น้ากิมใช้...ทำสายอากาศ(ยากิ โฟนเด็ดไดโพน)

<< < (48/82) > >>

hamthai99:
น้ากิมครับ สงสัยอีกแล้วครับ แล้วระยะห่างของแต่ล่ะแผงล่ะครับ
เช่น เอา 13E สองแผง หรือ สี่แผง มาสแตก กัน ระยะห่างระหว่างแผงต่อแผงคำนวนหรือหาความเหมาะสมยังไงครับ
และถ้า เรา เอามาเรียง เป็น 4แผง เรียงหน้ากระดาน  กับ เรียงแบบ 2 บน 2ล่าง
เราใช้ระยะห่างเหมือนกันใหมครับ

hs6zbq:
มีคำถามครับน้ากิมใช้
1. เกรดอลูมิเนียมของบูม และอิลิเม้นใช้รหัสอะไรครับ
2. แหล่งซื้ออลูมิเนียมทำเสาอากาศในกทม.อยู่ย่านไหรครับ
3. ระยะห่างของของอิลิเม้นของ 13E 144-146 เอาตามที่น้าเคยลงในนิตรยสารได้ไหมครับ
4. 13E x 2 ใช้ Rotator รุ่นไหนจึงจะเหมาะ ถ้าวางแผนจะใช้ถึง 2 แผง บน-ล่าง รุ่นไหนเหมาะครับ
5. 2 แผง ต้องขึ้นที่ความสูงเท่าไหรจึงจะเหมาะครับ
6. บาลันถ้าไม่ใช้กล่อง ใช้แบบสายเส้นเดียวเหมือนของเหล็กคุดชาฟได้ไหมครับ ความยาวเท่าไหรครับ

ขอบคุณครับ

KIM_ANT:
อ้างจาก: hamthai99 ที่ 12 มีนาคม 2012, 00:12:41

น้ากิมครับ สงสัยอีกแล้วครับ แล้วระยะห่างของแต่ล่ะแผงล่ะครับ
เช่น เอา 13E สองแผง หรือ สี่แผง มาสแตก กัน ระยะห่างระหว่างแผงต่อแผงคำนวนหรือหาความเหมาะสมยังไงครับ
และถ้า เรา เอามาเรียง เป็น 4แผง เรียงหน้ากระดาน  กับ เรียงแบบ 2 บน 2ล่าง
เราใช้ระยะห่างเหมือนกันใหมครับ

ตอบว่า  ที่ผมทำส่วนมากแล้วผมจะเลือกที่เขาให้ระยะการวางห่างมาให้แล้วง่ายดี  ส่วนที่ว่าเมื่อเปลี่ยนความถี่ผมถึงจะคำนวนเปลี่ยนระยะและความห่างครับ              วิธีคำนวนยังไม่บอกอุบไว้ก่อน เดี๋ยวรู้  ถ้าได้แบบที่ไม่ให้ระยะการวางแต่ละแผงมา ก็มีท่านผู้รู้หลายท่านให้วางห่าง70%ของความยาวแผง ผมทำตามแล้วก็ไม่เสมอไป  ตอนอยู่หลังหอการค้ามีเวลาว่างมาก อาศัยรู้จักผู้ดูแลหอพักเล่นวิทยุด้วย ดาบฟ้าเขาว่างๆ ก็ขอเขาทดลองสายอากาศยากิ โดยตั้งไม่สูงค่อยๆ จัดระยะ และหันรับสัญญาณ ยิ่งถ้าคีบี้นานๆชอบมากเราปรับระยะในการรับ สังเกตุSมิเตอร์ ห่างไปหน้าแตก คือซ้ายไปรับเต็ม ขวานิดSลด ขวาไปSเต็ม  วางชิดกันมากไป
จากที่รับได้เต็มจอ Sหายไปครึ่งจออย่างนี้เป็นต้น ต้องอดทน หาระยะจนเป็นที่พอใจที่สุด
  การวาง 2 หรือเรียง 4 อุปมาเหมือนเราเอาไฟสปอตไล ส่องในสนามฟุตบอล จัดเป็นกลุ่ม กับจัดเรียง จะสว่างกินพื้นที่ไม่เหมือนกัน
ตอบให้ เคลียไปเลยมันยาก จะอ้างทิษฎี จากคอม จากการคำนวน จากจินตนาการ อ้างไม่ได้รู้น้อยครับ
    แต่ถ้าว่ากันตามที่ติดตั้งและทดสอบทดลองแล้ว  แบบ 2  บน 2 ล่าง 4แผงเป็นกล่องดี กว่า 4 แผงเรียงครับ เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ;D ติดตั้งง่ายด้วย ;D

KIM_ANT:
อ้างจาก: sompong131 ที่ 12 มีนาคม 2012, 08:32:46

มีคำถามครับน้ากิมใช้
1. เกรดอลูมิเนียมของบูม และอิลิเม้นใช้รหัสอะไรครับ
2. แหล่งซื้ออลูมิเนียมทำเสาอากาศในกทม.อยู่ย่านไหรครับ
3. ระยะห่างของของอิลิเม้นของ 13E 144-146 เอาตามที่น้าเคยลงในนิตรยสารได้ไหมครับ
4. 13E x 2 ใช้ Rotator รุ่นไหนจึงจะเหมาะ ถ้าวางแผนจะใช้ถึง 2 แผง บน-ล่าง รุ่นไหนเหมาะครับ
5. 2 แผง ต้องขึ้นที่ความสูงเท่าไหรจึงจะเหมาะครับ
6. บาลันถ้าไม่ใช้กล่อง ใช้แบบสายเส้นเดียวเหมือนของเหล็กคุดชาฟได้ไหมครับ ความยาวเท่าไหรครับ

ขอบคุณครับ

1.เกรดอลูมีเนียมของบูม รัหส6060 อีลิเมนต์รหัส 6061 จะเป็นชื่อ นิคเคไท
2.แหล่งอยูที่ถ.เจริญเมือง ร้าน พีเอ็ม เมททอลส์02-216-2420 02214-1910 บ่วยกี่โลหะภัณฑ์ ตลาดน้อย โอเดียน022349098 022347395
   สองร้านนี้ผมรู้จัก แต่เขารู้จักผมหรือเปล่าท่านต้องไปถามเขาดูเอง ถ้าบอกว่ารู้จักผมระวังจะโดนราคาพิเศษ(ก๋วยเตี๋ยวแถวบ้าน พิเศษแพงกว่าธรรมดา) ;D
3.ได้เลยผมคำนวนเป็น144  ของเขาความถี่กลาง 146 คือตั้งแต่144-148
4. ดูว่า โรเตอร์ทำหน้าที่หมุน กับรับแรงลมทนการบิดเสากลาง รุ่น400RCขึ้นไป แต่อย่าลืมว่าน้ำหนักทั้งหมดแบริ่งเป็นตัวรับทั้งแรงกด แรงงัดใช้รุ่น650ใหญ่ดี
5.เหมาะที่สายอากาศ ยิ่งสูงยิ่งดี เหมาะที่เราทำสูงได้แค่ไหนละ
6.ได้ ที่ผ่านมามีแบบให้ดูแล้วไม่ไช่หรือ ยาวเท่าในกล่องนั่นละ จะใช้สายใหญ่ๆก็ได้ ดูดุดี อย่าไปกลัวสูญเสียอะไรแค่แมตชิ่งสายสั้นๆ มันไม่ได้แรงอยู่ตรงนั้นหลอก ทำให้ง่าย กันน้ำให้ดีก็แล้วกัน   ทำยังไงก็ได้ให้มันทนแดดทนฝน เพราะเราใช้ตากแดดตากฝนครับ

BEER:
สอบน้ากิมหน่อยครับ

โฟนเด็ดไดโพน ติดตั้งแบบชูยอด กับ ใส่แขนยื่นออกมา แบบไหนรับส่งดีกว่าครับ (แป๊บ 2 ท่อน)

ขอบคุณครับผม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ�
ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ� ŧ��ɳ�

Webmaster Earn Money! By Affiliate Program 100% Pay
www.samuismile.com