่นะครับ ขอบคุณทุกๆท่าน ทุกๆคำแนะนำครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
E22FEY
Hero Member

รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 21:58:15 »

เรื่องการม้วนสาย ตามที่พี่ ord6859 บอกเลยครับ กันสายมันจะดึงตรงขั้วครับ ^^"

สถานที่ส่งสินค้า : 161/12 ซ.เจริญ ถ.สรรพาวุธ บางนา บางนา กรุงเทพมหานคร 10260

Line : kong_kornpong
hs2tij
Hero Member

ความเสี่ยงคืออีกชื่อหนึ่งของโอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 23:34:22 »

ตกม้าตายมาหลายราย สายนำสัญญาณท่าน ลองหาของเพื่อนที่ไม่ใช่โฟม มาเปลี่ยนดิ่ ตกใจเลย ลงเฉย ลองดู  ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1]
  พิมพ์