HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 มิถุนายน 2024, 00:34:25 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 39
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สถานีไอเกตแบบชั่วคราว ไม่ค้างคืน  (อ่าน 115291 ครั้ง)
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #110 เมื่อ: 15 เมษายน 2012, 23:19:31 »

เพิ่งกลับมาถึงลาดปลาเค้า คือตอนไปรีบเกินท่าน มัวแต่วุ่นเรื่องงานเลี้ยง ลืมเอาโน๊ตบุ๊คไป แต่เอา EzTNC ติดไป 3 แผ่น บอร์ดแรกใช้ได้อยู่วันเดียว น่าจะเจออาการเดิม สงสัยไฟกระชากจริงๆ ลังเล

เลยเอาบอร์ดทดลองที่สองใส่แทน แต่ที่อยู่ยังเป็นสมุทรสาคร ถ้าเอาบอร์ดสามใส่นี่แล้วใหญ่ ของประจวบฯ ห่ะห่ะ

ร้านวัสดุก่อสร้างปิดครับ หาแป๊บไม่ได้เลยใช้เจ้าล้อรถยนต์ติดของแหลมไว้บนชั้นสองของบ้านครับ อ้ายอาย  ขยิบตา

เดี๋ยวจะกลับมาทำแขนจับเกาะกับกำแพงบ้าน ไว้แก้มืออีกทีครับ  ยิ้มเท่ห์

.....

ตอนอยู่แถว อ.จักราช แอบเห็นทำเลติดตั้งสถานีดีๆเยอะอยู่ มีเกือบแทบทุกวัด นั่นคือเสาหอกระจายเสียง หรือโครงสร้างระบบประปา เสียดายติดตรงไม่มีระบบไฟฟ้า

ตอนนี้ก็นั่งชดใช้กรรม งานเปลี่ยน Server ใหม่ที่บริษัท หลังจากที่แอบอู้เที่ยวหลายวัน ระหว่างทำยังแอบปันใจมานั่งแก้ Track HS4QOW-10 หายจากแผนที่ อาการเดิมครับคือ CallSign เพี้ยน

น่าจะเกิดจากระบบไฟครับ รถรุ่นเก่า ต่อตรงจากแบตตลอดเวลา เดี๋ยวจะลองเสริมวงจรกรองไฟเข้าไปเผื่อช่วยได้ ^_^

ส่วน Digi ที่นำกลับมาจากโคราช Config ภายในยังปกติ คงต้องงมหากันต่อไปครับ

.......

แก้ปัญหารอบดึก สู้แบบหลังชนฝา ... รถอีผุผุมังกรทอง(เก่าแต่ก็รักนะ จุ๊บจุ๊บ) ได้ข่าวมาว่าระบบไฟดุเอาเรื่อง 

ใส่ตัวกรองไฟ ซึ่งเข้าใจว่าเป็นเพียงขดลวดพันบนแกนเฟอร์ไรต์ ลองดูอีกครั้ง HS4QOW-10 จะอยู่ยาวมั้ยเที่ยวนี้

ให้รอดนะลูก .. พ่อจะได้เอาเวลาไปทะเลาะกับดิจิต่อ หุหุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2012, 20:22:02 โดย Length » บันทึกการเข้า

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #110 เมื่อ: 15 เมษายน 2012, 23:19:31 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS7QAG
Hero Member

« ตอบ #111 เมื่อ: 18 เมษายน 2012, 09:30:10 »

หัวใจ APRS ซ่ะจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

ยินดีที่ได้รู้จัก HS7QAG ครับผม
153RT433  27.555 SSB
I-GATE  BanPong

เช็คสถานะ EMS
http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
« ตอบ #111 เมื่อ: 18 เมษายน 2012, 09:30:10 »

HS6KLJ
Newbie
*

EchoLink 145.750+144.390 APRS

« ตอบ #112 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 21:56:42 »

พี่อยากสั่ง Digi 1ชุด เอาไปติดทีบ้าน อ.สวรรคโลก จ.สุโขทัย เวลากลับบ้านไม่มีสถานีให้ยิงเลยครับ มีไอเกตอยู่อำเภอใกล้เคียงครับท่าน ผมขออนุญาติใช้สถานีไอเกต E29DLR พิกัดสมุทรสาคร ขอเป็นขาประจำเลยนะคร๊าบ
HS7QLZ
Hero Member

APRSTH Mahachai HS7QLZ-9 153E272 USB 27.555MHz

« ตอบ #113 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 23:08:16 »

ผมก็สนใจDIGI ครับจะเอามาสลับใช้กับigate โน๊ตบุ๊ก ช่วงเวลาไม่อยู่บ้านก็ใช้digi พออยู่บ้านก็ใช้igate ถ้าE29DLRมีdigiว่างซักตัวยืมทดลองใช้ดูหน่อยว่าเวิคหรือเปล่าถ้าใช้ดีจะได้จัดซักตัว  เชิญพี่ HS6KLJ มาใช้บริการigateชายทะเลแถวบ้านผมบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2012, 23:09:55 โดย HS7QLZ » บันทึกการเข้า

นายสุนทร พุทธรัตน์ ร้านป้าต้อยมินิมาร์ท
2/1 ม.8  ต.พันท้ายนรสิงห์  อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
โทร 081-1944321    เบอร์หลัก AIS
       096-2633879    สำรอง TRUE
ไทยพาณิชย์ 402-179478-3 ออมทรัพย์ สาขาบิ๊กซีมหาชัย

APRS Mahachai
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #114 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 23:21:56 »

พี่อยากสั่ง Digi 1ชุด เอาไปติดทีบ้าน อ.สวรรคโลก จ.สุโขทัย เวลากลับบ้านไม่มีสถานีให้ยิงเลยครับ มีไอเกตอยู่อำเภอใกล้เคียงครับท่าน ผมขออนุญาติใช้สถานีไอเกต E29DLR พิกัดสมุทรสาคร ขอเป็นขาประจำเลยนะคร๊าบ

ยินดีและดีใจครับ ที่มีเพื่อนนักวิทยุถิ่นไกลร้องหา ดิจิกาฝาก  ยิ้มกว้างๆ  ผมเห็นท่านวิ่งผ่านเป็นประจำใกล้ๆ เคยเจอรถจริงรู้สึกเก๋งดำ...ป่าว ห่ะห่ะ  ยิงฟันยิ้ม

สุโขทัยเคว้งคว้างอยู่นะครับ มีสถานีท่าน E20GMY แต่ก็สุดระยะทำการอยู่ ดิจิในเมืองสุโขทัย สายอากาศต้องสูงเอาเรื่องจึงจะโยนไปถึง  ยิ้ม

และถ้าให้ดีต้องหาแนวร่วมแบบที่ผมพยามทำอยู่ในเขต7 นี่ล่ะครับ ขยายแบบมีผังมีแบบแผน ตามความรู้ที่แอบดูดมาจากพี่ๆ APRS โซนอื่นๆ  ขยิบตา

ผมเองก็บ้าทำไปเรื่อย เจอปัญหาอะไรก็เอามาโพสเล่าสู่กันฟัง แก้ไขถูไถกันไปเป็นระยะๆ

ซึ่งต้องบอกตามตรงเลยครับ ว่าดิจิผมยังไม่นิ่ง เนื่องมาจากความขาดประสบการณ์ของผมเอง ตามแก้อยู่ได้ทุกวัน พรุ่งนี้ก็จะแวะไปราชบุรีเพื่อแก้ E29DLR-4 อีกหน่อย การทิ้งสถานีให้ทำงานด้วยตัวมันเองไกลๆยังไม่รอดครับ แหะแหะ

มีเวลาแวะมานั่งจิบน้ำเย็นๆคุยกันได้ครับ แค่นี้เอง  ดู E29DLR-9 ว่าจอดอยู่หน้านิคมฯหรือเปล่าเท่านั้นครับ  ยิ้มเท่ห์ 
Length
Hero Member

« ตอบ #115 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 23:40:10 »

ผมก็สนใจDIGI ครับจะเอามาสลับใช้กับigate โน๊ตบุ๊ก ช่วงเวลาไม่อยู่บ้านก็ใช้digi พออยู่บ้านก็ใช้igate ถ้าE29DLRมีdigiว่างซักตัวยืมทดลองใช้ดูหน่อยว่าเวิคหรือเปล่าถ้าใช้ดีจะได้จัดซักตัว  เชิญพี่ HS6KLJ มาใช้บริการigateชายทะเลแถวบ้านผมบ้างนะครับ

เหลืออยู่อีก 2 ครับ ผมว่าเอาต่อกับ LinkSys ทำ IGate แบบท่าน HS7QAG แห่งบ้านโป่งเลยดีกว่าครับ ซ้อมไว้ใช้ดีค่อยยกไปสุพรรณฯ  ยิงฟันยิ้ม

ดิจิโซนฝั่งท่าจีนทดลองระบบเล่นๆได้ แต่ขึ้นเสาเลยอาจจะทำให้เกิดผล เพราะโซนนี้ I-Gate อยู่กันเป็นกระจุก เดี๋ยวรับกันกระจายครับ

และขอตามด้วยรายงานความคืบหน้า ตอนนี้กำลังบู้กับเจ้า Track HS4QOW-10 อยู่

มันเกินอาการเจ้าเข้า... อยู่ไม่นิ่งกระโดดไปมา แก้ Config อยู่หลายรอบ จนสุดท้ายมาเจอ สาย GPS โดนกล่องหนีบ ตัดสายต่อหัวใหม่ และเอามาใช้กับ E29DLS-7 ผลคือใช้ได้ปกติครับ

นึกไม่ถึงว่ารอยหนีบแค่นี้จะเป็นปัญหาได้ซะงั้น ....  ยิงฟันยิ้ม

------------

อ้าว.... กำ นึกว่าหาย เจ้าย้ายไปประทับ E29DLS-7 แทนซะแล้ว 55

พรุ่งนี้จะเข้าไปรับอุปกรณ์มาตุน พร้อมกับ EzTrack อีก 2 ชุด เตรียมพบกับ Track กาฝากน้องใหม่ HS4QOW-9  รุ่นติดตั้งง่าย เสร็จเร็วภายใน 1 นาที ไวกว่าบะหมี่สำเร็จรูปอีกแฮะ .. หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2012, 00:06:36 โดย Length » บันทึกการเข้า
HS7QAG
Hero Member

« ตอบ #116 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 23:46:20 »

พี่ ถ้าวันอาทิตย์ว่าง อยู่ลาดปลาเค้า ผมไปนั่งเล่น บ้านพี่ ทำของเล่นซักชุดได้ป่ะครับ

ของมีหรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
Length
Hero Member

« ตอบ #117 เมื่อ: 20 เมษายน 2012, 00:29:25 »

พี่ ถ้าวันอาทิตย์ว่าง อยู่ลาดปลาเค้า ผมไปนั่งเล่น บ้านพี่ ทำของเล่นซักชุดได้ป่ะครับ

ของมีหรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

ที่บ้านลาดปลาเค้าเจ้าที่แรง โดนแบน.. เรื่องวิทยุ อุปกรณ์เครื่องมือและสำคัญเวลา ไม่พร้อมเหมือนสมุทรสาครครับ ถ้าเคยเห็นภาพห้องผมในกระทู้เก่าๆก็จะเข้าใจ ห่ะห่ะ

แฟนผมรักแมว.. เลี้ยงไว้ 12 ตัว อาทิตย์นี้ผมเข้าไปเพื่อนัดช่างต่อเติมหลังบ้าน ขยายกรง.. และที่หนักคือติดแอร์ให้แมว... โอวส์ .... จะบร้า ตกใจ

แต่ก็ว่าเค้าไม่ได้ครับ ... เพราะผมก็บ้า APRS พอๆกัน แหะแหะ  ขยิบตา
HS6KLJ
Newbie
*

EchoLink 145.750+144.390 APRS

« ตอบ #118 เมื่อ: 20 เมษายน 2012, 17:55:47 »

พี่มีไอเกตใกล้แถวบ้านผมห่างประมาณ 30 กำมือ ของHS6PAUอยู่ อ.ศรีนคร สายอากาศทีบ้านคำนวณแล้วน่าจะถึงครับ ใช่ครับท่านรถสีดำทั้ง-9 และ -10 เวลาขับรถผมก็จะเปิด ซัมซุงS5570มอนิเตอร์ ดูว่ามีสถานีใหนวิ่งตามมา หรือ นำหน้าเรา และเรายิงใครได้บ้าง ผมจะเดินทางกลับบ้าน ตจว ทุกเดือน> E29DLRอย่าลืมจัดให้สักชุดนะ

Length
Hero Member

« ตอบ #119 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 10:49:36 »

พี่มีไอเกตใกล้แถวบ้านผมห่างประมาณ 30 กำมือ ของHS6PAUอยู่ อ.ศรีนคร สายอากาศทีบ้านคำนวณแล้วน่าจะถึงครับ ใช่ครับท่านรถสีดำทั้ง-9 และ -10 เวลาขับรถผมก็จะเปิด ซัมซุงS5570มอนิเตอร์ ดูว่ามีสถานีใหนวิ่งตามมา หรือ นำหน้าเรา และเรายิงใครได้บ้าง ผมจะเดินทางกลับบ้าน ตจว ทุกเดือน> E29DLRอย่าลืมจัดให้สักชุดนะ

ครับ ดิจิจริงๆแล้วมันไม่มีอะไรเลย แค่วิทยุ+EzTNC ก็ได้แล้ว ปัญหาคือ EzTNC ที่เริ่มขาดแคลน เดี๋ยวจะลองดูแทงกั๊กให้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

แจ้ง E29DLR-4 แห่งพงสวาย ราชบุรี หยุดทำการเพื่อเอาไปให้ อ.พรชัยเจิมให้ใหม่ วันนี้เดี๋ยวเอาไปติดคืนหลังจากวิ่งไปกลับราชบุรีอยู่หลายเที่ยว  ยิงฟันยิ้ม

และต้องขอบคุณสถานีท่าน HS7QAG ที่เป็นไม้สองเสริมให้บริการแทนในพื้นที่ด้วยครับ   ยิ้มเท่ห์

ส่วนท่าน HS7QLZ ห่ะห่ะ สมุทรสาครเกือบจะได้ติดตั้งอุปกรณ์ครบทุกชนิดทุกค่ายแบบเต็มพื้นที่แล้วเชียว พลาดไปตัวเดียวนะท่าน  งวดนี้ 55  ยิ้มกว้างๆ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 39
  พิมพ์