HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
02 มิถุนายน 2024, 03:51:37 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Repeater แบบนี้จะดีมั้ย  (อ่าน 3347 ครั้ง)
hs2tij
Hero Member

ความเสี่ยงคืออีกชื่อหนึ่งของโอกาส

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 12:49:49 »

ความคิดดีอะครับ แต่อย่าลืมว่ามันผ่านหลายชั้นมากอะครับ
คุณภาพเสียง น่าจะด้อยลงไปครับ อยากลองแต่ไม่มีใครเล่นด้วย
หาเพื่อนที่ใช้เครื่องแดงยาก มีใครลองทำมั่งครับ จะได้ทดสอบให้
เคยเห็นที่ว่าไม่ผ่านระบบรีพิทเตอร์หลัก แต่ใช้รีพิทเตอร์สองทาง สมมุตินะ

ตั้งเครื่องไว้ ๑๔๕.๒๗๕ ที่ต่อระบบไว้กับแดง แดงรับจากดำ เลยมาออกอากาศที่แดง เรารับแดงด้วยสายอากาศยาง
ตรงข้าม เมื่อท่านออกอากาแดง แดงที่ต่อระบบไว้กับดำ ดำรับได้ ก็ ไปออกอากกาศที่ ดำ

ทั้งสองเครื่อง ตั้งเสาสูงได้ แต่อย่าลืม ตั้งโทนเครื่องแดงนะ เดี๋ยวพวกมาช่วยเล่นเยอะเลย  แบบนี้ ท่านอยู่ตรงไหนก็ได้ ใช้แค่สายอากศยางยังกะ ออกเครื่อง ใหญ่ที่บ้านตลอด
แต่ มันผิดกฎหมายนะครับ อันนี้ ยกตัวอย่างเพื่อความรู้อย่างเดียวครับ (เครื่องแดงเปลี่ยนเป็นดำอีกตัวก็ได้แต่ท่านคงต้องทะลุแบนด์ ผิดกฎหมายอีกแล้ว)
ย้ำแบ่งปันเพื่อความรู้และทดลองแต่อย่าเอามใช้จริงมันผิดกฎหมายครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 12:49:49 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs2tij
Hero Member

ความเสี่ยงคืออีกชื่อหนึ่งของโอกาส

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 12:51:44 »

ระบบนี้ work ครับ จะช่วยลดการกดกันของสายอากาศภาครับครับแต่ต้องศึกษากฎหมายดีๆๆ ภาครับ -ภาคส่งสามารถสลับที่กันได้ครับ

สรุปต้องใช้ เครื่อง สี่ตัว (รีพิทเตอร์สองชุด) เครื่องลูกข่ายอีกเป็น ๕ ตัวเพื่อรับส่ง รีพิทเตอร์หลักเพียงช่องเดียวเหรอ เพื่อน ดร อิอิ

๑. ทำไมไม่ใช้เครื่อง ดำแล้วใช้รีพิทเตอร์หลักของ จังหวัดไปเลยล่ะ
๒. ห่างกันแบบนี้ สุดท้ายก็มาออกอากาศที่เครื่องแดง เรื่องกดทับของสัญญาณ ผมว่าหนีไม่พ้นนะ ทางอากาศ จำกัดพื้นที่ยาก
๓.เมื่อเครื่องแดงออกอากาศ ทั้งคู่ก็รับได้ ทั้งคู่ก็ออกอากาศ ทั้งชอ่งส่งและรับของรีพิทเตอร์หลัก เสียงคงบูบี้อีก (ช่องที่ไปส่งช่องรับของรีฯหลักแรงกว่า)แต่ช่องรับของรีหลักมันก็ยังรับได้อยู่ดี 
มันมีเทคนิคเพื่อน  มันเป็นแค่แนวทางที่ไม่ไม่ต้องซื้อ ดูเพล็กเซอร์ที่ราคาแพงมากแต่อาจเปลืองเครื่องหน่อย  แต่ก็ได้ผลนะ
เทคนิคเบื่อแล้ว อ่ะ เรียนหลายปี อิอิ เปลี่ยนเป็น เทคโนฯ ได้ป่ะ สาวเยอะด้วยเดี๋ยวนี้ หรือ อีเทคดีว่ะ ท่าทาง จะเยอะกว่า อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
« ตอบ #11 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 12:51:44 »

hs0qdz
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 14:52:26 »

ระบบนี้ work ครับ จะช่วยลดการกดกันของสายอากาศภาครับครับแต่ต้องศึกษากฎหมายดีๆๆ ภาครับ -ภาคส่งสามารถสลับที่กันได้ครับ

สรุปต้องใช้ เครื่อง สี่ตัว (รีพิทเตอร์สองชุด) เครื่องลูกข่ายอีกเป็น ๕ ตัวเพื่อรับส่ง รีพิทเตอร์หลักเพียงช่องเดียวเหรอ เพื่อน ดร อิอิ

๑. ทำไมไม่ใช้เครื่อง ดำแล้วใช้รีพิทเตอร์หลักของ จังหวัดไปเลยล่ะ
๒. ห่างกันแบบนี้ สุดท้ายก็มาออกอากาศที่เครื่องแดง เรื่องกดทับของสัญญาณ ผมว่าหนีไม่พ้นนะ ทางอากาศ จำกัดพื้นที่ยาก
๓.เมื่อเครื่องแดงออกอากาศ ทั้งคู่ก็รับได้ ทั้งคู่ก็ออกอากาศ ทั้งชอ่งส่งและรับของรีพิทเตอร์หลัก เสียงคงบูบี้อีก (ช่องที่ไปส่งช่องรับของรีฯหลักแรงกว่า)แต่ช่องรับของรีหลักมันก็ยังรับได้อยู่ดี 
มันมีเทคนิคเพื่อน  มันเป็นแค่แนวทางที่ไม่ไม่ต้องซื้อ ดูเพล็กเซอร์ที่ราคาแพงมากแต่อาจเปลืองเครื่องหน่อย  แต่ก็ได้ผลนะ

ถูกต้องครับ อันนี้คือแนวทาง ที่ไม่ต้องลงทุน duplexer - bandpass ไม่ใช่ไม่มีคนทำนะ
 ร้อยวัตต์เล่มก่อนหน้าเล่มล่าสุดก็เคยทำไว้
เผอิญเค้าไม่ได้ใช้เครื่องแดง เค้าไปใช่ 400 ที่ได้รับจัดสรรมา เลยสบายตัวไป เหอๆๆ
ใครอยู่ต่างจังหวัดมันส์เลยครับ เอาตัวรับไปไว้บนดอย ตัวส่งอยู่อีกดอย สุดยอดๆๆๆ 

HS0QDZ
089-223-2432
Line ID:hs0qdz
dongluang
Hero Member

สมาชิกหน้าตาดีแต่ยากจน

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 15:30:00 »

จริงๆแล้วผมได้ลองทำมาแล้วละ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (แดงโปรแกรมความถี่ออกจากช่องปกติ  ยิงฟันยิ้ม) รับด้วย 2G V2 4ชั้นสูง 8 เมตร แดงกำลังส่ง 0.5W สายอากาศ jmatch สูง 6 เมตร ส่งไปแดงภาครับอีกฝั่ง รับด้วย V2 3ชั้น ส่งออกด้วย ไดโพล 4แสต็กสูง 18เมตร 2100T QRP (10W) ระยะห่างทางอากาศจากสถานีรับและส่งห่าง 2.2กม. ใช้งานได้ดีครับเสียงที่ออกมาฟังอู้อี้หน่อย แลบลิ้น แลบลิ้น  แต่ก็คุยกันได้ไม่ขาดหายครับ ยิงฟันยิ้ม
*ภาคส่งไม่กวนภาครับเลยครับ

hs0qdz
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 16:21:20 »

จริงๆแล้วผมได้ลองทำมาแล้วละ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (แดงโปรแกรมความถี่ออกจากช่องปกติ  ยิงฟันยิ้ม) รับด้วย 2G V2 4ชั้นสูง 8 เมตร แดงกำลังส่ง 0.5W สายอากาศ jmatch สูง 6 เมตร ส่งไปแดงภาครับอีกฝั่ง รับด้วย V2 3ชั้น ส่งออกด้วย ไดโพล 4แสต็กสูง 18เมตร 2100T QRP (10W) ระยะห่างทางอากาศจากสถานีรับและส่งห่าง 2.2กม. ใช้งานได้ดีครับเสียงที่ออกมาฟังอู้อี้หน่อย แลบลิ้น แลบลิ้น  แต่ก็คุยกันได้ไม่ขาดหายครับ ยิงฟันยิ้ม
*ภาคส่งไม่กวนภาครับเลยครับ

ก็เป็นแบบที่คิดไว้อะครับ เสียงผ่านวงจรหลายรอบมาก ต้องปรับให้ดีอะครับ
ไม่งั้นก็ต้องเลือกวงจรดีๆๆหน่อย เสียงจะได้เนียนๆๆ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์