HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
17 มิถุนายน 2024, 22:57:22 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IC-2200ไต้หวันปรับJIGไม่ได้ใช่ใหม เครื่องผมSลอย  (อ่าน 12162 ครั้ง)
hamthai99
Hero Member

เกิดเป็นชายต้องมีใจอดทน

« ตอบ #30 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 00:10:03 »

ว๊าย ..ไม่ใช่แบบนั้นครับ คนขายเขาไม่ได้หลอกผมครับ ท่าน

ผมเอง ทะลึ่งไปอยากได้อยากซื้อของเขาเองครับ
เวลาอยากได้ก็หน้ามืดตาบอดไม่ขอให้เขาลองเปิดเครื่องให้ดูด้วยซ้ำ 
ตัวผมเองก็ไม่มีข้อมูล ในเรื่องเครื่องก๊อบปี้ แบบนี้ด้วย
คิดแค่เพียงว่า มันเป็นเครื่อง นำเข้ามาไม่มีทะเบียน เท่านั้น เอง

เอาเป็นว่าแจ๊ตพ๊อตแตกที่ผมเองครับ ยอมรับสภาพแต่เพียงผู้เดียว จริงๆผมจะเงียบๆไว้แล้วเอาไปขายต่อถูกๆก็ยังได้ 
แต่ก็นึกถึงใจคนซื้อต่อไป จะต้องใช้งานเครื่องไม่สมประกอบ ผมทำไม่ลงครับ สงสารคนซื้อไป แล้วก็เสียชื่อเราด้วย
เก็บไว้ฟัง ไว้ทำประโยชน์ งานสาธารณะกุศล ตามเวรตามกรรม ครับ   

เอาเป็นว่า ฝากข้อมูลอันเป็นประโยชน์ ให้พี่ๆน้องๆ พิจารณา ก่อนที่จะจ่ายเงิน ซื้อก็แล้วกันครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 00:10:03 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #31 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 11:23:48 »

ผมคิดว่าที่เข้าไปปรับตั้งค่าไม่ได้นั้น เครื่องไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่ทางผู้ผลิตมองเห็นว่าผู้ใช้งานเข้าไปปรับตั้งค่าเองแล้ว ทำเครื่อง
เกิดปัญหาไม่สามารถปรับคืนได้ด้วยตนเอง เลยล็อคฟังชั่นนี้เอาไว้ ทำไห้ไม่สามารถเข้าไปปรับตั้งค่าได้เหมือนเครื่องรุ่นแรกๆ
แต่อาจจะสามารถเข้าไปปรับแต่งได้ด้วยโปรแกรม IC-2200 ADJ จากคอมพิวเตอร์ แต่โปรแกรม IC-2200 ADJ ยังไม่มีท่านใดนำมาใช้งาน
เพราะส่วนมากจะใช้ JIG เข้าไปปรับจากหน้าเครื่อง (ผมเดาเอานะครับ)

« ตอบ #31 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 11:23:48 »

theart
member..
Sr. Member
*

"ถึงเป็นผู้แพ้ แต่คนแพ้ก็ยังมีศักดิ์ศรีของคนแพ้"

« ตอบ #32 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 11:37:10 »

ว๊าย ..ไม่ใช่แบบนั้นครับ คนขายเขาไม่ได้หลอกผมครับ ท่าน

ผมเอง ทะลึ่งไปอยากได้อยากซื้อของเขาเองครับ
เวลาอยากได้ก็หน้ามืดตาบอดไม่ขอให้เขาลองเปิดเครื่องให้ดูด้วยซ้ำ 
ตัวผมเองก็ไม่มีข้อมูล ในเรื่องเครื่องก๊อบปี้ แบบนี้ด้วย
คิดแค่เพียงว่า มันเป็นเครื่อง นำเข้ามาไม่มีทะเบียน เท่านั้น เอง

เอาเป็นว่าแจ๊ตพ๊อตแตกที่ผมเองครับ ยอมรับสภาพแต่เพียงผู้เดียว จริงๆผมจะเงียบๆไว้แล้วเอาไปขายต่อถูกๆก็ยังได้ 
แต่ก็นึกถึงใจคนซื้อต่อไป จะต้องใช้งานเครื่องไม่สมประกอบ ผมทำไม่ลงครับ สงสารคนซื้อไป แล้วก็เสียชื่อเราด้วย
เก็บไว้ฟัง ไว้ทำประโยชน์ งานสาธารณะกุศล ตามเวรตามกรรม ครับ   

เอาเป็นว่า ฝากข้อมูลอันเป็นประโยชน์ ให้พี่ๆน้องๆ พิจารณา ก่อนที่จะจ่ายเงิน ซื้อก็แล้วกันครับ

นับถือครับ ความคิดแบบนี้ นี่ถ้าคิดแบบนี้กันทุกท่าน คนหลอกก็จะไม่มี คนถูกหลอกก็จะไม่มีด้วย
แต่...ท่านว่าเครื่องนี้เป็นงานไต้หวันหรอครับแสดงว่ามันเริ่มของก๊อประบาดหนักแล้ว ยังโชคดีนะที่ของผมงานจีน(ตอนไปซื้อบอกร้านเลยว่าเอางานจีนนะถูกกว่าเครื่องหิ้วแท้ๆ 1200 บาท เอาไปซื้อเสา+เป็นค่าติดตั้ง) ใช้ได้ปกติ เสียบ JIG ก็เข้าไปก็โชว์ Fr เลือกตั้งค่าต่างๆได้ (แต่ผมตั้งไม่เป็น  ทำ JIG ได้ไว้เท่ๆ สบายใจว่าของข้า ก๊อป99% อิอิ) ยิงฟันยิ้ม

"มังกรยามอ่อนซ่อนตัวในหนองน้ำ ยามแข็งเหยียบฟ้าทะยานเมฆ สะท้านทั้งสามภพ"

สภ.สามควายเผือก - บ้านเผือก102
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #33 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 12:06:12 »

IC-2200 ไม่มีเครื่องก็อปปี้หรอกครับ เพียงแต่ผลิตคนล่ะสถานที่กันเท่านั้น ไม่ว่าจะผลิตที่ยี่ปุ่น ที่จีน หรือที่ไต้หวัน ก็แท้เหมือนกันทั้งนั้น
ผลิตต่างที่ วงจรก็ต่างกันบ้างครับเป็นเรื่องปกติ จะเอาวงจรผลิตที่ยี่ปุ่นมาเทียบกับวงจรผลิตที่จีนก็ต่างกันบางจุดครับ พอวงจรไม่เหมือนที่ผลิต
จากยี่ปุ่น เพื่อนๆก็บอกว่าเป็นของเรียนแบบ ไม่ถูกต้องนะครับ เหมือนกับ SWR Diamond เข็มสั้นเข็มยาวที่ถกเถียงกันนั่นแหละครับ
โชคดีครับที่ IC-2200 ของผมผลิตจากยี่ปุ่น ไม่งั้นเพื่อนๆคงว่า IC-2200 ของผมเป็นเครื่องก็อปปี้อีก  ยิงฟันยิ้ม
umnad
Sr. Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 11:53:59 »

1.ถ้าเครื่องเดิม สามารถรับส่งได้และใช้ฟังค์ชั่นพื้นฐานได้เป็นปรกติ ก็เป็นเครื่องแท้ครับ เพียงแต่จะผลิตที่ไหนเท่านั้นเอง
2.ถ้าปรับระดับการส่งได้ 4 ระดับ ก็ยิ่งแท้เข้าไปอีกครับ
3.ถ้าปรับระดับการส่งได้แค่ 3 ระดับ ก็ยังแท้ครับ (ไม่มีระดับ mid-low ส่ง high ได้แค่ 20-25วัตต์)
4.ถ้าเป็นดังข้อ 3 สรุปว่าเป็นเครื่องแท้ แต่เป็นสเปคใต้หวัน สำหรับใช้บ้านเค้าครับ
5.ส่งและรับ ระบบถอดรหัส ได้ตามปรกติก็ยังยืนยันว่าแท้อีกแหละครับ
ทีนี้มาเข้าเรื่องกันเลยครับ ถ้าเครื่องท่านซื้อมาจากแถวแม่สาย ก็ยังฟันธงไม่ได้ว่าแท้หรือไม่แท้
ต้องทดสอบและดูคนขายด้วย ว่าลักษณะคนขายตอแหลหรือไม่ ต้องใช้ความสามารถส่วนตัวครับ
เครื่องปลอมมีประเด็นดังนี้ครับ
1.ปลอมแบบลงทุน 2.ปลอมแบบไม่ลงทุน 3.ปลอมแบบประหยัดต้นทุน 4.ปลอมแบบก๊อปปี้ของปลอมอีกที
 1.1 ปลอมแบบลงทุนคือ ใช้งานได้ตามปรกติ และครบทุกฟังค์ชั่น ใช้งานทนทานเหมือนกัน
 1.2  ปลอมแบบไม่ลงทุนคือ ใช้งานได้ปรกติ เสียงส่งไปและรับผิดเพี้ยนบ้าง ทนไม่นาน งานเริ่มหยาบ
 1.3 ปลอมแบบประหยัดต้นทุนคือ ปลอมแทบทุกส่วน ใช้งานได้ แต่ไม่ทั้งหมดตามสเป็ค จะใช้งานได้แค่ไม่กี่อย่าง
  เน้นแค่ รับส่งได้ แต่ งานหยาบ วงจรดูแล้วเริ่มอุบาทว์
 1.4 อันนี้สำคัญ คือมันไป เอาของปลอมมาเป็นต้นแบบอีกที มีแหล่งจัดทำอยู่แถวๆนั้นแหละ และคนทำก็ไม่ใช่   
       คนไทยซะด้วย

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
umnad
Sr. Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 12:04:42 »

ต่อให้อีกหน่อย พอดีผมเดินทางอยู่แถบนั้นแทบทุกเดือนผมจะเจอแบบที่เล่าให้รู้แบบนี้ประจำครับ
ผมเองก็ใช้เครื่องที่ว่านี้อยู่บ่อยๆครับเพราะซื้อที่โน่นถ้ารู้ทันคนขาย ให้ต่อราคาแบบแขกขายมุ้งไปเลย
แต่มันไม่ค่อยทนนะครับ แต่ถ้าเอาแค่ใช้งานก็พอคุ้มครับ เสียไม่ต้องซ่อม เพราะดีไม่ดีไอ้คนทำขาย
มันยังซ่อมของมันเองไม่ได้เลย อันนี้คนที่เดินทางอยู่ทางโน้น จะรู้ทางกันดีครับ
แต่ถ้าจะซื้อมาใช้ แบบในไร่ในสวน ละก็คุ้มครับ
hamthai99
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 12:23:38 »

1.ถ้าเครื่องเดิม สามารถรับส่งได้และใช้ฟังค์ชั่นพื้นฐานได้เป็นปรกติ ก็เป็นเครื่องแท้ครับ เพียงแต่จะผลิตที่ไหนเท่านั้นเอง
เมนูพื้นฐานครบเหมือนๆกันครับ แต่ใช้Jigเสียบ ไม่มีผล เมนูไม่โผล่
2.ถ้าปรับระดับการส่งได้ 4 ระดับ ก็ยิ่งแท้เข้าไปอีกครับ
ปรับได้ 4 ระดับครับ 1Low 2Lowmid 3mid และ 4Hi  
3.ถ้าปรับระดับการส่งได้แค่ 3 ระดับ ก็ยังแท้ครับ (ไม่มีระดับ mid-low ส่ง high ได้แค่ 20-25วัตต์)
ส่งHi 70W. up ครับ
4.ถ้าเป็นดังข้อ 3 สรุปว่าเป็นเครื่องแท้ แต่เป็นสเปคใต้หวัน สำหรับใช้บ้านเค้าครับ
คนขายบอกว่าเครื่องผมเป็นเครื่องไต้หวันครับ
5.ส่งและรับ ระบบถอดรหัส ได้ตามปรกติก็ยังยืนยันว่าแท้อีกแหละครับ
อันนี้ยังไม่ได้ลอง เลย

เพิ่มเติม เครื่องผมมี ฟิลเตอร์ 2 ตัวครบเหมือนเครื่องญี่ปุ่น
ไม่เหมือนเครื่องไต้หวันตัวอื่น ที่ใส่มาแค่ตัวเดียว ดังรูป

เนื้องานภายนอก เรียบร้อยดีตะเข็บโลหะ หรือ ชิ้นส่วนพลาสติก เรียบร้อยแน่นขอบเสมอใช้ได้
วงจร รอยบัดกรี ไม่เรียบเนียน มีเศษตะกั่วเปื้อน
ultraman
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 12:26:59 »

r jig ค่าเพี้ยน

โทร 081-6117691ของที่ขายแค่หาเงินใช้หนี้ครับ
หากสินค้าไม่ถูกต้องกรุณาส่งคืนเพื่อรับค่าสินค้าและค่าส่งเต็มตามจำนวน
hamthai99
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 17:04:32 »

r jig ค่าเพี้ยน

มันมีผลใช่ใหมครับ
ผมใช้ R22K 1/4W.  ตามที่เขาแนะนำกันครับ
ผมซื้อมาจากร้าน 10 ตัวครับ เดี๋ยวลองเปลี่ยน ดูอีกครั้ง  ลองมันทุกทางเลย   ยิงฟันยิ้ม
hamthai99
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 16:12:55 »

ลองเปลี่ยน R22Kโอห์ม ที่ใช้ทำ JIG ครับ ประมาณ 5ตัว ทุกตัว
วัดด้วย ดิจิตอล มัลติมิเตอร์  วัดแล้ว 4ใน5 ตัว วัดได้ค่า 21.7 K อีกตัววัดได้ 21.8Kโอห์ม
ค่าที่หายไป นั้น ไม่รู้ว่าเป็นค่าความผิดเพี้ยนจากตัว R เองหรือ ผิดเพี้ยนจากมิเตอร์ ก็ไม่รู้ครับ

ลองเสียบJIGหลังจากเปลี่ยนRทั้งหมดแล้ว ก็ไม่สามารถเข้าเมนูปรับตั้งค่าได้เหมือนเดิมครับ 

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์