HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 มิถุนายน 2024, 02:10:23 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 39
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สถานีไอเกตแบบชั่วคราว ไม่ค้างคืน  (อ่าน 115326 ครั้ง)
HS7QAG
Hero Member

« ตอบ #120 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 11:13:34 »

พี่ครับ มีกล่องไวรัส ดิจิ เหลือๆ ให้ยืมไปลองแถวๆ ท่าม่วงซักตัวไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม
เผื่ออนาคต เติบโตเป็น น้องไอแบบผม  เจ๋ง
เผื่อวันอาทิตย์นี้ จะเข้าเอา 2G ไปคืนก่อนครับ  ยิ้มกว้างๆ

พี่มีไอเกตใกล้แถวบ้านผมห่างประมาณ 30 กำมือ ของHS6PAUอยู่ อ.ศรีนคร สายอากาศทีบ้านคำนวณแล้วน่าจะถึงครับ ใช่ครับท่านรถสีดำทั้ง-9 และ -10 เวลาขับรถผมก็จะเปิด ซัมซุงS5570มอนิเตอร์ ดูว่ามีสถานีใหนวิ่งตามมา หรือ นำหน้าเรา และเรายิงใครได้บ้าง ผมจะเดินทางกลับบ้าน ตจว ทุกเดือน> E29DLRอย่าลืมจัดให้สักชุดนะ

ครับ ดิจิจริงๆแล้วมันไม่มีอะไรเลย แค่วิทยุ+EzTNC ก็ได้แล้ว ปัญหาคือ EzTNC ที่เริ่มขาดแคลน เดี๋ยวจะลองดูแทงกั๊กให้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

แจ้ง E29DLR-4 แห่งพงสวาย ราชบุรี หยุดทำการเพื่อเอาไปให้ อ.พรชัยเจิมให้ใหม่ วันนี้เดี๋ยวเอาไปติดคืนหลังจากวิ่งไปกลับราชบุรีอยู่หลายเที่ยว  ยิงฟันยิ้ม

และต้องขอบคุณสถานีท่าน HS7QAG ที่เป็นไม้สองเสริมให้บริการแทนในพื้นที่ด้วยครับ   ยิ้มเท่ห์

ส่วนท่าน HS7QLZ ห่ะห่ะ สมุทรสาครเกือบจะได้ติดตั้งอุปกรณ์ครบทุกชนิดทุกค่ายแบบเต็มพื้นที่แล้วเชียว พลาดไปตัวเดียวนะท่าน  งวดนี้ 55  ยิ้มกว้างๆ

ยินดีที่ได้รู้จัก HS7QAG ครับผม
153RT433  27.555 SSB
I-GATE  BanPong

เช็คสถานะ EMS
http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #120 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 11:13:34 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #121 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 18:47:58 »

พี่ครับ มีกล่องไวรัส ดิจิ เหลือๆ ให้ยืมไปลองแถวๆ ท่าม่วงซักตัวไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม
เผื่ออนาคต เติบโตเป็น น้องไอแบบผม  เจ๋ง
เผื่อวันอาทิตย์นี้ จะเข้าเอา 2G ไปคืนก่อนครับ  ยิ้มกว้างๆ

ขอข้อมูลสถานีหน่อยครับ พิกัดและสายอากาศ จะได้จัดถูก กำลังอยากหาที่ทดลอง I-Com ตัวใหม่อยู่พอดี  ยิงฟันยิ้ม

----------

แจ้งดิจิ E29DLR-4 หลังจากเอาไป Flash Program ใหม่ ยิงเป๊ะ ยิงนิ่งแต่จะนานแค่ไหนไม่รู้ ... ห่ะห่ะ แต่ที่แน่ๆรับใครไม่เข้า เสียบสาย Audio แน่นป่าวเนี่ย กำ.... เจ๋ง เดี๋ยวพรุ่งนี้จะใช้โนเกียร์จอดำโทรไปรีโมทคอลโทรลท่าน HS7ZCB ให้ช่วยสักหน่อย ยิ้มกว้างๆ

ล่าสุด Standby EzTrack ไว้ที่สมุทรสาคร 3 ชุด ผมจะฝากไว้ที่สมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน ตามพิกัด HS7AT นะครับ ขอคำแนะนำได้จากท่าน HS7FG อุปกรณ์พร้อม แต่อาจจะต้องทำกล่องเอง หาแนวร่วมมาปล่อย Track ให้อาละวาทในพื้นที่กันดีกว่าครับ ^_^

----------
25-04-55
ติดอบรม จ.ป. 3 วันรวด ทำคลอดออกมาแค่นี้ก่อน ยิงฟันยิ้ม

กำลังดิ้นเตรียมคลอดบนโต๊ะอีก 2 ครับ

----------
30-04-55
อัพเดทล่าสุด เตรียมวัสดุอุปกรณ์พร้อมทำ Track ชั่วคราวในช่วงหยุดวันแรงงาน แต่ผิดแผน.. ต้องล้อหมุนไปธุระจันทบุรี เง้อออ  เลื่อนคลอดอีกแล้ว หุหุ

----------

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2012, 17:59:43 โดย Length » บันทึกการเข้า

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
« ตอบ #121 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 18:47:58 »

Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #122 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012, 20:53:08 »

สวัสดีช่วงบอร์ดเงียบๆครับ  ยิ้ม

กลับมาแล้ว ... ล้อหมุนทางไกลกับภาระกิจหมาๆแมวๆเช่นเคย โดยหาบ้านใหม่ให้มัน เป็นหมาต่างจังหวัด สบายกว่าหมาไร้เจ้าของตามปั้มน้ำมันที่ลาดปลาเค้าครับ  ยิงฟันยิ้ม

ทริปนี้ไปถึงจันทบุรี สอบถามเส้นทางด้วยโทรศัพท์ พบว่าที่หมายเฉียดสถานีพี่ HS2TEI ไปไม่ไกล แต่พี่เค้าต้องยุ่งๆอยู่แน่ เลยไม่ได้แวะไปชมสถานี คงไว้โอกาสหน้าครับ  ยิ้มเท่ห์

ที่นี่สมกับเป็นเมืองผลไม้ครับ เยอะมากๆ อร่อยด้วย ได้เก็บสดๆจากต้น เดินทางไม่ไกล ... แต่เพราะผิวถนนชำรุดบ้าง ทำให้รถช้าส่วนใหญ่จะจองเลนขวา เห็นใจรถขนผลไม้ครับที่ต้องดูแลสินค้า เลยใช้เวลาเดินทางนานกว่าที่คิดนิดนึง  ขยิบตา

ขอบคุณท่าน E27FBI ครับ ที่ทักทาย ผมได้ยิน อะไร... บราโว่ อินเดีย นั่งงงอยู่นาน พอมาเรียงได้เป็น FBI เก๊ทเลย ..  55 เล่นแต่ APRS ไม่ค่อยคุยก็งี้ หุหุ  
แอบเหล่จอ ทีแรกตั้งใจไล่ HS3XDB-9 แต่ไม่ทัน โดน ผบ. ให้แวะปั้มบ่อย เสียดาย... ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้ประจำสมุทรสาคร เตรียมสร้าง Track ชั่วคราว โดยใช้ Sender SP-TI ไร้ปุ่ม(เกือบ) ลดต้นทุนลงได้อีกเยอะ  จุมพิต  

และมาพร้อมกับข่าวดีอีกเรื่อง TNCX ที่สั่งไปตั้งแต่ต้นปีมาถึงแล้ว ช้าเพราะของไม่ผ่านเนื่องจากไม่ระบุ ตำบล ... ก็ในช่องหน้าเวปมันไม่มีให้กรอกนี่เน๊าะ หุหุ  แลบลิ้น QRU73
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2012, 21:41:07 โดย Length » บันทึกการเข้า
HS7QAG
Hero Member

« ตอบ #123 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 00:17:50 »

มีของเล่นใหม่อีกแล้ว...
ถนนเส้นวิ่งไป จ.กาญฯ ไม่ค่อยมีรถแทก วิ่งมาทดสอบซักเท่าไหร่เลย อยากได้แทกมาวิ่งทดสอบจัง

จัดมาลองใช้ซักชุดเองเลยดีไหมครับพี่  ยิงฟันยิ้ม
E27FBI
Hero Member

aprs.fi-Your Friends On a Map !

« ตอบ #124 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 00:50:49 »

เห็นมาภาระกิจว่าจะขึ้นไปทักตั้งแต่ขามาแล้ว ไปคลิ๊กดู Beacon ไม่เห็นมี Comment ความถี่สแตนบายไว้ก็เลยยังไม่ได้ทัก

พอขากลับนึกขึ้นได้ในเว็ปในลายเซ็นต์ User น่าจะมีความถี่อะไรซักอย่างให้เรียกขานได้ไม่คิดว่าจะเรียกติดก็ลองเรียกดู จะวางไมค์

อยู่แล้วครับพอดีมีเสียงตอบกลับก็เลยแน่ใจว่าเป็น E29DLR แน่ๆกลัวใครขโมยรถมาขับเล่นอีกเห็นเมื่อวันก่อนซุ่มจับขโมยอยู่ ยิงฟันยิ้ม

ยังไงก็ขอบคุณครับที่รับคอนแทรกโอกาสหน้ามาแวะเวียนเรียกขานมาได้นะครับ

XGatE - All Packets are Welcome
                   145.750 MHz WiRES-X
HS3XDB
Hero Member

แหลมแม่พิมพ์ ระยอง

« ตอบ #125 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 08:39:00 »

โอกาสหน้ามาเที่ยวคงได้แวะมานั่งจิบกาแฟด้วยกันนะครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2012, 11:45:09 โดย HS3XDB » บันทึกการเข้า

ชมรมนักวิทยุสมัครเล่น APRS ภาคตะวันออก APRS CLUB KLANG 144.275 MHz 245.275 MHz
Length
Hero Member

« ตอบ #126 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 21:38:30 »

สวัสดีอีกครั้งครับ .. ไม่ได้เฝ้าหน้าจอภาระกิจงานหลักหนาแน่น

HS7QAG : เดี๋ยวสงสัยต้องให้เป็นหนูลองยาแล้ว ปล่อยเชื้อถึงไหนแล้วครับ ท่าม่วงมีตึก 3 ชั้นขึ้นว่างๆมั้ย เอาดิจิกาฝากรุ่นฐานล้อแม๊กไปตั้งก่อนได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

E27FBI : บอกตรงๆตอนแรกไม่คิดไม่ฝันว่าจะเป็นท่าน FBI .. ตาซ้ายมองถนน ตาขวาหมุนๆนั่งนึก phonetic อยู่นาน เป็นเอามาก พี่ๆที่สมาคมฯแสงเทียนชวนไปสอบขั้นกลาง คิดถูกแล้วที่ยังไม่ไป APRS แอ๊ด แอ๊ด แฟนผมก็บ่นจะแย่แล้ว ถ้าให้ไป ดิ๊ๆ ด๊าๆๆ อีก คงเป็นลม  ขยิบตา

HS3XDB : ได้ครับ... เสียดายตามไม่ทัน อดกินกาแฟเลย ...  ยิ้มกว้างๆ

ก่อนโพสเพิ่งวุ่นกับเจ้า Track ตัวใหม่ รอคลอดอีก 2 ตัว

ล่าสุดเป็น Track กาฝาก ... ติดตัวช่วยเบ่งไว้ภายในเสร็จสรรพ เลือกใช้เครื่องจีนดีกว่า เผื่อหายไม่เสียดาย หุหุ ตอนนี้เหลือแค่ยึดติดเมาท์แม่เหล็กข้างล่างกล่อง ตอนใช้งานจริงสามารถใช้เสาติดรถยนต์ยาวๆอย่างพวก C โหลดได้ครับ

วิธีใช้ รวดเร็วเปิดฝากระโปรงคีบแบต แล้วก็วางแปะบนกระโปรงรถซะเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

03-05-55 21:43
----------

รถที่ทำงาน 16 คัน ติดระบบ GPS แบบ SIM หมด จะมีรถเก่าๆเตรียมปลดระวางที่ติดAPRS เก็บไว้ให้พวกเท้าสัมภเวสี.. เหยีบให้ตายก็90 เร่งแอร์หมดก็ไม่เย็น หึหึหึ ใช้กัน

ที่เห็น HS4QOW เป็นฝูง ติดตั้งจริงๆกับรถแค่ 2 กล่องเท่านั้น เดี๋ยวเพื่อนๆตกใจ ... ตั้งแก๊๊งทำอะไรกันเป็นกลุ่ม ขยิบตา

03-05-55 23:14
----------

แจ้งข่าวสถานี I-Gate UI-View ของท่าน E29DLS ถูกสั่งปิดโดยผู้มีอำนาจสูงสุด เนื่องจากค่าไฟแพง (ก็เล่นกระหน่ำเปิดแอร์นี่เน๊าะ วิทยุรับกรรมแท้)
ทำให้พื้นที่ตรงพระราม2 ช่วงวัดพันท้ายนรสิงห์ แผ่วนิดๆ โดยเฉพาะกับ Track 5 W นั่งคิดอยู่จะสร้าง I-Gate E29DLR ไปเสริมอีกสักตัวดีมั้ย สถานที่ใจกลางหมู่บ้าน THE Grand rama 2  ^_^

เพราะได้รับข่าวดี LinkSys ที่ส่งซ่อม เนื่องจากล่มตอน Up Framewere ชนิด Ping ไม่ได้ ได้รับแจ้งสามารถไปรับกลับได้ 2 ตัว ทั้งๆที่ผมแงะแกะฝาเอามาทำ APRX แล้ว ได้ใจมาเลยครับ LinkSys

04-05-55 17:39
----------

เรียบร้อย ... แอบไปแปะรถใครดี เนื่องจากมีตัวเพิ่มกำลังติดตั้งในตัว ไม่รู้ไฟที่จุดบุหรี่จะไหวเปล่า ยิ้มกว้างๆ

05-05-55 21:55
----------

ฮึดสู้อีกครั้ง กับดิจิกาฝากกลางป่าเขา จับลงกล่องยึดเสาขึ้นแท่นให้เรียบร้อย และรอให้ อ.พรชัย Clear ค่า FW ใหม่เพื่อความชัวร์

ไม่รู้ถ้าส่ง Low จะข้ามน้ำข้ามทะเลไปให้ I-Gate เทพแห่งฝั่งตะวันออกรับได้มั้ย พลังงานมีจำกัดแฮะ

06-05-55 18:20
----------

แอบเหล่ E29DLR-2 แห่งอัมพวา Internet ล่มอีกแล้ว ท่าน HS4QOW บอกปวดขมับกับ TOT เอาใจช่วยครับ ยิ้มกว้างๆ

งานนี้ต้องยึดให้ดี เน้นแข็งแรงนิดนึง ส่วนที่ตากแดดตากฝนอาจเกิดสนิม ก็จุ่มสีกันสนิมอย่างหนา ยิงฟันยิ้ม

เจาะเพลินๆสว่านแบตหมด อลูมิเนียมขึ้นโครงแผงโซล่าเซลก็หมด ... มีแต่คนทำไฟไม่ยอมหมด ห่ะห่ะ เก็บกวาดเครื่องมือ เปิดเพลง STB หน้าวิทยุ รอต่อพรุ่งนี้ดีกว่า QRU73

07-05-55 01:54
----------

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2012, 01:54:57 โดย Length » บันทึกการเข้า
Length
Hero Member

« ตอบ #127 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 18:37:21 »

เงียบอีกแล้วบอร์ด ส่งความคืบหน้ากระตุ้นหน่อย

รีบทำรีบยึด... ออกแบบพลาดไปหน่อย น่าจะทำให้กระจกรับแสงลาดเอียงนิดหน่อย ฝนตกกลัวน้ำจะขังด้านบน หุหุ  ขยิบตา

07-05-55 18:37
----------

อันนี้อีกตัวพร้อมใช้เอาไว้เกาะกำแพงบ้านเหยื่อ.. เอ้ย ผู้เสียสละบ้านสูงๆเป็นสถานี อิอิ

07-05-55 18:50
----------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2012, 18:50:26 โดย Length » บันทึกการเข้า
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #128 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 18:46:40 »

เงียบอีกแล้วบอร์ด ส่งความคืบหน้ากระตุ้นหน่อย

รีบทำรีบยึด... ออกแบบพลาดไปหน่อย น่าจะทำให้กระจกรับแสงลาดเอียงนิดหน่อย ฝนตกกลัวน้ำจะขังด้านบน หุหุ  ขยิบตา

07-05-55 18:37
----------

solar cell กี่ watts พี่
ของผมใช้ 5 watts 3 แผง พอดีๆ ครับ ไม่งั้นเอาไม่อยู่
Length
Hero Member

« ตอบ #129 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 19:34:18 »

solar cell กี่ watts พี่
ของผมใช้ 5 watts 3 แผง พอดีๆ ครับ ไม่งั้นเอาไม่อยู่

4.5W ครับ ใช้คำว่าเกือบพอ... ที่ส่ง 5 W เส้นประจวบรถน้อยๆผมว่าอาจพอไหว

อีกอย่างตอนที่ผมตากแดดบนระเบียงอาคาร จะโดนแสงเต็มๆตอน 9:00 น. และจะโดนตัวอาคารบัง 15:30 น. ครับ

งานนี้ต้องลองไปปล่อยดูใกล้ๆ เหล่แถวๆสามแยกวังมะนาว ไม่รู้จะขอเจ้าของปั้มน้ำมันฝากๆตั้งบนตึกเค้าได้ป่าว ... ป้าย ป.ต.ท. สูงฟ้าคงไม่ลงใส่ อิอิ เดี๋ยวให้ท่าน TEI เคลียร์ให้ดีกว่า ปั้มเหมือนกัน แหะแหะ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 39
  พิมพ์