HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 17:06:23 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 39
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สถานีไอเกตแบบชั่วคราว ไม่ค้างคืน  (อ่าน 114235 ครั้ง)
HS2NBE
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011, 21:32:53 »

สวย ดี นะครับ

APRS 144.390MHz  
153HS224  for HamSphere
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011, 21:32:53 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011, 22:37:40 »

ขอบคุณ อ.พรชัย ด้วยครับที่แนะนำวงจรขยาย ต่อไฟ LED พี่บิ๊กไว้หน้ากล่อง นานๆรับแพคเก็ตได้ที กะรู้กะให้รู้กันทั้งหมู่บ้านเลยซะงั้น  ขยิบตา

ถ้ามีแบบส่งเมล์ หรือ SMS ไปแจ้งเตือนว่ามีแพคเก็ตเข้าด้วยก็จะ สวด ยอด . . . ยิงฟันยิ้ม

เอาแบบลง facebook กับ tweet เลยดีกว่า ตามกระแส  ยิ้มกว้างๆ

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
« ตอบ #11 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011, 22:37:40 »

e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 12:04:45 »

ขอบคุณ อ.พรชัย ด้วยครับที่แนะนำวงจรขยาย ต่อไฟ LED พี่บิ๊กไว้หน้ากล่อง นานๆรับแพคเก็ตได้ที กะรู้กะให้รู้กันทั้งหมู่บ้านเลยซะงั้น  ขยิบตา

ถ้ามีแบบส่งเมล์ หรือ SMS ไปแจ้งเตือนว่ามีแพคเก็ตเข้าด้วยก็จะ สวด ยอด . . . ยิงฟันยิ้ม

เอาแบบลง facebook กับ tweet เลยดีกว่า ตามกระแส  ยิ้มกว้างๆ

ดีครับ น่าสนใจ ... หนีแม่บ้านไม่ได้แน่ ๆ เลยงานนี้  ยิงฟันยิ้ม

นายเลิศศิริร์ กัญญธ์พาณิชย์ (กอล์ฟ) Nailert โทร 081-7322755
ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อย มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ 557-2-00898-5
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 17:48:23 »

E29DLR-2 ระหว่างรอทางสมุทรสงครามมาสู่ขอ แอบส่ง E29DLR-3 ผู้พี่อีกกล่อง ล่วงหน้าไปค้างคืนอยู่แถวกระทุ่มแบน 

เป็นสถานีกาฝากตั้งบนดาดฟ้าสูงบ้านหลังหนึ่ง แต่แอบไปเกาะ WiFi Internet บ้านอีกหลัง

อาวุธที่ใช้เป็น 2G + ยากิ4อี หิ้วปีกซ้ายขวา2แผง ยิงพุ่งเป้าไปยังพื้นที่ลับแล(หนองนกไข่) โซนนี้ใครเข้าไป Track ฝ่อ หายจ้อยกันหมดโดยไม่ทราสาเหตุ

ผลคือ อ้าย..อาย ยังไม่กล้าแจ้งเปิดสถานี เพราะรับใครยังไม่ค่อยได้ ...   แลบลิ้น

ฟังเสียงแล้วกำลังดี แต่พอลองเสียบเข้า Note Book เปิด AWG สัญญาณแรงยอดคลื่นขาด คนละเรื่องกับเสียงที่เราฟัง

มีโจทย์ให้แก้ ค่อยเป็นค่อยไปอีกล่ะครับงานนี้  ขยิบตา
Length
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011, 16:53:34 »

รายงานผลการปรับเครื่อง 2G โดยใช้โปรแกรม AWG ช่วย เสียงที่ออกลำโพงเครื่องเบามาก แต่สัญญาณที่ออกมาแรงเกินคาด

ปรับเสร็จ .. เริ่มมีการยิงเข้าบ้าง แม้ยังไม่มีรถเข้าไปยังพื้นที่เป้าหมาย แต่รับด้านหลังได้

เอาเป็นแจ้งเปิดสถานี E29DLR-3 อย่างเป็นทางการล่ะกันครับ  ยิ้มกว้างๆ
Length
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011, 18:00:36 »

ชักติดใจระบบ Client Mode ของ LinkSys แล้วละสิ... (เค้าทำกันมานานแล้ว แต่เพิ่งรู้) ขอต่อกระทู้เดิมนะครับ ประหยัดหัวข้อดี  ยิ้ม

E29DLR : พี่ครับ ตึกพี่สู้สูง ... ผมขอตั้งอุปกรณ์น้อยๆ APRS ได้มั้ยครับ มันคืออุปกรณ์ที่  % # (แอท) ! * $ + % ---------> ยกเมฆ ชักแม่น้ำ ปั้นน้ำ ระดมใส่ตามความสามารถ  ยิงฟันยิ้ม
อาคาร1 : อ๋อ... อืม ได้ๆ แต่พี่มีแค่ไฟให้ แต่ไม่มี Internet ให้นะ
E29DLR : ขอบคุณครับ แล้วผมจะทำโล่เชิดชูเกียรติมาให้ติดบ้าน พร้อมประกาศคุณงามความดีของพี่ให้โลกรู้ บนเวปนะครับ  ยิ้มเท่ห์

E29DLR : พี่ครับ เน็ตพี่แร้งแรง ... เป็นไฟเบอร์ออฟติกด้วย ผมขอพ่วงร่วมใช้อุปกรณ์น้อยๆ APRS ได้มั้ยครับ มันคืออุปกรณ์ที่  % # (แอท) ! * $ + % (อีกล่ะ)
อาคาร2 : อ๋อ... อืม ได้ๆ แต่พี่อาคารชั้นเดียว หลังคาโรงงานเป็นเมทัลชีท ไม่มีที่ให้ติดเสาอะไรใหญ่ๆนะ
E29DLR : ขอบคุณครับ แล้วผมจะออกเกียรติบัตรให้ และจะนึกถึงทุกครั้งที่รับแพคเก็ตได้ครับ  ขยิบตา

ใช้ยากิ 15 e ย่าน 2.4G ฝีมือคนไทย (ขออภัยที่อาจเข้าข่ายโฆษณาเล็กน้อย) จุดประสงค์คือการตั้งสถานีบนที่สูง แต่ใช้ Internet ของอีกที่ซึ่งอยู่ห่างไกลประมาณเกือบ 1 กิโล กิจกรรมใหม่ที่จะทดลอง เร็วๆนี้ครับ
Length
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 20:42:24 »

อาศัยช่วงบอร์ดเงียบ ขอโพสความคืบหน้าต่อนะครับ   ยิ้ม

วันนี้ได้ท่าน E29DLS มาช่วยทำอีกห้องนึงรกอีกแรง สานต่องานอุ่นเครื่องเตรียมปล่อย E29DLR-2 สู่อ้อมกอดสมุทรสงคราม (เฉพาะตัวยืนโด่ด้านหลังนะครับ ยิ้มกว้างๆ)

ได้ทำการปรับเปลี่ยนการเชื่อมต่อจากสาย LAN เป็น Client Mode ติดขัดเล็กน้อย เรื่องการหลบการชนกับ IP กับ Network เจ้าของสถานที่  เจ๋ง

ลงเอยที่ AP ของ D-Link เอาไปจิ้มเข้าแหล่งจ่าย Internet ในอาคาร แล้วตั้ง Fill MAC Address เฉพาะ I-Gate ไว้เพื่อกันคนอื่นมาแอบเกาะ  ยิงฟันยิ้ม

ปีใหม่เผื่อมีใครหลุดหลงเข้ามาแถว ดำเนินสะดวก อัมพวา สถานีขาตั้งน้อยๆยินดีให้บริการครับ  ยิ้ม
Mahartep171-HS3TJB
Hero Member

153rt515 VRจราจร 61-066 144925 Line 0888022922

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 00:19:12 »

โอ๊ย....ๆๆๆ  มีของดีมาอีกแล้ว

<
dmesg
Full Member

. ..--- ..--- .-. .... .--.

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 11:19:00 »

สุดยอดการพัฒนาสมเป็นนักวิทยุสมัครเล่นจริงๆครับ แต่ถ้าใช้ client mode นี่มันจะจับแพคเกตลงเนทช้ากว่านิดนึงนะ เพราะผมก็ใช้แบบนี้อยู่ถ้ามี i-gate ที่ต่อเนทไวๆแบบใช้สายอยู่ใกล้ๆเค้าจะเอาลงเนทได้ไวกว่าเราครับ ยิงฟันยิ้ม เอารูปมาให้ดูเรื่อยๆนะครับ
Length
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 22:42:34 »

ด้วยความยินดีครับท่าน dmesg ผมล่ะกลัวเพื่อนๆจะแอบบ่นว่าทำกระทู้ยืดยาว..  ยิ้มกว้างๆ ก็ไม่มีห้องเป็นกลุ่มแบบเพื่อนๆนี่เน๊าะ ห่ะห่ะ  แลบลิ้น

Client Mode สิ้นเปลืองอุปกรณ์หน่อย แลกกับความสะดวกในการติดสถานที่บุคคลอื่น (ที่ใจดีให้ร่วมใช้)
- ปลั๊กไฟหาง่าย สาย LAN หายาก
- ฟ้าลงพังขอบเขตเสียหายก็น้อยกว่า ไม่ลามเข้าระบบ (แล้วแต่ดวงอีก)

เรื่องการรับแพคเก็ตช้าคงไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ  สำคัญคือการช่วยกันรับสัญญาณให้ได้เต็มพื้นที่ มีสถานีหนึ่งล้มอีกหนึ่งยังอยู่
ยิ่งเราปล่อยให้สถานีอื่นมีแต้มบ้าง มันก็เป็นความภูมิใจอย่างนึงของผู้เป็นเจ้าของ  เป็นแรงผลักดันให้อยากพัฒนาต่อ ให้มีเล็กๆแต่หนาแน่น  อบอุ่นครับ

สถานีรอบข้างคือมิตร ... ศัตรูคือจุดบอดสัญญาณ  ยิ้มเท่ห์ 

ส่วนความคืบหน้าวันนี้คือ ได้นำ E29DLR-2 ไปปล่อยป่า ผลคือ ซ่าไม่ออก (จิ๊กโก๋..กิโลเดียว  ลังเล)

Spender Handy เพิ่งลองใช้ตัวแรก  มันปรับให้รับ OT+ ในคัน E29DLR-9 ยากมาก พอเริ่มรับได้ จึงทำขีดไว้ รอดูผลกับ Track เพื่อนๆคันอื่นอีกที

ท่าน HS4QOW นักวิทยุแห่งป่ามะพร้าวสมุทรสงคราม (แอบแซว)  ผู้ทำให้ผมรู้จักวิทยุสื่อสาร มาร่วมช่วยติดตั้ง  จุมพิต

ต้นมะพร้าวที่หนาทึบ สกัดคลื่นได้เป็นอย่างดี การพูดคุยวิทยุสื่อสารธรรมดากับเพื่อนนักวิทยุในพื้นที่ สัญญาณยังแผ่ว   รูดซิบปาก
ตรวจสอบความเรียบร้อยอีกครั้งก่อนปิดผนึก  ยิ้ม อยู่นี่นะลูก สักวันมี Tower แล้วค่อยอยู่ห้องแอร์  ร้องไห้

ข้อจำกัดของสถานที่ รอให้ท่าน HS4QOW นำเสนอระบบนี้แก่ทางผู้บริหารสถาบัน  เผื่อมีโอกาสได้ตั้ง Tower เพราะเจ้านี่คงสู้กับดงมะพร้าวไม่ไหว  อายจัง

ตลาดน้ำดำเนินสะดวกพอมีลุ้น  แต่ตลาดน้ำอัมพวายอมรับว่าแพ้ครับ ... ไม่ไหวจริงๆ ขอทิ้งโจทย์ไว้ให้นักวิทยุในพื้นที่ช่วยกันสานต่อละครับ ... พี่น้อง

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 39
  พิมพ์