HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 เมษายน 2024, 19:54:20 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ yaesu ft-258 เปิดแบนด์มาจากโรงงาน ถ้าตำรวจขอดูเครื่อง จะมีความผิดมั๊ยครับ  (อ่าน 12875 ครั้ง)
djpoponline
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

WE LOVE CZ COMPACT

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 18:05:12 »

มีประสบการณ์มาแชร์กับเขาบ้างครับ ผมเดินทาง ขึ้น-ลง เชียงใหม่-กรุงเทพ เกือบทุกเดือนนะครับ เจอตรวจไม่ต่ำกว่า 3 ด่าน ต่อครั่้งเวลาเดินทาง และพอพี่ๆ ตำรวจเขาเจอ 2G ผม เขาก็จะหยิบขึ้นมาดูช่องความถี่ที่เปิด เขาก็จะถามว่าใช้ทำอะไร?? เปิดข่ายไหน ผมก็บอกว่าผมเปิดย่าน วิทยุสมัครเล่นครับ แต่ในช่องความถี่ที่เปิดมัน 15X.XXX ซะงั้น แต่พี่ๆเขาก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ และไม่เคยเจอขอดูใบอนุญาติด้วย .....หรือว่าผมยังไม่ถึงคราวซวยก็ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ ถ้าเกิดพี่ๆเขาขอดูหรือตรวจ ก็ให้เขาดูไปเถอะครับ พูดกับเขาดีๆ ไม่อวด ไม่ก่าง ผมว่า พี่ๆเขาไม่ใจร้ายหรอครับ แต่ถ้าให้อุ่นใจก็ปิดแบนด์ทำให้ถูกต้องตามกฎหมายครับจะได้สบายใจ แต่ถ้ามันปิดแบนด์ไม่ได้จริงๆก็พกให้มิดชิดครับ

TEL: O89-1295543
BANGKOK BANK : 1305540435
ธนาคารกสิกรไทย : 58521498OO
ของดีย่อมไม่ถูก...ขายแพงเพราะของดีรับประกันคุณภาพ มาตรฐาน DJPOP
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 18:05:12 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS4VNY
Hero Member

Friends of the warrior =กลุ่มเพื่อนนักรบ=

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 09:32:04 »

มารับความรู้ครับ  ยิ้ม

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 09:32:04 »

sinchai
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 20:45:23 »

ผมเจอตั้งด่านตรวจ เจอวิทยุตั้งอยู่บนเบาะพี่เขาถามว่า ใช้ทำอะไร
ผมบอกว่าใช้วิทยุสมัครเล่น พี่เขาเอาเครื่องเปิดดู แล้วก็ขอดูใบอณุญาติ ผมใหบัตร พนักงานวิทยุสมัครเล่นไป
พี่ตำรวจบอกว่าผ่านได้   :Dทั้งที่เครื่องเปิดแบรน แล้วยังไม่ได้ขอใบเลย ยิงฟันยิ้ม

E29-OIF
086-517-0737
E29EKN
Hero Member

"ทุกคนไม่มีสิทธิ์เลือกเกิด แต่ทุกคนมีสิทธิ์เลือกทางเดินของตัวเอง"

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 20:58:40 »

ยังไม่เคยโดนตรวจเลย เขาได้แต่มองเฉยๆแล้วก็ให้ไป

Email: kho.kho900(แอท)gmail.com  tel: 0806512109
 ธนกฤต วงศ์ปิยะไพบูลย์ บ.ไนโตรเคมีฯ 84/2หมู่4 ถ.พระราม 2
 ต.บางโทรัด  อ.เมือง  จ.สมุทรสาคร  74000.
 ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาบิ๊กซี มหาชัย  972-2-29269-0.
 VR.MAHACHAI    STAND BY 144.725 MHz.
E29CEV
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 08:38:06 »

ยังไม่เคยโดนตรวจเลย เขาได้แต่มองเฉยๆแล้วก็ให้ไป
เหมือนผมเลยครับ บางครั้งก็ถามครับว่าเป็นอะไรถึงใช้วิทยุ ผมก็ตอบว่า เป็นพนักงานวิทยุสมัคเล่นครับ แล้วก็ให้ไปครับ

คุณ ไพรัตน์ พุ่มไชย  ( E 29 CEV )   ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาหัวหิน 2722465037
allday
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 09:08:07 »

ผิดครับ แต่อยู่ที่ดวงเจรจาดี การปิดเปิดแบนด์ได้ที่หน้าเครื่อง ก็เป็นเรื่องเทคนิค ไม่ต้องไปที่ร้านปิดถาวรหรอกครับ ถ้าเราใช้ความถี่ที่เราได้รับอนุญาติ สมัครเล่นก็ใช้แค่สมัครเล่น ผลบุญอันนี้จะส่งผลให้ท่านปลอดภัย ผมก็เจอด่านเครื่องผมไม่ได้เปิดแบนด์ เขาให้ผมหมุนให้ดู ผมกดสแกน มันก็วนอยู่ในความถี่ 144-146 นอกนั้นเครื่องจีนดำ tyt2r ผมก็ปิดแบนด์หน้าเครื่อง หมุนยังไงก็อยู่ 144-146 เครื่องไม่มีใบอนุญาติอีก ตำรวจก็ให้ผ่าน รถผมก็ไม่มีใบอนุญาติ 555 12 ปีแล้ว แต่มีคอลซายติดที่กระจกหลัง ตัวใหญ่เกือบสิบเซน

086-019-2003 ลำลูกกา ปทุมธานี  E20XMG >>>Mobile station only !
HS3SIM
Sr. Member

บำเหน็จฯ/ชัยภูมิ

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 09:34:14 »

คือตอนนี้ เครื่อง ft-258 ที่นำเข้ามาขาย และมี ปท. มันสามารถเปิด-ปิดแบนด์หน้าเครื่องได้อ่ะครับ

แบบนี้เราอ้างได้มั๊ยว่า ก็เราใช้งานแบบปิดแบนด์อยู่

หรือว่าต้องไปปิดแบนด์ถาวรเลย แบบนี้ดีมั๊ยครับ

แต่ก็ยังงงอีกว่า เปิดขปิดแบนด์หน้าเครื่องได้ ทำไมผ่านการตรวจมาได้อ่ะครับ
(กรณีตำรวจรู้วิธีเปิดแบนด์หน้าเครื่อง)

yaesu ft-258 เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน กำลังจะไปขอใบอนุญาตใช้เครื่อง

เครื่องมันเปิดแบนด์มาแล้วจากโรงงาน ถ้าโดนเรียกตรวจจะมีความผิดมั๊ยครับ กรณีที่เราไม่ได้ใช้งานนอกย่าน 144-146
(ผมลองปิดแบนด์หน้าเครื่อง ก็ปิดไม่ได้ พรุ่งนี้จะลองโทรไปถามที่ศูนย์จำหน่ายดูครับ)

แล้วกรณีที่เปิด-ปิดแบนด์หน้าเครื่องได้ จะมีความผิดมั๊ย(ตอนโดนตรวจ เราไม่ได้เปิดใช้งานนอกย่าน)

กรณีนี้ถ้าโดนตำรวจเรียกตรวจเครื่องแล้วพบว่า เครื่องสามารถออกนอกย่าน 144-146 ได้ ก็มีความผิด ถือเป็นความผิดซึ่งหน้า ตำรวจสามารถจับกุมได้ทันที
ข้อหาก็น่าจะประมาณ ดัดแปลงเครื่องวิทยุคมนาคมให้ออกนอกย่านที่ได้รับอนุญาต และ/หรือ มีและใช้เครื่องวิทยุคมนาคมโดยไม่ได้รับอนุญาต(กรณียังไม่ได้ขออนุญาต)
แต่กรณีขอเข้าตรวจค้น จับกุม ต้องมีเจ้าหน้าที่จาก สกทช.ร่วมปฏิบัติการด้วย
จริงๆแล้วตอนตรวจค้น  หน้าจอตอนนั้นอยู่ย่านใหน   ว่ากันไปตามนั้น ถ้าออกนอกย่านก็โดนไป
ถ้าไม่ออกนอกย่านตำรวจ ไม่มีสิทธิ์มากดจิ้มๆดู  หรือเปิดแบนด์  อย่าให้เขายิบเครื่องไป(ถ้าเขาเปิดเป็นเราจะซวย)  เราเป็นคนกดให้เขาดูเองครับ  (อันนี้คือไม้แข็งของเรา)
ด่านแรกคววรจะแสดงบัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่น กับใบมีใช้เครื่องก่อน ก็เกือบผ่านแล้วครับ ทั้งนี้อยู่ที่จะเจอ ตร.เฮี๊ยบแค่ใหน

แต่เอาเหอะครับคนไทย อย่าไปใช้ไม่แข็ง หัวหมอ เบ่ง เลยครับ มันคือบ่อเกิดของความหมั่นใส้ นอบน้อมถ่อมตนครับค่อยๆคุย

ผมเคยเจอค้นเต็มๆครั้งนึง(ดันไปจอดในที่เขาส่งยากันเราไม่รู้เรื่อง)   โมบายตรงย่านสมัครเล่น   แฮนดี้2ตัวละสิไปใด้ทุกย่านเลย
พี่ตำตรวจกำลังจะหยิบดู ถามว่าทำไมเครื่องเยอะจัง      ผมหยิบใบอนุญาติตัวจริงเลยทั้งตั้งสถานี ใบประกาศ ใบมีใช้หลายใบเลย พี่แกอ่านแล้วทำหน้าเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง เยอะจัด  พี่เขาบอกไปน้องไปเก่งนะสอบใด้ อย่ามาจอดตรงนี้คือพื้นที่เสี่ยง

โดยพี่แกไม่ยุ่งกับเครื่องเลย ยิงฟันยิ้ม

อย่าลืมว่าทุกความถี่ มีคนเฝ้าฟัง
hs3gej
Hero Member

HAM.& CB.245 MHz. Ubonratchathani

« ตอบ #17 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 10:28:38 »

เจอกับตัว 2 ครั้งครับ ตอนนั้นยังเป็นนักศึกษาอยู่ กำลังขับมอเตอร์ไซด์ไปมหาลัยฯ เจอสายตรวจเรียกตรวจข้างทาง เข้าใจว่าน่าจะเป็นตรวจหาหวย พอดีพี่แกไปเห็นวิทยุที่เหน็บอยู่ใต้เสื้อ Shop ( อุส่าเอาเสื้อปิดไว้แล้วยังตาดี ) ขอดูแล้วถามเหมือนกันว่าวิทยุข่ายไหน ทำไมถึงได้เอามาพกใช้ ผมตอบกลับไปว่าวิทยุสมัครเล่นครับ พร้อมกับหยิบบัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่นให้ตำรวจเขาดู ส่วนอีกคนก็เอาวิทยุผมไปแล้วก็พยายามกดเปิดดูว่าไปย่านตำรวจได้ไหมอยู่นาน แต่ก็กดไม่ได้ ช่วงนั้นผมใช้ Yaesu FT-416 เปิดแบนด์ไว้เหมือนกันครับ ดีหน่อยที่วันนั้นเข้า Mode ล็อคแบนด์ไว้ให้มันอยู่แค่ 144-146 MHz. เท่านั้น เลยรอดตัวไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2012, 10:30:23 โดย hs3gej » บันทึกการเข้า

Amateur Radio Of Ubonratchathani: HS3GEJ /มิตรภาพ.28  Call:085-857-0281
shark
member..
Newbie
*

! เราไม่รู้..ว่าเรารู้อะไร

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 23:57:55 »

เคยเจอครับที่จ.พัทลุง เดินทางกทม.-หาดใหญ่ พี่เจ้าหน้าที่ตำรวจค้นรถเลยค้นหายาเสพติดและสิ่งผิดกดหมาย เจอวิทยุจังๆทั้งโมบายและแฮนดี้
เลยจอดอยู่นานกว่าชาวบ้าน พี่แกถามว่าใช้ทำอะไรแล้วหยิบเครื่องแฮนดี้ไปได้สักพักแล้วเดินกลับมาหาขอดูเอกสาร ผมไม่ได้พูดอะไรเอาบัตรพนักงานวิทยุ
กับเอกสารต่างๆให้ดู ตรวจสอบเสร็จแล้วก็เดินทางต่อได้
Cumpa
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2012, 18:28:47 »

ผมใช้ 2g เปิดแบน แต่ไม่ได้ใช้นอกย่าน ก็เลยไม่ยาน555 ขอแค่เราเป็นคนดี จิตใจดี ไม่เบ่งไม่อวด  ตำรวจก็ไทยด้วยกัน

" พ่อ-แม่ คือ พระในบ้าน
   ความกตัญญู คือ คุณธรรมของคนดี
   การจะดูใคร ดีไม่ดี ให้ดูการปฎิบัติต่อผู้มีพระคุณ
   โดยเฉพาะ พ่อ-แม่ ซึ่งเป็นพระอรหันต์ของลูก "

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์