น้ากิมใช้...ทำสายอากาศ(ยากิ โฟนเด็ดไดโพน)

<< < (46/82) > >>

HS7IDL:
อ้างจาก: KIM_ANT ที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 18:57:05

อ้างจาก: hs3jwc ที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 10:39:32

หาโปรเจคใหม่ดีกว่าน้า หาเพื่อนสมาชิกรับปั๊มตัวเอ็มยากิราคาเป็นกันเอง ;D ;D ;D มีใครสนใจรับทำป่าวครับ

ครับผม เรื่องตัวเอ็มรองอีลีเมนต์ ท่านTHUNSICA ได้แนะนำท่านที่เคยทำตัวเอ็มรองอีลีเมนต์คือท่านHS7CCN ที่อยู่อ.บ้านโป่ง ทางไปเมืองกาณจน์ผมไปพบตัวมาแล้วตามที่ท่านได้แนะนำ เป็นนักวิทยุรุ่นก่อนผมสอบอีก ยังมีแบบอยู่เอามาให้ดูเลย ท่านหยุดเล่นมานานมุ่งมาดูแลเรื่องครอบครัวไม่คิดทำขายแต่ถ้ามีนักวิทยุไปใส่ไฟนักวิทยุเก่าให้มีไฟขึ้นมาใหม่ อาจจะได้อะไรดีๆอีกมาก เหมือนช้างเผือกอยู่ในป่าฉนั้น ท่านให้ดูแบบแนะนำการสร้างอุปกรณ์การป้ำตัวเอ็มหลักการการทำแค่บอกการทำแบบก็เกินคุ้มแล้ว ท่านไม่มีเวลาทำให้แต่ก็บอกวิธีทำให้  ถึงเวลานี้ผมต้องขอบคุณท่านTHUNSICA ที่แนะนำให้ไปรู้จัก พอได้รู้ว่าท่านคือผู้ที่เคยทำสายอากาศยากิมาก่อนศึกษาและทำมาไม่ไช่น้อยเลย แต่ทำเล่นอยูในกลุ่มที่ใหญ่ รวมกันทำจนได้ดีที่สุดไม่ได้ทำเพื่อการค้าดีกว่าผมอีก
      ต้องขอโทษที่ทีแรกรู้สึกไม่ดีกับTHUNSICAครับ
 และเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านถ้ารู้สึกไม่ดีอะไรกับท่านนี้ ก็ขอให้เข้าใจใหม่ครับ ไม่ได้เป็นอย่างที่เรารู้สึกครับ ผมไม่ได้พบกับท่าน แต่แค่ได้พบHS7CCNได้กล่าวถึงก็เข้าใจแล้วว่าจิตรใจนักวิทยุรุ่นเก่าเขารักเรื่องวิทยุมากแค่ไหน คุยอยู่เป็นนานได้รู้แล้วครับ

อยากบอกว่าดีใจมากครับ

ผมเองเคยคุยกับท่าน THUNSICA เรื่องสายอากาศ ได้ความรู้มากมายครับ กับน้ากิมใช้ ก็เคยโทรไปปรึกษาก็ได้ความรู้มามากมาย ผมเองยกให้ท่านทั้งสองเป็นครูของผมเหมือนกัน เพียงแต่แนวทางการสอน การบอก การแนะนำ อาจจะเป็นคนละวิธีการ แต่จุดประสงค์ ผมว่าเป้าหมายเดียวกัน คือการให้คนอ่าน เข้าใจความต้องการของตัวเอง

การทำสายอากาศใช้เอง แน่นอนครับ เป็นความภาคภูมิใจ ที่เราสามารถทำได้เอง ถึงแม้จะได้ประสิทธิภาพเพียง 60 เปอร์เซนต์ของต้นแบบ ผมเองก็ภูมิใจแล้วครับ ยิ่งเห็นถึงเครื่องมือ วิธีการที่น้ากิมใช้ได้นำเสนอ มันคงมาเปรียบเทียบกันไม่ได้ มีมั๊ยครับ คนที่คิดจะซื้อสว่านแบบแท่นมาเพื่อเจาะบูมยากิให้ตรงกันแค่อันเดียว หรือลงทุนซื้อแท่นตัดสายไฟที่น้ากิมใช้เอามาอัดก้านอิลิเม้นท์  เพื่อทำยากิแค่ต้นเดียว เพียงแต่นั่นคือแนวทางครับ เพื่อเราจะได้รู้ถึงหลักการ ว่าทำอย่างไร

อยากบอกน้ากิมใช้ครับ  ว่า ตอนนี้ผมกำลังหัดทำยากิ 7E ตามแบบของน้าอยู่ครับ แต่อาจจะนานหน่อยนะ  วิทยุสมัครเล่นครับ เอาเวลามาทำแบบจริงจัง เดี๋ยวโดน XYL มองตาเขียว

สุดท้าย ขอบคุณทั้งท่าน THUNSICA และน้ากิมใช้ครับ
ขอบคุณจากใจจริง อีกครั้ง (เนื่องจากยังหวังได้ความรู้อีกมากมาย จากท่านทั้งสอง)

และยังหวังว่า นักวิทยุสมัครเล่นรุ่นใหม่ ๆ จะหันกลับมาพัฒนาเรื่องของการทำสายอากาศ ให้มีประสิทธิภาพดี ๆ มากกว่าการที่ใส่ Boost 300 Watts เพียงเพื่อให้ติดต่อได้ไกลขึ้น  :o :o :o

ent:
อ้างจาก: KIM_ANT ที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 18:57:05

อ้างจาก: hs3jwc ที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 10:39:32

หาโปรเจคใหม่ดีกว่าน้า หาเพื่อนสมาชิกรับปั๊มตัวเอ็มยากิราคาเป็นกันเอง ;D ;D ;D มีใครสนใจรับทำป่าวครับ

ครับผม เรื่องตัวเอ็มรองอีลีเมนต์ ท่านTHUNSICA ได้แนะนำท่านที่เคยทำตัวเอ็มรองอีลีเมนต์คือท่านHS7CCN ที่อยู่อ.บ้านโป่ง ทางไปเมืองกาณจน์ผมไปพบตัวมาแล้วตามที่ท่านได้แนะนำ เป็นนักวิทยุรุ่นก่อนผมสอบอีก ยังมีแบบอยู่เอามาให้ดูเลย ท่านหยุดเล่นมานานมุ่งมาดูแลเรื่องครอบครัวไม่คิดทำขายแต่ถ้ามีนักวิทยุไปใส่ไฟนักวิทยุเก่าให้มีไฟขึ้นมาใหม่ อาจจะได้อะไรดีๆอีกมาก เหมือนช้างเผือกอยู่ในป่าฉนั้น ท่านให้ดูแบบแนะนำการสร้างอุปกรณ์การป้ำตัวเอ็มหลักการการทำแค่บอกการทำแบบก็เกินคุ้มแล้ว ท่านไม่มีเวลาทำให้แต่ก็บอกวิธีทำให้  ถึงเวลานี้ผมต้องขอบคุณท่านTHUNSICA ที่แนะนำให้ไปรู้จัก พอได้รู้ว่าท่านคือผู้ที่เคยทำสายอากาศยากิมาก่อนศึกษาและทำมาไม่ไช่น้อยเลย แต่ทำเล่นอยูในกลุ่มที่ใหญ่ รวมกันทำจนได้ดีที่สุดไม่ได้ทำเพื่อการค้าดีกว่าผมอีก
      ต้องขอโทษที่ทีแรกรู้สึกไม่ดีกับTHUNSICAครับ
 และเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านถ้ารู้สึกไม่ดีอะไรกับท่านนี้ ก็ขอให้เข้าใจใหม่ครับ ไม่ได้เป็นอย่างที่เรารู้สึกครับ ผมไม่ได้พบกับท่าน แต่แค่ได้พบHS7CCNได้กล่าวถึงก็เข้าใจแล้วว่าจิตรใจนักวิทยุรุ่นเก่าเขารักเรื่องวิทยุมากแค่ไหน คุยอยู่เป็นนานได้รู้แล้วครับ

ดีใจด้วยครับ ที่น้ากิมใช้เข้าใจ และเป็นกำลังใจ ให้ น้า กิมใช้และคุณพี่ TUHNSICA แล้วก็พี่ๆ เพื่อนๆ ที่กำลังหัดทำสายอากาสใช้เองด้วยนะครับ  ขอให้สนุกกับการสร้างสายอากาศไว้ใช้เองครับ

hs0gan:
น้ากิมใช้ซะอย่าง ชิวชิว.....ขอวิธีหล่อเรซิ่นด้วยครับน้า ได้ครบสูตร...ด้วยความเคารพครับ

KIM_ANT:
ขอบคุณทุกๆท่านครับ โดนติ โดนว่าไม่โกรธนี่ไม่ยาก แต่ถูกชมแล้วไม่ยิ้มนี่ซิยาก ;D
ความดีทำไม่ยาก แต่รักษาความดีนี่ซิยาก ครับทำดีต่อไป :D
 ป.ล.หล่อเรซิ่น ต้องตอนทำโฟนเด็ดไดโพน จ้า ตาคนนี้เราไม่ทำแบบที่เสนอมาไม่ว่า แต่ใช้เราหาของให้หนักกว่าทำให้อีกไม่สงสาร ส.ว.(สูงวัย)บ้างเลยใจร้าย

hs0gan:
อ้างจาก: KIM_ANT ที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 19:58:47

ขอบคุณทุกๆท่านครับ โดนติ โดนว่าไม่โกรธนี่ไม่ยาก แต่ถูกชมแล้วไม่ยิ้มนี่ซิยาก ;D
ความดีทำไม่ยาก แต่รักษาความดีนี่ซิยาก ครับทำดีต่อไป :D
 ป.ล.หล่อเรซิ่น ต้องตอนทำโฟนเด็ดไดโพน จ้า ตาคนนี้เราไม่ทำแบบที่เสนอมาไม่ว่า แต่ใช้เราหาของให้หนักกว่าทำให้อีกไม่สงสาร ส.ว.(สูงวัย)บ้างเลยใจร้าย

โถน้าเห็นใจลูกแมวตัวดำๆเถอะ..ด้วยความรักและเคารพครับน้ากิม......

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ�
ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ�

Webmaster Earn Money! By Affiliate Program 100% Pay
www.samuismile.com