HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 08:33:10 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์วิทยุความถี่ประชาชน ชาลี245 หายไปไหน  (อ่าน 52682 ครั้ง)
glasses
Full Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010, 01:33:30 »

กราบสวัสดี ผู้บังคับบัญชา และ เจ้าหน้าที่สื่อสาร ศูนย์วิทยุชาลีกรุงเทพฯ ทุกท่าน
 รวมไปถึง อาสาสมัคร ทุกท่าน ทุกนาย และ สมาชิกผู้ร่วมฟังในข่าย ด้วยครับ
          รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ  ผมจะเป็นกำลังใจให้นะครับ
      ช่วงนี้ต้อง อดทน อดกลั้น กันหน่อยนะครับ เรื่องที่มีผู้ กด คีย์ค้าง
       หากพบผู้ที่ กด คีย์ แล้ว ขอให้ทางศูนย์ฯช่วยประชาสัมพันธ์ด้วย
     มีประชาชนอีกหลายท่านต้องการที่จะพบผู้ที่ กด คีย์ ด้วยเช่นกันครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010, 01:33:30 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
glasses
Full Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 00:11:07 »

UP
« ตอบ #31 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 00:11:07 »

วัวป่า
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 08:39:15 »

ได้มาแล้วครับพี่น้อง IC-O2N ตอนนี้กำลังหัดเล่น แล้วจะนำเรื่องไปเสนอทางผู้ใหญ่ ให้หันมาใช้ ย่าน 144-145 MHz ดีกว่า
ในเมื่อผู้ที่เคยใช้ ย่าน 144-145 MHz นี้มาแล้ว หรือผู้ที่ยังไม่เคยใช้ก็ตาม(บางท่าน)หันไปเล่นย่าน 245 MHz
แล้วเกิดไม่พอใจที่มีหน่วยงานต่างๆ ใช้ความถี่ร่วม สาเหตุเกิดจากการที่คน บางคน บางกลุ่มต้องการใช้ความถี่นี้เพื่อ
คุย...คุย...คุย...คุย...คุย...แล้วก็คุย..คุย..คุย..คุย..คุยกัน อ่ะครับ กระผม ต้องกราบขอ อภัย ท่านที่เป็น นักวิทยุ ทุกท่าน ทุกนาย
ที่ไม่ได้คิดเหมือนกับผู้ที่ไม่ต้องการพวกกระผม ว.100 ทุกท่าน ทุกสถาณี ด้วยใจ ผู้ชาย คนนี้ ผู้ที่ ไม่ไร้ น้ำใจ ครับผม...

ทางออกที่ดี ผมว่าน่าจะเสนอให้ กทช. จัดช่องให้สำหรับกู้ภัยไปเลยเป็นการเฉพาะน่าจะดี
เพราะทุกวันนี้ตาม กฎหมายเขาเขียนว่า ความถี่ประชาชน  มันก็คือทุกคนมีสิทธิ์ใช้ได้ ไม่ว่าจะใช้
คุยทั่วไป ,ประสานเหตุ ,งานกิจกรรมองค์กรต่างๆ ซึ่งข้อเท็จจริงแล้วกู้ภัยก็เข้าไปใช้เกือบหมดทุกช่อง
จึงทำให้มีประชาชนไม่พอใบ้างแหละครับ......ดังนั้
1. กทช ควรจัดคลื่นเฉพาะกู้ภัย ระบุไว้ในกฎหมายให้ชัดเจน
2. กู้ภัยหลายหน่วยมารวมเป็นหน่วยเดียวเพื่อใช้คลื่นความถี่ให้น้อยช่องลง
3.กู้ภัยต่างๆ มาใช้ช่องความถึ่เดียวกัน แต่เข้าโทนหน่วยใครหน่วยมัน

ประมาณนี้...ไม่ทราบเป็นความคิดที่เฮ่ยๆ ของผมหรือเปล่าก็ไม่รู้

กราบสวัสดี ผู้บังคับบัญชา และ เจ้าหน้าที่สื่อสาร ศูนย์วิทยุชาลีกรุงเทพฯ ทุกท่าน
 รวมไปถึง อาสาสมัคร ทุกท่าน ทุกนาย และ สมาชิกผู้ร่วมฟังในข่าย ด้วยครับ
          รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ  ผมจะเป็นกำลังใจให้นะครับ
      ช่วงนี้ต้อง อดทน อดกลั้น กันหน่อยนะครับ เรื่องที่มีผู้ กด คีย์ค้าง
       หากพบผู้ที่ กด คีย์ แล้ว ขอให้ทางศูนย์ฯช่วยประชาสัมพันธ์ด้วย
     มีประชาชนอีกหลายท่านต้องการที่จะพบผู้ที่ กด คีย์ ด้วยเช่นกันครับ

คนที่กดคีย์รบกวนข่ายความถี่ ก็ไม่น่าทำ  หรือเพราะไม่พอใจที่เข้าไปใช้แล้วถูกไล่ แต่มองว่าแล้วทำไมแม่ข่าย และลูกข่ายก็เห็นคุยเล่นกันนานๆ ยาวๆ เป็นประจำ  คนเลยเกิดอาการไม่พอใจ หรือเปล่า

เอาเป็นว่าเป็นกำลังใจให้กับคนดีๆ ที่ทำเพื่อสังคมก็แล้วกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

พ่อสอนว่า หากเป็นคนดีที่สุดไม่ได้ ก็อย่าเป็นคนเลว เป็นแค่คนธรรมดาก็พอ
glasses
Full Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 23:05:23 »

โอ้ว....สุดยอดเลยครับ...หา ยากมากเลยคนแบบท่าน
เป็นกลางสุดๆ ผมขอนับถือ ผมจะทำให้ใจเย็นแบบท่านมั่ง
จะได้ไม่ปวดหัว ยังไงก็ขอ ขอบคุณนะครับ
glasses
Full Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 00:27:32 »

UP  UP ตอน ดึกๆ ครับ
glasses
Full Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 18:33:28 »

ศูนย์ชาลี เดิมทีมีแทบทุกจังหวัดแหล่ะครับ โดยส่วนมากก็จะเป็นลูกข่ายของศูนย์ชาลีกรุงเทพฯ
ซึ่งมีภูมิลำเนาตามจังหวัดต่างๆ ไปเปิดศูนย์ชาลีจังหวัดโน้นจังหวัดนี้ ในนามของ
"สมาคมวิทยุสื่อสาร ประชาชนชาลี ซีบี 245" หรือศูนย์วิทยุชาลีกรุงเทพฯ
ซึ่งปัจจุบันนี้ต้องทำความเข้าใจก่อนว่าการที่จะมีศูนย์นั้น จำเป็นต้องมีค่าใช้จ่ายในการดูแลมากมาย
ทั้งค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ใช้โทรถามข้อมูลต่างๆในทีเกิดเหตุก็ตาม ซึ่งทางศูนย์ชาลีต่างจังหวัด
อาจจะแบกรับภาระค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไม่ไหวจึงอาจจะปิดตัวไปบ้าง ส่วนศูนย์ชาลีกรุงเทพฯ
ที่สามารถเปิดอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้เป็นเวลา12ปีแล้ว เพราะว่าได้รับการสนับสนุนจาก
บริษัท เท็นเทค คอมมูนิเคชั่น จำกัด ในส่วนค่าใช้จ่ายต่างๆรวมถึงค่าจ้างเจ้าหน้าที่สื่อสารซึ่งแบ่งออก
เป็น 3 ผลัดต่อวัน และเร็วๆนี้ศูนย์ชาลีสุพรรณบุรี กำลังจะกลับมาอีกครั้งอยู่ระหว่างการรออนุมัติ
จากประธานสมาคมให้จัดตั้งอีกครั้ง

ปล.ว่าคงจะชัดเจนขึ้น ไม่มากก็น้อยนะครับ

นายเจริญชัย จันทรอิ่มเอิบ
ชาลี AG 299 เจ้าหน้าที่สื่อสาร 5  ศูนย์วิทยุชาลีกรุงเทพฯ
CH - 39 , 245.4750 MHz
โทร. 02-910-9505 ต่อ ห้องวิทยุศูนย์ชาลีกรุงเทพฯ

อ่าา..นี่  ใช่ พี่กอล์ฟ  รึป่าวครับ
ถ้าใช่ ก็ สวัสดี ในนี้ล่ะกันนะครับ
ถ้าไม่ใช่ ก็ต้อง ว.100 ด้วย ล่ะกันครับ
glasses
Full Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 00:35:53 »

ถ้าคุณได้ฟังในคืนวันที่ 15/07/2553 อ่ะนะ คุณก็จะรู้ว่าเขาทำงานกันขนาดใหน
อาสาที่เป็นลูกข่ายศูนย์ชาลีกรุงเทพ ที่อยู่ จังหวัดนนทบุรี ยังไปที่ จังหวัดชลบุรี
เรื่องที่ว่า ตึก ม.บูรพา ถล่มอ่ะ พี่โจ ก็ไปช่วยกับเขาด้วย พร้อมกับกำลังทีมงานอีกหลายท่าน
ที่ ศูนย์ ก็ใช่ว่าจะสบาย พี่อั๋น นี่ก็มือปั่นเลย อยู่คนเดียวเหนื่อยหน่อยนะครับ รับข่าวหลายทาง
แต่ก็ยังมีผู้ ก่อกวน กด คีย์ ตัดข้อความอีก.....เฮ้อ..!!
golfza_rw57
Jr. Member
**

ไม่ยกคนเจ็บ ไม่เก็บคนตาย ทำด้วยใจ เลยไมค์ไม่เกี่ยว

« ตอบ #37 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010, 13:36:09 »

ศูนย์ชาลี เดิมทีมีแทบทุกจังหวัดแหล่ะครับ โดยส่วนมากก็จะเป็นลูกข่ายของศูนย์ชาลีกรุงเทพฯ
ซึ่งมีภูมิลำเนาตามจังหวัดต่างๆ ไปเปิดศูนย์ชาลีจังหวัดโน้นจังหวัดนี้ ในนามของ
"สมาคมวิทยุสื่อสาร ประชาชนชาลี ซีบี 245" หรือศูนย์วิทยุชาลีกรุงเทพฯ
ซึ่งปัจจุบันนี้ต้องทำความเข้าใจก่อนว่าการที่จะมีศูนย์นั้น จำเป็นต้องมีค่าใช้จ่ายในการดูแลมากมาย
ทั้งค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ใช้โทรถามข้อมูลต่างๆในทีเกิดเหตุก็ตาม ซึ่งทางศูนย์ชาลีต่างจังหวัด
อาจจะแบกรับภาระค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไม่ไหวจึงอาจจะปิดตัวไปบ้าง ส่วนศูนย์ชาลีกรุงเทพฯ
ที่สามารถเปิดอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้เป็นเวลา12ปีแล้ว เพราะว่าได้รับการสนับสนุนจาก
บริษัท เท็นเทค คอมมูนิเคชั่น จำกัด ในส่วนค่าใช้จ่ายต่างๆรวมถึงค่าจ้างเจ้าหน้าที่สื่อสารซึ่งแบ่งออก
เป็น 3 ผลัดต่อวัน และเร็วๆนี้ศูนย์ชาลีสุพรรณบุรี กำลังจะกลับมาอีกครั้งอยู่ระหว่างการรออนุมัติ
จากประธานสมาคมให้จัดตั้งอีกครั้ง

ปล.ว่าคงจะชัดเจนขึ้น ไม่มากก็น้อยนะครับ

ชาลี AG 299 เจ้าหน้าที่สื่อสาร 5  ศูนย์วิทยุชาลีกรุงเทพฯ
โทร. 02-910-9505 ต่อ ห้องวิทยุศูนย์ชาลีกรุงเทพฯ

อ่าา..นี่  ใช่ พี่กอล์ฟ  รึป่าวครับ
ถ้าใช่ ก็ สวัสดี ในนี้ล่ะกันนะครับ
ถ้าไม่ใช่ ก็ต้อง ว.100 ด้วย ล่ะกันครับ
ถูกต้องนะครับ อิอิ ขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ
แต่ตอนนี้ผมมาช่วยงานทะเบียนแล้วนะครับเลยไม่ค่อยมีเวลาไปนั่งออกอากาศ
และตอนนี้กำลังทำหนังสือรับบริจาคสิ่งของ ช่วยน้ำท่วมด้วยอ่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านนะครับ
และหวังว่าคงจะได้ทำงานร่วมกันไปเรื่อยๆนะครับ

ส.อ. เจริญชัย จันทรอิ่มเอิบ  ชาลี AG-299 สมาคมวิทยุสื่อสารประชาชน ชาลี ซีบี. 245 Charlie Citizen Band 245 Assocation 245.4750 MHz CH.39
ธนาคารกรุงเทพ สาขาวงศ์สว่าง สะสมทรัพย์
เลขที่บัญชี 194-0-885286
hs2xwn
Hero Member

้้้แฮมใหม่ปี40 HS2XWN

« ตอบ #38 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2010, 20:51:43 »

นี่แหละปัญหาให้ใช้แต่ไม่ควบคุม เหมือนแจกบอลให้คนละลูกต่างคนต่างเตะ ไม่มีกรรมการ ไม่เหมือนบอลลูกเดียวถึงจะแย่งกันเตะแต่ก็มีกรรมการและกฏคุม วิทยุมีประโยชน์มากทุกความถี่ปัญหาอยู่ที่คนใช้หากจะให้ปัญหาน้อยลงต้องคุมแบบสมัคเล่น ปัญหาไม่หมดไปแต่น้อยลง แต่ตอนนี้กทช กับกสทชยังไม่รู้เลยใครคุมใคร ใช้ไปเถอะตอนนี้มีปัญหาคนใช้ก็แก้กันเองไปก่อน เพราะหน่วยงานที่เกี่ยวข้องก็ยุ่งเหมือนลิงแก้แหอยู่ เห็นยิ่งแก้ยิ่งยุ่ง พูดถึงเรื่องนี้ไปหาน้องซาร่าสักสองเม็ดก่อนปวดหมอง

มาโนช เอี่ยมสูงเลิศ ห้องพักตำรวจห้องที่ึึ7 เลขที่74/17 สถานีตำรวจภูธรอำเภอบ้านกรวด อำเภอบ้านกรวด จังหวัดบุรีรัมย์31180 โทรฯ0640072397 ไลน์ID hs2xwn  บัญชีธนาคารกรุงไทยออมทรัพย์ สาขาบุรีรัมย์ หมายเลขบัญชี3081889626
ksurachet
Hero Member

อาชีพ: เรือจ้าง

« ตอบ #39 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 00:17:46 »

ไม่ทราบว่าศูนย์ชาลีสุพรรณบุรี ตอนนี้ข่าวคราวไปถึงไหนบ้างแล้วครับ CH ไหนครับ

ยิ้มกว้างๆ สุพรรณฯ - อ่างทอง - กรุงเทพ ยิงฟันยิ้ม
บัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขาโพธาราม เลขที่ 708-0-27990-9 ชื่อบัญชี นายสุรเชษฐ์  แก้วปาน
Inbox : www.facebook.com/messages/518135484985673
Line id : ksurachet
my : 089-915-5556
AIS : 081-763-4547

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์