HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 14:43:03 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การนำเข้าเครื่อง hf มือสอง  (อ่าน 12745 ครั้ง)
witta
Full Member

« เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 23:16:37 »

เครื่อง hf ที่ขายอยู่ต่างประเทศเราสามารถขออนุญาตนำเข้ามาจดทะเบียนได้ไหมครับ

0835744074
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 23:16:37 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
nida
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 23:22:06 »

ได้ครับ ถ้าเป็นรุ่นที่ได้รับการอนุมัติจากกรมไปรษณีย์(เดิม)หรือ กสทช.แล้ว สามารถขออนุญาตนำเข้าได้ ค่าธรรมเนียมไม่เกิน ๓๐๐.-บาท (แต่ท่านต้องได้รับประกาศนียบัตร พนง.วิทยุสมัครเล่นขั้นกลางแล้ว)

เมื่อได้ใบอนุญาตนำเข้า ก็สั่งเครื่องเข้ามาได้ ไปรอรับที่ศุลกากรเพื่อจ่ายภาษี(แสดงใบอนุญาต) แล้วนำเครื่องส่งตรวจที่ กสทช. เพื่อขอมี/ใช้/ตั้ง ต่อไปครับ)

รุ่นที่อนุญาตแล้ว เช่น ic-735 718 FT-1000 747 TS-450 850 950 ฯลฯ ครับ

Life's too short to CW.
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 23:22:06 »

nida
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 23:27:51 »

witta
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 23:38:48 »

ขอบคุณครับ ตอบเร็วจัง
คือผมสงสัยว่า เราต้องระบุขอใบอนุญาตรุ่นที่อยากได้ก่อนแล้วถึงไปหารุ่นนั้นให้ได้ใช่ไหมครับ
เพราะเครื่องใช้แล้วนี่มันไม่ได้มีตลอด
แล้วเครื่องนั้้นมันจะเหมือนบ้านเราไหม มีเครื่องที่ทั้งถูกกฏหมายและไม่ถูกกฏหมาย มันนำเข้ามาจดทะเบียนได้ทุกรุ่นหรือเปล่าครับ
witta
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 23:44:51 »

แก้ไขครับ "ทุกเครื่อง"  ไม่ใช่ทุกรุ่น  (หมายถึงเครื่องรุ่นที่ได้รับอนุญาตครับ)
ถ้าเราจะให้เพื่อนหิ้วมาให้ก็ต้องส่งใบขออนุญาตให้เขาถือมาแสดงตอนผ่านศุลกากรใช่ไหมครับ คงต้องมอบฉันทะด้วยหรือเปล่านิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤศจิกายน 2011, 23:47:57 โดย witta » บันทึกการเข้า
nida
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 23:48:47 »

ถูกต้องครับ ตอนขอใบนำเข้าต้องระบุรุ่นไปเลย บังคับให้เลือกเฉพาะรุ่นที่เคยทำ type approve กันมาแล้วเท่านั้น

จากนั้นพอได้ใบมา ก็สั่งครับ ใบนำเข้ามีอายุ ๖ เดือน(มั้ง) เวลาพอถมเถครับ ยังไม่ได้นำเข้าก็ไปขอต่ออายุได้

จะมือ ๑ หรือมือ ๒ ไม่สน ขโมยมาก็ไม่ว่า ขอเข้ามาสู่กระบวนการทางศุลกากรก่อนก็แล้วกัน เพราะต้องนำใบภาษีขาเข้าไปแสดงที่ กสทช.ด้วย ตอนรับเครื่องมาแล้ว

เมืองนอก (อเมริกา ญี่ปุ่น นอกนั้นไม่ทราบ) เขาไม่มีใบนำเข้า-นำออกครับ เครื่องไหนวางขายในประเทศเขาก็ซื้อมาเล่นไดุ้ทุกเครื่อง จะส่งออกมาบ้านเรา ก็แพ็คลงเรือ/เครื่องบินมาได้เลย

ในอีเบย์ มีให้ประมูลหลายรุ่นครับ ก่อนอื่นต้องไปหาข้อมูลให้แน่ๆก่อนว่า HF รุ่นไหนที่จดทะเบียนบ้านเราได้บ้างนะครับ เพราะมีหลายรุ่นที่ไม่อนุญาต

ให้เพื่อนหิ้วมาหรือท่านบินไปหิ้วมาเอง ก็กำใบอนุญาตเดินเข้ามาเลยครับ แล้วไปเสียภาษีที่ศุลกากร (ไม่เสียจดทะเบียนไม่ได้ครับ)
witta
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 23:52:53 »

ขอบคุณท่าน Nida  ครับ กระจ่างเลย
rachen
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 11:06:03 »

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

1. ใบนำเข้าสามารถทำได้ที่ กสทช. ในต่างจังหวัดได้หรือไม่ครับ
2. ในกรณีที่บ้านอยู่ต่างจังหวัดและสั่งเครื่องมายังที่อยู่ในต่างจังหวัด
    ต้องเสียภาษีที่สนามบินในจังหวัดนั้นๆใช่หรือไม่ครับ
3. การนำเครื่องส่งตรวจที่ กสทช. ต้องส่งที่ซอยสายลมที่เดียวหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
nida
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 11:23:17 »

๑. กสทช.ต่างจังหวัดไม่รับทำครับ แจ้งว่ายังไม่ได้รับมอบหมายภารกิจด้านนี้
๒. ของจะถูกศุลกากรที่สุวรรณภูมิตรวจก่อน แล้วส่งไปให้ที่จังหวัดปลายทาง และมีใบแจ้งไปถึงที่บ้านท่านตามที่อยู่จ่าหน้าบนกล่อง ให้ไปรับได้ที่ทำการศุลกากรตามคำแนะนำในใบแจ้ง
๓. การนำเครื่องตรวจก็เช่นเดียวกับ ๑. ครับ
Eak chaweng
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 11:34:23 »

ได้ความรู้ ยิงฟันยิ้ม

แสวง  มนต์พิพัฒน์  159/9 หมู่2 ซอยหลังวัดสว่างอารมณ์ ต.บ่อพุด อ.เกาะสมุย จ.สุราบฎร์ธานี 84320  tel.0813979144

หน้า: [1] 2
  พิมพ์