HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 04:21:20 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมฝึกรหัสมอร์สแบบสนุกพร้อมกับชุดทดสอบที่มีให้ไม่จำกัดใช้งานง่ายมาก(E27GLH)  (อ่าน 61803 ครั้ง)
choochartch
Newbie
*

« เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 20:23:06 »

โปรแกรม Just Learn Morse Code นี้ ผมว่าใช้ง่ายดีเลยอยากแนะนำเพื่อนสมาชิกให้ลองกันครับ
เพียงกดปุ่ม playหรือF2 โปรแกรมจะสุ่มคำตามหลัก koch method มาให้ฝึกพิมพ์เลยโดยจะมี2หน้าต่างหน้าต่างบน output คอมพิวเตอร์พิมพ์ให้
หน้าตางล่าง input เราเป็นคนพิมพ์เข้าไปจากเสียงที่ออกมาจากคอมพร้อมกัน คล้ายกับฟังเสียงมอร์สแล้วกดแป้นพิมพ์คำตอบพร้อมกับดูเฉลยที่หน้าต่าง output ได้เลยทันที่
แต่ถ้าไม่ชอบก็กดที่icon รูปแว่นตา เอาหน้าต่าง output(เฉลย)ออกไปก่อนได้
หลังจากพิมพ์เสร็จโปรแกรมจะขึ้นคะแนนมาให้ว่าในเวลาที่เราตั้งใว้นี้ ผิดกี่คำ อะไร % เท่าไหร่ โดยรวมกี่%
จะได้รู้ว่าเรายังไม่คล่องคำใหน จะได้หัดฟังคำนั้นเยอะๆ

การกดปุ่ม play แต่ละครั้งชุดบททดสอบจะไม่เหมือนเดิม เป็นการrandom มาครับ ดังนั้นเราสามารถฝึก รับ - ส่ง รหัสมอร์สได้หลากหลายมากครับ
และสามารถ save ออกมาเป็นไฟล์เสียว .wav จากนั้นเราอาจแปลงเป็น .mp3 เอาไปฟังในรถได้ครับและยังให้save เป็น .txt สำหรับไฟล์เสียงนั้นๆได้ด้วย

ถ้าเราไม่ถนัดที่จะฟังแล้วพิมพ์คีย์บอร์ดผมแนะนำให้หากระดาษ 1 แผ่น ฟังแล้วเขียนลงกระดาษก็ได้ผลดีเหมือนกันเพียงแต่จะไม่ได้รับการคำนวนความแม่นยำ
แต่ก็สามารถเอากระดาษไปเที่ยบดูกับหน้าต่าง output ได้ครับ

โปรแกรมจะเริ่มจาก2ตัวอักษรคือ K M และเพิ่มขึ้นทีละตัวอักษร เพิ่มลดได้ตามใจชอบ รวมถึงตั้งความเร็ว คำต่อนาที่ และแบบฝึกทดสอบเพิ่มลดเวลาได้เช่นกัน
ขนาดโปรแกรมแค่ 0.39Mb ฟรี ถ้าอยากบริจากให้เจ้าของโปรแกรมก็ได้เช่นกันครับ

คลิ๊กlink ข้างล่างนี้เลยครับ
http://www.justlearnmorsecode.com/download.html

ในย่อหน้าสุดท้ายจะมีภาษาอังกฤษตามนี้ ให้clickที่คำว่า msi file ตามไฮไลท์สีแดงครับ จากนั้น save หรือ download และดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์เพื่อติดตั้งเป็นอันเสร็จครับ

Upgrade instructions
Prior to installing Just Learn Morse Code, any previous versions must be uninstalled.

The easiest way to uninstall is running the msi file and use the [Remove] option that is presented in the first screen.

After the uninstall is completed, run the msi file again to do a regular install.

ค่อยๆฝึกช้าๆแต่ทำทุกวันหรือบ่อย น้อยๆ ครับ คล่องฟัง คล่องฟังและเขึยนหรือพิมพ์ แล้วค่อยเพิ่มตัวอักษรที่ละ1ตัว การเพิ่มตัวอักษรใหม่อาจติดขัดในช่วงแรกบ้างหลายๆครั้งจะดีขึ้นเอง ขณะกำลังทดสอบหลังกดปุ่มplay ตัวใหนฟังไม่ทันก็ปล่อยไปให้ฟังตัวต่อไปเลย
เอามาแบ่งปันกันครับ แล้วเจอกันที่สนามสอบขั้นกลางครับท่าน
ขอให้สนุกครับ

E27GLH

e27glh(แอท)gmail.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน 2011, 23:32:20 โดย choochartch » บันทึกการเข้า
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 20:23:06 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
choochartch
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 20:24:18 »

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 20:24:18 »

E29VLM
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 19:16:00 »

โปรแกรมนี้เป็นโปรแกรมที่น่าหัดอีกตัวนึงครับ
กระผมก็หัดกับโปรแกรมนี้แหละครับน่าใช้ดีเป็นเร็วด้วย
QRPer
Hero Member

CW QRP ONLY

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 16:36:55 »

ฝึกอย่างต่อเนื่องนะคับ วันละ 20 นาทีเป็นอย่างน้อย  ยิ้มเท่ห์

POB 73 บางบัวทอง 11110 นนทบุรี
-------------------
72 de E21AOY, JE6HAM, KE2Y
ham.new
Hero Member

E29AVY 145.500 Mhz

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 16:39:20 »

ปักหมุดไว้ก่อน ยิ้ม
E29VLM
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 18:08:37 »

ตอนนี้ผมได้ตัวที่7แล้วครับ
ว่างๆจะอัพผลงานมาให้ดูครับ
hs4mlv
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 มีนาคม 2017, 06:14:15 »

เป็นโปรแกรมที่เยี่ยมมากเลยครับ  แต่จะสอบถามต่อครับ กรณีสอบขั้นกลาง เพื่อให้การฝึกใกล้เคียงกับการสอบจริง เราควรปรับ option ของโปรแกรมตรงไหน และมีค่าต่างๆเท่าไหร่ บ้างครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2017, 06:59:18 โดย hs4mlv » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
  พิมพ์