HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 21:07:23 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผึกรับระหัสมอร์สแบบ HEAD COPY ให้ก้าวหน้า  (อ่าน 10194 ครั้ง)
E20BCS
Newbie
*

« เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 11:37:13 »

ผมรับระหัสมอร์สแบบ RUBBER STAMP (จดลงกระดาษ)ได้ในความเร็ว
ระดับหนึ่งครับ ตอนนี้กำลังฝึกรับแบบ head copy (ฟังแล้วแปลเป็นประคำๆ
โดยทดเอาไว้ในหัว)
  ปัญหาก็คือ คำสั้นๆพอรับได้ครับ พอเจอประโยคยาวๆมึนตึ๊บ รบกวนพี่ๆผู้เชี่ยว
ชาญ ช่วยชี้แนะด้วยครับ แบบว่าสอบได้ วิทยุสมัครเล่นขั้นกลาง นานแล้วเป็นรุ่น
สุดท้ายก่อนรวมขั้น ห่างหายจากวงการไปนาน กลับมาเริ่มต้นใหม่ใด้ประมาณหนึ่ง
ปีแล้ว
     ผมใช้โปรแกรม MORSE IT ในโทรศัพท์ไอโฟนฝึกครับ ยิงฟันยิ้ม
ขอขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำชี้แนะ  QRU 73 DE E20BCS
โทรศัพท์ 0817950022 email  e20bcs(แอท)hotmai.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2011, 11:44:07 โดย E20BCS » บันทึกการเข้า
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 11:37:13 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
witta
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 14:41:18 »

ตอนแรกผมอ่านเป็น Hard copy อิอิ..

0835744074
« ตอบ #1 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 14:41:18 »

nida
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 20:40:23 »

ผมรับระหัสมอร์สแบบ RUBBER STAMP (จดลงกระดาษ)ได้ในความเร็ว
ระดับหนึ่งครับ ตอนนี้กำลังฝึกรับแบบ head copy (ฟังแล้วแปลเป็นประคำๆ
  ปัญหาก็คือ คำสั้นๆพอรับได้ครับ พอเจอประโยคยาวๆมึนตึ๊บ รบกวนพี่ๆผู้เชี่ยว
ชาญ ช่วยชี้แนะด้วยครับ แบบว่าสอบได้ วิทยุสมัครเล่นขั้นกลาง นานแล้วเป็นรุ่น
สุดท้ายก่อนรวมขั้น ห่างหายจากวงการไปนาน กลับมาเริ่มต้นใหม่ใด้ประมาณหนึ่ง
ปีแล้ว

จะบอกว่า สอบได้ก็แค่ผ่าน ได้ใบมาแปะข้างฝาเพิ่มอีกแผ่น คะแนนจะดีหรือได้เต็มก็ตาม ... แต่ถ้าเราไม่เคยกระโดดลงน้ำ เราจะว่ายน้ำไม่เป็นครับ

หาเครื่องมาเล่น หมุนหาสถานีที่มีความเร็วต่ำ หรือเคาะ CQ ที่ความเร็วระดับต่ำเท่าที่เราจะรับได้ (คนตอบเขาจะตอบมาในความเร็วเท่าที่เราเคาะ) ขึ้นความถี่หาประสบการณ์เลยครับ

แรกๆจะกล้าๆกลัวๆ ผิดเป็นครูครับ แข็งใจเล่นต่อไป ใช้คันเคาะธรรมดานี่แหละ แล้วในเวลาไม่นาน ความเร็วท่านจะเพิ่มขึ้นเองโดยอัตโนมัติ รู้ตัวอีกทีหมุนไปเจอสถานีเคาะช้าๆ ท่านไม่อยากตอบแระ

ผมไม่เคยเขียนข้อความที่เขาเคาะส่งมา เพราะ cw มันมีฟอร์แม็ทของมัน ไม่ได้ไป QSP ข้อความให้ใคร ฉะนั้นผมรอฟังเฉพาะช่วงสำคัญครับ  

พอได้ยิน ur rprt is ผมก็เงี่ยหูฟังแล้วจดลง log
พอได้ยิน name is หรือ op is ผมก็เงี่ยหูฟังแล้วจดลง log
พอได้ยิน my QTH is ผมก็เงี่ยหูฟัง แล้วก็จดลง log

นอกนั้น ผมไม่ได้สนใจนัก รอฟังอีกที --...  ...--  นั่นละครับ จบ ๑ คอนแท็ค แลกการ์ดได้ ใครจะทำไม  ฮืม

คำที่สำคัญที่สุดคือ " .. ... " นั่นละครับ ที่ท่านต้องเริ่มจด

ไม่ได้กินผมทั้ง rubber ทั้ง head ละครับ

ยิ่งในคอนเทสท์ (ต่อพ่วงคอมฯกับเครื่องส่งวิทยุ โปรแกรมจัดการเคาะออกอากาศให้ทุกข้อความ) ฟังแต่นามเรียกขาน คีย์ลงโปรแกรม หลังจากนั้นคอมฯจัดการให้หมด ก็จบ ๑ คอนแท็ค แล้วจร้าาาาาา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2011, 20:54:17 โดย nida » บันทึกการเข้า

Life's too short to CW.
liveclick
Hero Member

ไม่มีอะไรดีที่สุดและก็ไม่มีอะไรพอดีที่สุด

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 21:00:34 »

เจ๋งจริงๆเลย

ธ.กรุงไทย  สาขามวกเหล็ก 983-1-39894-7
witta
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 23:38:19 »

อ่า เป็นเช่นนี้เอง
E22ZGB
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 23:51:13 »

ผมยังก็อกแก็กๆอยู่เลยครับ กำลังพยายามอยู่ ยิ้ม บางครั้งเคาะไป แล้วเค้่าตอบมา พยายามฟังทุกคำแต่มันไม่ทันครับ
สรุปตกม้าตาย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำกับน้องๆครับท่าน นิด้า ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2011, 23:53:27 โดย gooroo » บันทึกการเข้า

เลขที่บัญชี 252 428 679 2 ธนาคารกรุงเทพ สาขา ศรีนครพิงค์
091-0787942
153RT492 = HF 27.555 MHz
KENWOOD TRC-80 LINEAR 200 WATT  YAKI 4 E
MIDLAND ALAN 87 , ANYTONE AT-5555 DIPOLE
CH12 Band D USB Mode : AM 27.185 MHz
Ch 19 Band C : CW 27.500 MHz
E22ZGB  VHF 145.675  DUP-600, VHF 245 MHz Ch 15 
E20BCS
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011, 16:34:43 »

ขอบคุณครับที่แนะนำ ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้หลายเดือน
xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 13:36:51 »

ปีแล้ว

จะบอกว่า สอบได้ก็แค่ผ่าน ได้ใบมาแปะข้างฝาเพิ่มอีกแผ่น คะแนนจะดีหรือได้เต็มก็ตาม ... แต่ถ้าเราไม่เคยกระโดดลงน้ำ เราจะว่ายน้ำไม่เป็นครับ

หาเครื่องมาเล่น หมุนหาสถานีที่มีความเร็วต่ำ หรือเคาะ CQ ที่ความเร็วระดับต่ำเท่าที่เราจะรับได้ (คนตอบเขาจะตอบมาในความเร็วเท่าที่เราเคาะ) ขึ้นความถี่หาประสบการณ์เลยครับ

แรกๆจะกล้าๆกลัวๆ ผิดเป็นครูครับ แข็งใจเล่นต่อไป ใช้คันเคาะธรรมดานี่แหละ แล้วในเวลาไม่นาน ความเร็วท่านจะเพิ่มขึ้นเองโดยอัตโนมัติ รู้ตัวอีกทีหมุนไปเจอสถานีเคาะช้าๆ ท่านไม่อยากตอบแระ

ผมไม่เคยเขียนข้อความที่เขาเคาะส่งมา เพราะ cw มันมีฟอร์แม็ทของมัน ไม่ได้ไป QSP ข้อความให้ใคร ฉะนั้นผมรอฟังเฉพาะช่วงสำคัญครับ 

พอได้ยิน ur rprt is ผมก็เงี่ยหูฟังแล้วจดลง log
พอได้ยิน name is หรือ op is ผมก็เงี่ยหูฟังแล้วจดลง log
พอได้ยิน my QTH is ผมก็เงี่ยหูฟัง แล้วก็จดลง log

นอกนั้น ผมไม่ได้สนใจนัก รอฟังอีกที --...  ...--  นั่นละครับ จบ ๑ คอนแท็ค แลกการ์ดได้ ใครจะทำไม  ฮืม

คำที่สำคัญที่สุดคือ " .. ... " นั่นละครับ ที่ท่านต้องเริ่มจด

ไม่ได้กินผมทั้ง rubber ทั้ง head ละครับ

ยิ่งในคอนเทสท์ (ต่อพ่วงคอมฯกับเครื่องส่งวิทยุ โปรแกรมจัดการเคาะออกอากาศให้ทุกข้อความ) ฟังแต่นามเรียกขาน คีย์ลงโปรแกรม หลังจากนั้นคอมฯจัดการให้หมด ก็จบ ๑ คอนแท็ค แล้วจร้าาาาาา...

ป๋า นิต สอนผมหน่อย 

วันพุธ คงได้ไปดอยสะเก็ด ตอนบ่าย

ถ้าเขายังอยู่กันนะ  จะโทรหาก่อนเข้าไปครับ

พี่ชายแฟนผม ถามผมว่า พี่จบ ยุพราช มาแม่นก่อ

เชียงใหม่อัพเดท
Noppasit
Full Member

รักการคุยลุยการอ่าน

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012, 08:40:20 »

ปีแล้ว

นอกนั้น ผมไม่ได้สนใจนัก รอฟังอีกที --...  ...--  นั่นละครับ จบ ๑ คอนแท็ค แลกการ์ดได้ ใครจะทำไม  ฮืม

ถูกใจ กด Link ให้เลยครับ พี่ ^^

รักเพื่อนๆทุกคนเลย อยากให้เมืองไทยมีแต่ความรักความสามัคคี
E20NHL
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 เมษายน 2012, 21:53:36 »

อยากทราบว่าเครื่องที่ใช้HF เป็นรุ่นไหมบางครับ

E20NHL  Morse made ​​me realize that.

<No unsuccessful. , If you know, how to and do it with intention and do not stop>

หน้า: [1]
  พิมพ์