HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 เมษายน 2024, 07:35:39 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 7 8 [9]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาสา จร. พกปืนได้ด้วยเหรอครับ  (อ่าน 23544 ครั้ง)
Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« ตอบ #80 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 14:58:01 »

ด้วยความเคารพทุกท่าน และเจ้าของกระทู้ครับ (จริงๆอ่านแล้วก็จะผ่านๆไป เด๋วจะเป็นการขุดกระทู้ แต่มันอดไม่ได้ครับท่าน)

เรื่องแบบนี้ เกิดขึ้นกับอาสาทุกหน่วย ทุกสังกัดครับท่าน ไม่ว่าจะเป็น ไซเรน/ไฟวับวาบ กับ อส.มูลนิธิ และก็นี่ ปืนกับ อส.ตร. อส.จร.

ผม...เป็นทั้งสอง อส. อส.มูลนิธิและ อส.ตร. ตอบแทนแบบความเข้าใจจากหน่วยที่ผมอยู่ เลขหมวก3ตัว แถวบ้านผม อส.แน่นอนครับ เขตอื่น พื้นที่อื่นไม่รู้!!

มาเรื่องพกปืน พกนอก คือแบบนี้นะครับ ถ้าอส.นั้นๆ แต่งเครื่องแบบ ไม่ว่าจะ อส.อะไรก็แล้วแต่ จนถึง อปพร. ถ้าหน่วยงานต้นสังกัดขึ้นกับกระทรวงกลาโหม หรือ มหาดไทยผมเข้าใจว่า หัวหน้าหน่วยงานนั้นๆ มีอำนาจอนุญาติให้พกได้ขณะปฏิบัติหน้าที่ ตามที่ท่าน HS3JBX อ้างจากกฎหมายไว้

(๒) ข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตามมาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) (ข) หรือ (ค) ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศหรือรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนหรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
(๓) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) (ง) ซึ่งอยู่ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้น

ดังนั้น ผมจึงอยากให้ท่านมองว่า จะด้วยเหตุผลใดก็สุดแล้วแต่ ทุกอย่างย่อมมีที่มาที่ไป ถ้าท่านในรูป พกไม่ได้ หัวหน้าหน่วยคงจัดการไปแล้วล่ะครับ
หากจะมองว่า อส.จร.ไม่มีความจำเป็นต้องพก ก็มองใหม่ครับ สังคมเมืองทุกวันนี้ กลางเมืองแท้ๆ โจรมันยัง กล้า วิ่ง ชิง ปล้น แล้ว อส.นี่นะ ลูกน้อง แขนขา ตำรวจสายตรงนะครับ จะให้เค้าพกกระบองไปตีโจรหรือท่าน

ท่านว่าจะได้ไปสมัครมั่งจะได้พกปืนได้ นั่นแสดงให้เห็นว่า "ท่านเพียงแค่อยากพกปืน?"

อีกเรื่องครับ เท่าที่รู้ อส.ทุกหน่วย ตายขณะปฏิบัติหน้าที่ โดยปกติ ไม่มีธงชาติคลุมนะครับ (กรณีพิเศษผมไม่ทราบ) ดังนั้น อส. ที่...ทำงานจริงๆ นั้น ด้วยใจล้วนๆครับ เบี้ยเลี้ยงก็ไม่มี จะมีก็ลูกพี่แบ่งให้

จบดีกว่า ไม่งั้นมันจบไม่ลง เรื่อง อส.นี่มันยาวครับ ต้องมาเป็น อส. และ เป็นแบบทำงา่นจริงจะเข้าใจ

ด้วยความเคารพทุกท่าน

ขอเสริมนิดนึงครับ
คำว่า อส. หมายถึง อาสารักษาดินแดน หรือเจ้าหน้าที่ของกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย แต่คำว่า อาสา ไม่สมควรย่อเป็น อส. เพราะอาจจะทำให้เข้าใจผิดได้นะครับ  ยิ้มเท่ห์

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #80 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 14:58:01 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
theart
member..
Sr. Member
*

"ถึงเป็นผู้แพ้ แต่คนแพ้ก็ยังมีศักดิ์ศรีของคนแพ้"

« ตอบ #81 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 15:28:51 »

ขอเสริมนิดนึงครับ
คำว่า อส. หมายถึง อาสารักษาดินแดน หรือเจ้าหน้าที่ของกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย แต่คำว่า อาสา ไม่สมควรย่อเป็น อส. เพราะอาจจะทำให้เข้าใจผิดได้นะครับ  ยิ้มเท่ห์

รับทราบครับ ได้ทำการแก้ไข เพิ่มเติมแล้วครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2011, 15:37:36 โดย theart » บันทึกการเข้า

"มังกรยามอ่อนซ่อนตัวในหนองน้ำ ยามแข็งเหยียบฟ้าทะยานเมฆ สะท้านทั้งสามภพ"

สภ.สามควายเผือก - บ้านเผือก102
« ตอบ #81 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 15:28:51 »

ุ(^-^)(hs3rza) (^-^)
Newbie
*

« ตอบ #82 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 16:09:32 »

ดูจากเครื่องแบบนั้นมันตำรวจจริงนะ  อาจจะยศนายดาบหรือจ่าเพราะใช้สายนกหวีดสีแดงเครื่องแบบกากีปลอกแขนสีขาวข้างขวาถูกต้องตามระเบียบของตำรวจเขา
ถ้าเป็นชั้นประทวนยศต่ำกว่าจ่าจะเป็นสตต.ถึงสตอ.จะใช้สายนกหวีดสีขาวเข็มขัดขาดขวางสีขาว
ถ้าดูจากรหัสที่หมวกคิดว่าน่าจะเป็นอาสาจราจร ถ้าเป็นตำรวจจริงก็และที่ภายในกรุงเทพถ้าเป็นของสน.รหัสจะขึ้นต้อนด้วย 6  อย่างเช่นถ้า  6 ตัวเดี่ยว
คือสารวัตร ถ้าขึ้นต้นด้วย 6-0  เป็นร้อยเวรจราจร  6-1 6-2 6-3  6-4  จะเป็นรองสารวัตรจราจร ประทวนจะขึ้นด้วย 601602 603 604 เป็นต้น
บางที่ก็จะเป็นรหัสสี่ตัว 0601 0602 0603 เป็นต้น ถ้าเป็นของบกจร.จะมีสี่ตัวไม่ทราบ  แต่โดยทั่วไปของจราจรสภ.ก็น่าจะเป็นขึ้นต้นด้วย 6 เหมือนกับตำรวจนครบาล 

สรุปดูจากเครื่องแบบตำรวจอาจจะเปนจ่าหรือนายดาบถ้าไม่ข้องใจที่รหัสหมวกพี่เขา
อยากรู้ต้องไปถามพี่เขาเองนะจะ  เห็นโพสต์กันเยอะก็แสดงความเห็นมั้ง
HS1OSC
Hero Member

CQ..CQ..ROGER..153 HS132

« ตอบ #83 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 16:15:13 »

ผมเห็นแถวบ้านผมเขาออกตรวจอาสาเป็นคนขับมอเตอร์ไซค์ส่วนตำรวจซ้อนท้ายแต่งเครื่องแบบทั้งคู่อาสาพกปืนด้วยผมถามเขาว่า
ใบอนุญาติพกปืนผู้ว่าราชการจังหวัดเป็นคนออกให้ครับ หัวหน้าสถานีตำรวจเป็นผู้รับรองความประพฤติแต่ต้องผ่านการอบรมก่อนนะครับ
เขายังเอาเอกสารให้ผมดูเลยครับ ปืนพกได้แต่ในจังหวัคครับและต้องปฏิบัติหน้าที่ร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจเท่านั้น แต่ก็ดีนะครับเห็นเกิดเหตุ
ทีไรมาก่อนตำรวจจจริงซะอีก เห็นเขาว่าอย่างนั้น...ฮิฮิ

HS1OSC NONTHABURI
rescue surin
Newbie
*

« ตอบ #84 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 14:17:22 »

เป็นตำรวจเฃแล้วล่ะคับ

หนึ่งชีวิตอุทิศ ให้สังคมhttp://t2.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcT-fesNG8FnbFhKiGLnOTXoCK4timWqgMgFmAUlJq9ZZkf0LsPN
axe
Full Member

« ตอบ #85 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 18:27:37 »

ขออนุญาตชี้แจงให้ฟังนะครับในเรื่องเจ้าพนักงานที่จะออกใบอนุญาตไม่ว่าจะใบอนุญาตอะไรก็ต้องเป็นเจ้าพนักงานซึ่งกฎหมายให้อำนาจเท่านั้นนะครับ มิใช่ว่าเป็นเจ้าพนักงานทั่วไปจะมีอำนาจกระทำได้ เช่น เป็นเจ้าพนักงานผู้ออกใบอนุญาตขับขี่รถยนต์ก็จะต้องเป็นเจ้าพนักงานผู้มีอำนาจออกใบอนุญาตของกรมการขนส่งทางบก ส่วนเรื่องการพกพาอาวุธปืนนั้นผู้ที่จะออกใบอนุญาตได้ก็ต้องเป็นเจ้าพนักงานผู้มีอำนาจตามกฎหมายเป็นผู้ออกใบอนุญาต เช่น ผบ.ตร. ผู้ว่าราชการจังหวัด เป็นต้น ส่วนเจ้าพนักงานอื่นนั้นไม่มีอำนาจนะครับแม้กระทั้งเจ้าพนักงานตำรวจจะมีใบอนุญาตพกปืนได้ก็ต้องมียศตั้งแต่ ร.ต.อ.ขึ้นไปส่วนตำรวจชั้นประทวนจะพกอาวุธได้ก็เฉพาะในขณะปฏิบัติหน้าที่ในราชการเท่านั้น  ถ้ามีปัญหาไม่เข้าใจในเรื่องกฎหมายสอบถามได้ที่สภาทนายความนะครับให้คำปรึกษาฟรีไม่เสียค่าใช้จ่ายแต่ประการใด ขออนุญาตยกตัวอย่างอีกตัวอย่างนะครับ เช่น ทหารเวรที่ปฏิบัติหน้าที่ก็พกอาวุธปืนของทางราชการเท่านั้นห้ามมิให้นำเอาอาวุธปืนส่วนตัวมาพก แม้กระทั้งการซ้อมรบก็ให้ใช้อาวุธทางราชการเท่า หรืออย่าง ช.ร.บ.ของกระทรวงมหาดไทยก็ให้ใช้ปืนลูกซองของกระทรวงเท่านั้นจึงจะได้รับการยกเว้นโทษ การจะยกตัวอย่างเรื่องกฎหมายต้องให้มีความชัดเจนว่าเป็นกฎหมายอะไรมาตราไหนเพราะกฎหมายเกี่ยวกับอาวุธปืนนั้นเป็นกฎหมายเกี่ยวกับความสงบเรียบร้อยของบ้านเมืองจะมีอยู่ใน พ.ร.บ.อาวุธปืน และถ้ามีการกระทำผิดก็ต้องนำกฎหมายอาญามาบังคับนะครับ;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2011, 20:09:26 โดย axe » บันทึกการเข้า
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #86 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 00:44:31 »

ขออนุญาตชี้แจงให้ฟังนะครับในเรื่องเจ้าพนักงานที่จะออกใบอนุญาตไม่ว่าจะใบอนุญาตอะไรก็ต้องเป็นเจ้าพนักงานซึ่งกฎหมายให้อำนาจเท่านั้นนะครับ มิใช่ว่าเป็นเจ้าพนักงานทั่วไปจะมีอำนาจกระทำได้ เช่น เป็นเจ้าพนักงานผู้ออกใบอนุญาตขับขี่รถยนต์ก็จะต้องเป็นเจ้าพนักงานผู้มีอำนาจออกใบอนุญาตของกรมการขนส่งทางบก ส่วนเรื่องการพกพาอาวุธปืนนั้นผู้ที่จะออกใบอนุญาตได้ก็ต้องเป็นเจ้าพนักงานผู้มีอำนาจตามกฎหมายเป็นผู้ออกใบอนุญาต เช่น ผบ.ตร. ผู้ว่าราชการจังหวัด เป็นต้น ส่วนเจ้าพนักงานอื่นนั้นไม่มีอำนาจนะครับแม้กระทั้งเจ้าพนักงานตำรวจจะมีใบอนุญาตพกปืนได้ก็ต้องมียศตั้งแต่ ร.ต.อ.ขึ้นไปส่วนตำรวจชั้นประทวนจะพกอาวุธได้ก็เฉพาะในขณะปฏิบัติหน้าที่ในราชการเท่านั้น  ถ้ามีปัญหาไม่เข้าใจในเรื่องกฎหมายสอบถามได้ที่สภาทนายความนะครับให้คำปรึกษาฟรีไม่เสียค่าใช้จ่ายแต่ประการใด ขออนุญาตยกตัวอย่างอีกตัวอย่างนะครับ เช่น ทหารเวรที่ปฏิบัติหน้าที่ก็พกอาวุธปืนของทางราชการเท่านั้นห้ามมิให้นำเอาอาวุธปืนส่วนตัวมาพก แม้กระทั้งการซ้อมรบก็ให้ใช้อาวุธทางราชการเท่า หรืออย่าง ช.ร.บ.ของกระทรวงมหาดไทยก็ให้ใช้ปืนลูกซองของกระทรวงเท่านั้นจึงจะได้รับการยกเว้นโทษ การจะยกตัวอย่างเรื่องกฎหมายต้องให้มีความชัดเจนว่าเป็นกฎหมายอะไรมาตราไหนเพราะกฎหมายเกี่ยวกับอาวุธปืนนั้นเป็นกฎหมายเกี่ยวกับความสงบเรียบร้อยของบ้านเมืองจะมีอยู่ใน พ.ร.บ.อาวุธปืน และถ้ามีการกระทำผิดก็ต้องนำกฎหมายอาญามาบังคับนะครับ;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถามเป็นความรู้นิดนึงครับ แล้ว ร.ต.ต. และ ร.ต.ท. นี่นับเป็นชั้นประทวนด้วยมั๊ยครับ แล้วมีสิทธิพกอาวุธปืนมั๊ยครับ(นอกเวลาราชการ) เพราะเห็นแถวบ้าน บางคนเลิกงานแล้ว แต่งครึ่งทอน ปืนยังพกอยู่ที่เอวเลยครับ แล้วตร.บางคนซื้อปืนสวัสดิการ(เป็นของตนเองไม่ใช่ของหลวง)แล้วพกไปทำงาน ผิดมั๊ยครับ ขอบคุณครับ (ถามเยอะไปนิด ขี้สงสัยน่ะครับ)
hs1yhj
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #87 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 01:12:13 »

ร.ต.ต. และ ร.ต.ท. แบบนี้ สัญญาบัตรแล้วครับ   ตั้งแต่พลตำรวจขึ้นไป พกปืนได้หมดครับ จะในเครื่อง นอกเครื่องแบบ หรือว่าไม่มีเครื่ีองแบบ เพราะคนที่จะจับก็คือตำรวจ ส่วนมากตำรวจจะไม่จับพวกเดียวกันครับ

สุทธิศักดิ์ พณิชประเสริฐ   30  หมู่ 8 ตำบล ปงน้อย  อำเภอ ดอยหลวง จังหวัด เชียงราย 57110 sutthisak.pa(แอท)hotmail.com โทรศัพท์ 081-7473953 , 086-6897460
HS4NIY
Jr. Member
**

« ตอบ #88 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 07:40:23 »

หนังเรื่องนี้จบแบบนี้นี่เอง  อิอิ  ดูมาตั้งนาน แต่ก็แฮปปี้เอ็นดิ้ง  นะครับ....

ธนาคารกรุงเทพ  สาขาหนองคาย
299-4-18836-1
1-2-Call : 080-1769599
Echolink 10 watts Group Thailand : 145.775 MHz
HS4NIY  73,88

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 7 8 [9]
  พิมพ์