HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 04:13:57 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามจริงครับเกี่ยวกับ MS Marshal MS-5  (อ่าน 19006 ครั้ง)
Circularman
Sr. Member

ผู้ให้ความรู้และจิตวิญญาณแก่ปัญญาชน

« เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 11:37:29 »

ผมสนใจตัว MS-5 เป็นอย่างมาก เนื่องจากเหมาะสมกับภาระการใช้งานของผม และเผื่อไว้ปลายปีจะไปสอบใบนะครับ มองหาเครื่องมือสองอยู่แต่ที่ผ่านมาราคาเพิ่มอีก 500 บาท ก็ได้เครื่องมือหนึ่ง เลยตัดสินใจว่าจะซื้อเครื่องมือหนึ่งไปเลย และลองหาข้อมูลจากเวปตัวแทนจำหน่าย และร้านที่จำหน่าย รวมทั้งลองสอบถามร้ายขายวิทยุสื่อสารในจังหวัดเชียงใหม่ ที่ผมอยู่ดู ปรากฏว่า ในจังหวัดเชียงใหม่ลองสอบถามทางโทรศัพท์ดู 3 ร้าน ไม่มีร้านไหนนำมาจำหน่ายเลย และร้านที่ 4 ก็บอกว่าให้ลองเข้ามาดูที่ร้าน พอผมไปถึงร้านก็สอบถามว่ามี MS-5 จำหน่ายหรือไม่ เขาบอกว่า อย่าไปซื้อเลย ยี่ห้อนี้นะ ถ้าเสียแล้วไม่มีอะไหล่ เพราะเป็นของจีน อะไหล่หายาก ถ้าอยากได้เครื่อง 2 แบนด์จริงๆ แนะนำอีกยี่ห้อให้ขึ้นต้นด้วย H เครื่องคล้ายๆ TYT UVF-1 ให้ บอกว่าดีกว่าเยอะเลย มี ปท. ด้วย ส่งย่าน 136-174 ออก 6 W และส่งย่าน 245 ออก 5 W นะครับ

ผมเลยถามไปว่าทำไม MS-5 ไม่มีอะไหล่ละครับ ก็เห็นมีตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการนิครับ รับประกันเครื่อง 1 ปี ด้วย เขายังบอกชื่อ บริษัทนั้นถูกด้วยครับว่า บริษัท ส-ย-...อิน... ใช่ไหม ผมก็บอกว่าใช่ครับ เขาบอกว่า ถ้าเครื่องเสียขึ้นมาแล้วส่งเข้าศูนย์ก็จริง แต่พอส่งกลับมาก็ยังมีอาการเหมือนเดิม เขายังบอกว่ายี่ห้อนี้ที่ร้านเขามีเป็นกองเลยเครื่องที่เสีย แล้วลูกค้าเอามาซ่อม แล้วไม่มารับกลับนะครับ โดยเฉพาะตัว PRO เสียเยอะมาก เขายังบอกไม่เชื่อเดี๋ยวจะพาไปดู เมื่อกี้ก็มีลูกค้าเอามาให้ลองซ่อมดู บอกว่าซื้อเครื่องมามือหนึ่งเลย ใช้ไปสักพักเครื่องมีปัญหา ส่งเข้าศูนย์ พอศูนย์ส่งกลับมาอาการเดิมก็ยังไม่หาย นี้เพิ่งออกไปเลย เสียดายไม่เจอกัน พอดีมีลุกค้าเข้ามาในร้านเขา ผมเลยขอตัวออกมา

เลยอยากสอบถามท่านสมาชิกทั้งหลาย โดยเฉพาะท่านที่ใช้ตัว MS-5 หรือตัวอื่นๆ ของยี่ห้อ MS Marshal อยู่ว่า

- คุณภาพเครื่องไม่แย่ขนาดที่ร้านเขาบอกเลยหรือครับ
- ท่านใดที่ใช้เครื่องแล้วมีปัญหา (รวมทั้งรุ่นอื่นๆ ด้วยนะครับ) พอส่งเข้าศูนย์แล้วกลับมา อาการต่างๆ ที่มีปัญหานั้นถูกแก้ไขจนเป็นปกติหรือไม่ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2011, 11:39:57 โดย Circularman » บันทึกการเข้า

อ.วรพงษ์ ด้วงน้อย
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา ภาคพายัพเชียงใหม่ (จอมทอง)
เลขที่ 199 หมู่ 21 ต.บ้านหลวง อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ 50160 โทร.053-267338 มือถือ 089-637-5637 (E22ZPH / กู้ชีพอินทนนท์ 414)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 11:37:29 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS9YBR
Hero Member

ความสำเร็จขึ้นอยู่กับการกระทำ ไม่ใช่อธิษฐาน

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 12:26:07 »

มองได้หลายแง่หลายมุมครับ...จะบอกว่าซื้อมาใช้แล้วมันต้องเสียทุกเครื่องหรือต้องได้ตามใจคนใช้ทุกอย่างคงเป็นไปไม่ได้
อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ไม่จำเป็นต้องเก่า ใหม่ๆก็เสียได้ครับ...ยี่ห้อไหนถ้าจะเสียมันก็เสีย และไม่จำเป็นต้องเฉพาะวิทยุสื่อสาร
...มันอยู่ที่บริการหลังขายมากกว่า..ว่าจะประทับใจเหมือนตอนซื้อหรือไม่
ส่วนตามที่ท่านเล่ามา มองได้ว่าที่ร้านนั้นไม่มีรุ่นที่ท่านต้องการ แต่จะขายรุ่นที่ร้านมีอยู่ และที่มาซ่อมเยอะแล้วไม่มีอะไหล่ไม่มาเอา
เขาคงเหมารวมๆทั้งหมด..มีเป็นกองคือไม่มีอะไหล่หรือซ่อมไม่ได้หรือไม่ได้ซ่อมตรงนี้ต้องตีความหมายเอาเอง..
...ไม่มีอะไหล่...ซ่อมไม่ได้...
...ซ่อมไม่ได้...บอกไม่มีอะไหล่..
...ไม่ได้ซ่อม...บอกสั่งอะไหล่อยู่..
ลองสอบถามร้านอื่นๆดูครับว่าข้อมูลจะเหมือนกันหรือไม่...ผมว่ามีอีกหลายๆร้านที่ให้คำตอบท่านได้ดีกว่าร้านนี้
...อย่าไปกังวลเรื่องตรงนี้ครับ เอาที่ท่านรักท่านชอบดีกว่า ของซื้อมาใช้มันต้องมีเสียบ้างเป็นธรรมดา..
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 12:26:07 »

ZOOLOO
Full Member

ผมรักในหลวงครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 12:42:40 »

ผมใช้ MS-4 อยู่จนถึงทุกวันนี้ประทับใจมาก และยังมีความคิดจะหารุ่นเดียวกันนี้มาเพิ่มอีก เรื่องเสียของผมยังไม่เคยเสียครับเลยตอบไม่ได้ เอาเป็นว่าลองหาร้านอื่นๆดูครับ อาจให้คำแนะนำที่ดีกว่านี้ก็ได้ เพราะถ้าร้านที่จะไปซื้อให้ข้มูลที่ไม่ตรงตั้งแต่แรกแล้ว ก็ไม่น่าไปซื้อขายด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2011, 12:46:55 โดย ZOOLOO » บันทึกการเข้า

HS9XEF STB. 144.225 MHz    http://www.amateurradio.psu.ac.th
อินทรี57  CB245 STB.CH69     http://www.

"ไม่มีใครมีหน้าที่ที่จะต้องเสียสละ ดังนั้นขอให้คนที่ได้รับผลดีจากการเสียสละ นึกถึงคุณค่าของการเสียสละนั้นบ้างก็พอ"
mm+pp
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 13:03:20 »

ผมก็ใช้ MS-5 อยู่นะครับ ไม่เคย งองแงๆๆๆๆๆ เลย ใช้ในโรงงาน สมบุก-สมบัน ด้วย ยอมรับเลยครับเครื่องนี้

คนโรงปูน..สระบุรี Tel.085-5158081และ089-8050585 ตลอด 24 ชม. (E22HFF 144.4125)
2100-T
2G
2GXET-T  2ตัว
มีกับเค๊า..แค่นี้เอง....
hs1yhj
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 13:13:31 »

ใช้ มาหมดแล้วครับ เครื่อง 144/245  ตอนนี้จบที่ HIMAX X-4 144/245 มีปท. ด้วย      MS-4 ก็มีอยู่เครื่องมันชอบแฮงค์หน้าจอขึ้นลายเลย เวลาเหน็บเอว  ไฟฉายตอนนี้ติดบ้างไม่ติดบ้าง เลยเอาต่อเซฟเวอร์สแตนบายอย่างเดียว  คนอื่นอาจไม่เป็นแต่ผมเป็น

สุทธิศักดิ์ พณิชประเสริฐ   30  หมู่ 8 ตำบล ปงน้อย  อำเภอ ดอยหลวง จังหวัด เชียงราย 57110 sutthisak.pa(แอท)hotmail.com โทรศัพท์ 081-7473953 , 086-6897460
Circularman
Sr. Member

ผู้ให้ความรู้และจิตวิญญาณแก่ปัญญาชน

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 13:52:48 »

ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

โดยส่วนตัวไม่ได้คิดว่าซื้อมาแล้วมันจะไม่เสียนะครับ แต่ถ้าหากมีปัญหาแล้วศูนย์สามารถแก้ไข หรือมีอะไหล่ ก็ไม่กังวลนะครับ กลัวว่าเสียมาแล้วซ่อมไม่ได้ หรือคุณภาพเครื่องโดยร่วมมันไม่สมกับราคาเท่านั้นเองครับ ซึ่งตัวผมเองจะใช้ในย่าน 245 ซะมากกว่านะครับ ใช้ในงานกิจการนักศึกษา คอยประสานงานกับ นศ. เวลามีกิจกรรมต่างๆ แต่ปลายปีว่าจะไปสอบใบฯ นะครับ เลยว่าจะหาเครื่อง 2แบนด์ 2 ความถี่ ที่มี ปท. มาใช้นะครับ เพราะตอนนี้ใช้ TYT UVF-1 อยู่ รู้สึกว่าสะดวกดี ไม่ต้องมีหลายเครื่อง ซึ่งก็มาจบที่ MS-5 นะครับ และลองหามือสองในเวปดูมาระยะหนึ่งแล้ว แต่ราคามือสองไม่ตกเลย คือ 3,000-3,200 บาท ทั้งนั้น ต่างจากมือ 1 เพียง 500 บาท ก็เลยว่าจะซื้อมือ 1 มาใช้เลยนะครับ พอหาในเชียงใหม่ก็ไม่มีร้านไหนนำมาขาย พอมาเจอร้านที่ 4 เขาก็ให้ข้อมูลมาตามที่กล่าวไว้ข้างบน เลยทำให้ผมเกิดความสงสัยขึ้นมา จึงมาสอบถามท่านทั้งหลายดูนะครับ

ยังไงพรุ่งนี้จะลองโทรไปสอบถามศูนย์ หรือตัวแทนจำหน่าย ถึงเรื่องอะไหล่ และการรับประกันการซ่อมอีกครั้งเพื่อความสบายใจนะครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับสำหรับข้อมูล
วัวป่า
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 14:06:10 »

MS-4 ของผมใช้มาเกือบ 2 ปีแล้ว สารพัดประโยชน์ ไฟดับก็ใช้เป็นไฟฉายได้
ยังไม่พบปัญหา กะว่าจะหา MS-5 มาเป็นคู่อยู่นะครับ

พ่อสอนว่า หากเป็นคนดีที่สุดไม่ได้ ก็อย่าเป็นคนเลว เป็นแค่คนธรรมดาก็พอ
boy service
Hero Member

บริการรับส่งศพ บริการหลังความตาย

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 14:12:14 »

ผมใช้มา 3 เครื่องแล้ว พอไม่มีเงินก็ขาย พอมีเงินก็หาซื้ออีก และเป็นเครื่องมือสองทุกตัว ไม่เคยมีปัญหา ตอนนี้ที่ใช้อยู่ MS 4 ก็ซื้อจากในเว็ปนี้ จงเชื่อในความรู้สึกและความพอใจของตัวเอง ร้านค้าบางร้านอาจจะเชียร์สินค้าที่ตัวเองมีค้างสต๊อกอยู่ให้ขายให้หมด จึงใส่ร้ายป้ายสีสินค้าตัวอื่นก็มี

Circularman
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 18:20:08 »

ขอบคุณมากครับ
สำหรับข้อมูลที่ทุกท่านกรุณาบอกกล่าวนะครับ
เป็นประโยชน์สำหรับผมมากครัีบ ในการตัดสินใจ

ขอบคุณครับ
just
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 19:50:56 »

ผมใช้มาปีกว่าแล้วครับทั้ง MS-4 และ MS-5 ไม่เคยงอแงเลย

Mr.Teeraphan Laongsri <E22DNF>

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์