HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
16 มิถุนายน 2024, 07:09:19 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โมบายสเปนเดอร์ตระกูล TM -481 และ TM581DTV ตกลงมันมีกี่เวอร์ชั่น  (อ่าน 10333 ครั้ง)
umnad
Sr. Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012, 23:03:54 »

กดFUNG ค้างไว้แล้วกด SQLค้างไว้หน่อย มันก็ดูได้แล้วครับ ถ้ากดแล้วปล่อยเลย มันจะเป็นการรับดิจิตอลครับ
เครื่อง สเปนเดอร์ มันมีแบบเดียวแค่นั้นครับ ที่บางท่านแจ้งว่ามันไม่มี อันนู้น อันนี้เหมือนเครื่องตัวของเพื่อนอีกคน
จริงๆแล้ว ท่านเข้าฟังชั่นไม่ถูกเท่านั้นเองครับ ทีแรกผมก็เข้าใจว่ามันไม่เหมือนกัน ผมเลยลองนั่งอ่านคู่มือแบบตั้งใจและเล่นตัวเครื่องคู่ไปด้วย จึงได้ถึงบางอ้อครับ

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012, 23:03:54 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
umnad
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012, 23:14:34 »

และที่ว่า บางเครื่องไม่มีเมนูบางอย่าง มันข้ามเมนูไปเลย ผมยังไม่แจ้งนะครับว่าที่ไม่ปรากฎเมนูเพราะอะไร แต่จะแจ้งว่าให้กลับไปอ่านคู่มือให้ละเอียดก่อนครับ มันสำคัญมาก สำหรับการใช้เครื่องครับ ถ้าอ่านดีๆครบถ้วนท่านจะได้ใช้เครื่องที่ทำงานได้สมบูรณ์ที่สุดครับ ผมเองซื้อมาใช้แรกๆ เจอแบบนี้แหละครับ ถ้าไม่ศึกษาคู่มือให้ละเอียด
เราจะได้เครื่องที่มีฟังค์ชั่นเพียบ ลูกเล่นอื้อ แต่ไม่สามารถ ใช้ได้ครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012, 23:14:34 »

hamthai99
Hero Member

เกิดเป็นชายต้องมีใจอดทน

« ตอบ #22 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2012, 23:55:42 »

โอวขอบคุณท่าน umnad ครับ ผมดูโวล์ของเครื่องได้แล้วครับ ต้องกดFUNC แช่ไว้ แล้วค่อยกด SQ จึงจะแสดงผล
(แอบไปลองกับเครื่องดำโมบายล์ อลินโก้DR-135 ก็แสดงผลโวล์ได้ด้วย)

จะเป็นพระคุณอย่างมากครับท่าน ที่ท่านจะเปิด เผย ความรู้ในการเข้าเมนูต่างๆ

เครื่องรุ่นนี้ สมาชิกใช้กันมากครับ เปลื่ยนมือโดย ไม่มีคู่มือ ก็มากมายครับ อาศัยถามเพื่อน หรือเดาเอาเอง
คู่มือเครื่อง รุ่นใหม่ๆ ก็แจ้งการใช้ คร่าวๆเท่านั้น อย่างเช่น หน้าภาษ่าไทย ก็อธิบายไม่ตรงกับหน้าภาษาอังกฤษ
หากจะมีสมาชิกช่วยแนะนำให้ใช้เครื่อง หรือ ทราบถึงคู่มือให้ใช้ได้ง่ายขึ้น ก็จะเป็นประโยชน์มากๆครับ    

เหตุผลที่ตั้งข้อสงสัย ว่าเครื่องมันมีกี่เวอร์ชั่นสาเหตุมาจาก
ถ้าลองย้อนกลับไปหน้าแรก เรื่องฟังชั่นของ เมนู FM ที่สองเครื่องแสดงผลไม่เหมือนกัน
ไฟหน้าจอ บางตัว สีส้ม บางตัว สีแดง  ทั้งคู่มือ และ การแสดงผล
ไม่เหมือนกัน ก็เลยสงสัย ว่าตกลงมันมีกี่เวอร์ชั่นกันแน่

เมนู 27 ครับ ทั้งสองเครื่อง แสดงผลไม่เหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม 2012, 00:12:56 โดย hamthai99 » บันทึกการเข้า
umnad
Sr. Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 20:38:27 »

เครื่องดำกับแดง มันจะต่างกันเป็นบางเมนูครับ เครื่องดำจอจะจางกว่าแดง จอแดงจะแดงเข้มครับ
ความแตกต่างน่าจะมาจากการโปรมแกรมเครื่องครับ แต่ดำ เหมือนกันทุกเครื่อง แดงก็เหมือนกันทุกเครื่องครับ เท่าที่เจอมานะครับ แต่ที่ว่าบางเมนู เครื่องดำ กับ ดำ ไม่เหมือนกัน น่าจะมาจาก การเข้าฟังค์ชั่นไม่ถูกต้องเสียมากกว่าครับ สงสัยอะไรถามได้ครับ ถ้ารู้บอกหมดครับ ถ้าไม่รู้ ผมก็ถามเอาในนี้ครับ 5555
hamthai99
Hero Member

เกิดเป็นชายต้องมีใจอดทน

« ตอบ #24 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 17:00:08 »

วันผมโทรไปคุยกับทางศูนย์บริการ TC แล้วน่ะครับได้ต่อสายคุยกับฝ่ายช่างเท็คนิค (02-3921500)
และช่างได้ แจ้งกับผมว่า เครื่อง TM581 และ TM481 มีสองเวอร์ชั่นน่ะ ครับ
ตัวเวอร์ชั่นแรก คือรุ่นที่ออกมาล๊อตแรก สังเกตุได้จาก เมนูที่27 ในการเปิดปิดการรับฟังFM นั้น หน้าจอจะแสดงเป็น HF-ON
แต่ในเวอร์ชั่นถัดมาหรือเครื่องล๊อตหลัง จะปรับเปลี่ยนใหม่ เป็น FMR-ON ครับ
ส่วนอื่นๆ ก็ยังปรกติ เหมือนเดิมไม่ได้มีอะไรผิดปรกติ 
แต่ผมก็ไม่ได้ถามถึงรายระเอียดเชิงลึกทางเทคนิคว่าตัวเก่าและตัวใหม่ มีการปรับตั่งค่าส่วนใหนต่างกันบ้างใหม

ผมจะได้หายสงสัยครับ ว่าตกลงว่าที่เครื่องมันมีเมนูทีไม่เหมือนกันนั้นไม่ใช่ความผิดปรกติของเครื่อง

umnad
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 16:21:11 »

ครับแถมอีกนิดนึง เครื่องที่ว่าวัตต์ออกไม่เท่ากัน ส่วนนึงอาจจะมาจากการโปรมแกรม แต่ไม่ต่างกันมากนัก
แต่ที่ทำให้วัตต์ ออกน้อยลง มันมาจาก ฟิวส์หลังเครื่อง สังเกตูจากเรา ปรับจ่ายไฟ 14.00โวลท์ แต่ถ้าเราดูจากหน้าเครื่อง ตอนยังไม่กดคีย์ ถ้ากดคีย์ ไฟจะเหลือ12.24โวลท์ ทีนี้เราก็มาจัดการ ตัดฟิวส์มันทิ้งไป แล้วต่อตรง ปรากฎว่ามันไม่ตก สักกระจึ๋งนึง ทำทั้งสองเส้น ดำ แดง หรือไม่ตัดก็ได้ แค่บัดกรี สองเส้นต่อกันตรงๆก็ได้
phuch
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012, 11:58:53 »

ครับแถมอีกนิดนึง เครื่องที่ว่าวัตต์ออกไม่เท่ากัน ส่วนนึงอาจจะมาจากการโปรมแกรม แต่ไม่ต่างกันมากนัก
แต่ที่ทำให้วัตต์ ออกน้อยลง มันมาจาก ฟิวส์หลังเครื่อง สังเกตูจากเรา ปรับจ่ายไฟ 14.00โวลท์ แต่ถ้าเราดูจากหน้าเครื่อง ตอนยังไม่กดคีย์ ถ้ากดคีย์ ไฟจะเหลือ12.24โวลท์ ทีนี้เราก็มาจัดการ ตัดฟิวส์มันทิ้งไป แล้วต่อตรง ปรากฎว่ามันไม่ตก สักกระจึ๋งนึง ทำทั้งสองเส้น ดำ แดง หรือไม่ตัดก็ได้ แค่บัดกรี สองเส้นต่อกันตรงๆก็ได้

ขอบคุณคร๊าบบ หาสาเหตุมานานแระ

พัช tel 0865001289 BKK

245 (76)
rousseau9
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 11:56:30 »

อีกอย่างรุ่นหลังๆ  พัดลมหมุนตลอด ของใครเป็นบ้างเพราะของผม และเพื่อนผมเป็นกันหลายคน หรือว่ามันผิดปกติ

"ซื้อซะส่วนมาก เน้นเอามาใช้งานจริง  "
hs2phh
Hero Member

シラチャハムクラブ

« ตอบ #28 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 13:29:07 »

กระทู้นี้ดีครับ ช่วยๆกันดีนะครับ ยิงฟันยิ้ม

Jirasuk
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 11 มกราคม 2013, 07:29:31 »

มารอฟัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์