HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 22:53:59 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเครีย์เรียบร้อยครับ  (อ่าน 9839 ครั้ง)
misu793
Hero Member

« เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 18:52:17 »

เมื่อ 02.01.55 ได้สั้งซื้อถ่านชาร์จ มีหัว3A 1.2V 1500mAh  10 แพ็ค (40ก้อน) 1500+100(EMS) เป็นถ่านมียี่ห้อๆหนึ่ง พอรับของเรียบร้อยก็จัดการแพ็คใส่กล่อง 3 กล่อง เสร็จก็นำไปชาร์จ ตามกำหนดของอุปกรณ์ที่มี แล้วนำมาใช้ผลปรากฎว่าใช้ได้แป๊ปเดียว(10-15นาที)ซึ่งเป็นอะไรที่ไม่น่าจะเป็น และเป็นแบบเดียวกันทั้ง 3 แพ็ค ชาร์จก็หลายรูปแบบ ทั้งแท่น ทั้งอะเดปเตอร์ ก็ผลเดียวกัน คิดว่าน่าจะเป็นที่ถ่านไม่ได้คุณภาพเก็บไฟไม่อยู่  จึงติดต่อผู้ขายๆก็ให้ส่งมาเคลม ได้รับคำตอบว่าไม่สามารถเคลมได้ เพราะถ่านเป็นแบบมีหัวจะทำแพ็คถ่านเชื่อมหัว ท้ายแล้วส่งเคลมไม่ได้ ถ้าเป็นแบบไม่มีหัวเคลมได้ถึงจะมีรอยเชื่อม  ซึ่งผมเองก็ไม่ทราบกติกาตรงนี้  ที่จริงอยากได้แบบไม่มีหัวแต่เห็นว่า mAh น้อย ที่มี mAh มากๆก็เป็นแบบมีหัวก็เลยสั่งแบบมีหัวมา และก็ได้รับคำชี้แจงจากผู้ขายว่า บริษัทบอกว่าถ่านชาร์จมีหัวนำไปเชื่อมแล้วจะทำให้คุณสมบัติการเก็บไฟเสียหาย ซึ่งผมเองก็เคยนำถ่าน 2A มีหัวมาเชื่อมก่อนหน้านี้แล้วก็ใช้มา 5-6 เดือนแล้วก็ยังใช้ได้ดีอยู่เลย(ก็ งงๆ) และผู้ขายก็บอกว่า นึกว่าจะนำไปใส่รางถ่าน(ไม่รู้รางถ่าน เครื่องอะไรใส่ 3A) หรือใส่กล้องถ่ายรูป  ที่จริงน่าจะถามหน่อยก็ดี หรือเป็นความเข้าใจผิด ความรู้น้อยของผมกันแน่ที่จะต้องได้รับผลแบบนี้  ก็ถือเป็นประสพการณ์คราวหน้าคราวหลังจะต้องถามผู้ขายก่อนว่าจะนำไปใช้ทำอะไร ได้หรือไม่ได้ก่อนซื้อ ถ้าจะดีนะครับ ตอนนี้ถ่านที่ส่งคืนผมก็ปล่อยไป เขาจะคืนกลับมาหรือไม่ก็แล้วแต่เขาละครับ(เสียความรู้สึก) คิดในแง่ดี ผมคงจะเป็นผู้ผิดเอง ไม่รอบคอบ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2012, 11:49:39 โดย misu793 » บันทึกการเข้า

อนุศิษฏ์  วัฒนาบริบูรณ์กุล
ธ.กสิกรไทย  สาขา เพชรบุรี  207-2-50439-1  -0819469839-
55/1 หมู่1  หมู่บ้านปลายนา ต.โพไร่หวาน อ.เมือง จ.เพชรบุรี 76000
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 18:52:17 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Lhew
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 19:08:11 »

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า  ทำไงดีล่ะ....ทีนี้....   เศร้า เศร้า เศร้า

วารินทร์ เรืองงาม  E22PWH  086 068 1900 AIS
ธ.ธนชาติ สาขา วังเจ้า เลขที่บัญชี 6646 02 6101
ร้าน หลิว...หลิว
299/1 หมู่ 1  
ต.เชียงทอง
อ.วังเจ้า
จ.ตาก 63000
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 19:08:11 »

eagle j733
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 20:54:07 »

เอ้า..พี่โจ เข้ามาตอบปัญหาลูกค้าหน่อยเร็ว... ยิ้ม
cgi129
Hero Member

รับโปรแกรมความถี่วิทยุ จำหน่ายสายโปรแกรม

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 21:05:32 »

ขอชี้แจ้งดังนี้ กรณีถ่านชาร์จหากถ่านชาร์จมีปัญหา สามารถเคลมคืนได้ไม่มีปัญหาครับ และก็มีบ้างแต่ไม่มากที่ซื้อถ่านจากผมแล้วตัวถ่านมีปัญหา ซึ่งผมก็ให้ส่งมาเคลมได้ แต่ตัวถ่านจะต้องอยู่ในสภาพเหมือนเดิม ยกเว้นถ่านแบบไม่มีหัว ซึ่งสามารถเชื่อมได้ ส่วนถ่านที่มีหัวนั้น วัตถุประสงค์ของการใช้งานคือสามารถชาร์จแล้วนำไปใช้งานได้เลย ไม่ต้องทำการสปอต สามารถนำไปใช้กับอุปกรณ์ต่างๆได้เลย เช่น กล้องถ่ายรูป รีโมททีวี หรือรางถ่านวิทยุสื่อสารสำหรับถ่าน 2AA หรือแม้แต่แพ็คถ่าน GP300 ผมก็ทำการเคลมให้สำหรับท่านที่ซื้อจากผมไปแล้วเกิดพบว่ามีปัญหา

กรณีของท่าน misu793 นั้น ท่าน misu793 ได้ซื้อถ่าน AAA จำนวน 10 แพ็ค (40 ก้อน) จากผมไปและประมาณวันเสาร์ที่ 14 ม.ค. 2555 ท่าน misu793 ได้โทรมาแจ้งว่า ถ่านที่ซื้อไปไม่เก็บไฟ ผมก็ได้แจ้งว่าให้ส่งมาเคลมได้ โดยผมยังเข้าใจว่าถ่านอยู่ในสภาพสมบูรณ์์ ซึ่งหากอยู่ในสภาพสมบูรณ์ (เหมือนกับกรณีของท่านอื่นๆ) ก็สามารถเคลมได้อยู่แล้ว ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด และผมก็ไม่ได้ปฎิเสธท่าน misu792 แต่อย่างใด ทั้งที่ผมยังไม่รู้และยังไม่เห็นเลยว่าถ่านที่ท่าน misu793 จะส่งมานั้นจะอยู่ในสภาพเช่นไร แต่ด้วยความเชื่อใจว่าเพื่อนสมาชิกด้วยกัน คงคืนของในสภาพเดิมๆ

ดูภาพประกอบครับ

ผมได้รับซองจากท่าน misu793 ตั้งแต่วันจันทร์ที่ 16 ม.ค. 2555 แต่ด้วยภาระกิจงานประจำที่ยุ่งมากๆ (สังเกตได้ว่าผมไม่ค่อยได้อัพกระทู้ เพราะเวลาไม่มีจริงๆ) ผมไม่มีเวลาแกะซองออกดูเลย และยังเชื่อว่าถ่านอยูในสภาพเดิมๆ และผมยัง PM แจ้งท่าน misu793 ในวันดังกล่าวว่า วันพรุ่งนี้ (อังคาร 17 ม.ค. 2555) จะดำเนินการไปเคลมให้

สายๆวันนี้ (อังคาร 17 ม.ค. 2555) ผมรีบเคลียร์งานที่ office เพื่อจะไปเคลมถ่านกับบริษัทให้ท่าน misu793 ตามที่คุยกัน โดยผมรีบหยิบซองที่ท่าน misu793 ส่งคืนมาให้ผม และรีบไปเคลมถ่านให้ โดยหวังว่า ช่วงบ่ายหากไม่ติดอะไร ก็คงส่งถ่านที่เคลมคืนให้ได้ เมื่อไปถึงที่บริษัทเพื่อเคลมถ่าน ผมก็ได้รีบเปิดซองถ่านที่ท่าน misu793 ส่งมาเคลม เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ครับ ผมก็ตกกะใจครับ

ทำไมถ่านที่ท่าน misu793 ส่งมาเคลมกับผม ถึงเป็นแบบนี้

เปิดซองออกมาต่อหน้าเจ้าหน้าที่บริษัท ถ่านที่ท่าน misu793 ส่งมาเคลมนั้น ไม่ได้อยู่ในสภาพเดิมๆครับ มีการเชื่อมหัวท้าย ฉนวนที่หุ้มก็หลุด ลอกออกมา บริษัทก็ตอกใส่ผมทันที่ว่า "เอาซากถ่านมาคืนทำไม" เคลมกันมากี่ครั้งก็่เคลมได้หมด มาครั้งนี้ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ดูกันเอาเองครับว่า ถ่านที่ท่าน misu793 สภาพเป็นเช่นไร ไม่ได้อยู่ในสภาพเดิมๆ แล้วจะเคลมได้ยังไง

ในซองถ่านนั้นมีอยู่แพ็คเดียวที่ท่าน misu793 ส่งมาคืนในสภาพไม่แกะคืออันนี้ครับ...ซึ่งผมก็ได้ PM ไปแจ้งท่าน misu793 บ่ายวันอังคารที่ 17 ม.ค. 2555 และท่าน misu ได้ ว.13 พูดคุยกับผม ผมก็ได้อธิบายไป แล้วบอกด้วยว่า แพ็คที่ยังไม่แกะสามารถเคลมได้ครับ และท่าน misu793 ยังได้แจ้งผมด้วยขณะคุย ว.13 กันด้วยว่า ได้ส่ง PM กลับมาให้ผม ซึ่งตอนนั้นผมติดธุระอยู่ ไม่ได้อยู่ หน้าคอม ผมก็ได้แจ้งท่าน misu793 แล้วว่าค่ำๆจะกลับมาเปิดอ่าน PM

หากถ่านอยู่ในสภาพเดิมๆดังเช่นรูปข้างล่างนี้...แม้แกะออกจากซองแล้ว ก็สามารถเคลมได้ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ

ประมาณ 1 ทุ่ม 50 ผมกลับมาถึง office รีบเปิด PM ที่ท่าน misu เขียนมา...ขอ copy ข้อความที่ท่าน misu793 เขียนมาครับ

ท่าน misu793 เขียนมาว่า

"จริงๆแล้วอยากจะได้แบบที่ไม่มีหัวแต่ที่ท่านไม่มี ทีนี้ของก็ต้องใช้จึงจะรู้ว่าใช้ได้หรือไม่ได้ OK ไม่เป็นไรครับก็อยากเป็นลูกค้ากันนานๆแล้วก็ไม่อยากจะให้อะไรมันดูยากๆ  ก็แล้วแต่ท่านนะครับพอจะลดหย่อนกันได้มากน้อยแค่ไหน ส่วน Order ที่สั่งไปก็จัดมาตามนั้นแล้วกัน ของที่เคลมไม่ได้ก็ส่งกลับ อันที่เคลมได้ก็เคลมไป เบ็ดเสร็จต้องเพิ่มเท่าไรก็ว่ามาเลยครับ."

ผมอ่านเสร็จก็นึกอยู่ในใจว่าทำไงดีหนอ จะไปคุยกับบริษัทใหม่ยังไงดี ให้เขารับเคลม (ยังไงเราก็เข้าๆออกๆบริษัทนี้บ่อยๆ) ลองหาเหตุผลอื่นๆดูซิ เพื่อมีช่องทางช่วยท่าน misu793 ได้ เพราะเห็นว่าเป็นเพื่อสมาชิกด้วยกัน ผมคิดอยู่เสมอว่า ลองทำให้ถึงที่สุด สุดท้ายผลที่ออกมาจะเป็นยังไง ก็ต้องยอมรับกัน ผมยังคิดหาวิธีอยู่จึงยังไม่ได้แจ้งท่าน misu793 ให้ทราบ เพราะสไตล์ผมคือ ทำให้เสร็จแล้วค่อยแจ้ง หรือพูดง่ายๆคือ "คิดแล้วทำ" (ไม่ใช้คิดแล้วเฉย) ยกตัวอย่างกรณี "คิดแล้วทำ" ของผม ที่เห็นชัดๆเลยกับกรณี GP300 ที่ขึ้น ERROR 21 กับ ERROR 58 ที่ผมคิดว่าเราต้องไม่หลอกคนซื้อ เราต้องกล้าพูดความจริง ผมคิดได้ผมก็ทำเลย เอาเปิดเผยให้ได้รู้กัน (ดูเพิ่มเิติ่มได้ที่นี้ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=81860.0)

พอผมแจ้งเลขที่ส่งของเสร็จ ผมก็เอาเจ้่าสี่ขาไปเดินเล่น ขณะพาเจ้าสี่ขาเดินอยู่ก็คิดหาวิธีการไปด้วย แต่แล้วก็มี ว.13 จากเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง มาแจ้งผมว่า ท่าน misu793 หรือ อนุศิษฎ์ ได้มาโพสต์ต่อว่าผม ตอนแรกที่ฟังผมก็ยังคิดว่าไม่น่าจะใช่ท่าน misu793 ด้วยซ้ำไป พอตอนที่คุย ว.13 กับท่าน misu793 และได้มาอ่าน PM ที่ท่าน misu793 ส่งมา (ตามข้อความข้างบน) ก็ดูว่าไม่น่าจะมีอะไร เพียงแต่ต้องมาหาทางช่วยกันต่อ

พี่น้องครับ เพื่อนๆครับ พอผมมาได้อ่านข้อความที่ท่าน misu793 เขียนมาในกระทู้นี้ แล้วมาเปรียบเทียบกับข้อความทาง PM ที่ท่าน misu793 ส่งมาหาผมนั้น มันแทบจะเป็นคนละเรื่องกันเลยครับ ผมเสียใจมากครับ ผมไม่นึกว่าท่าน misu793 จะคิดว่าผมเป็นคนไม่รับผิดชอบ และผมคิดต่อไปอีกว่าสิ่งที่ผมกำลังจะทำไปนั้น (หาทางคุยกับบริษัทต่อ) มันคงจะไม่เกิดผลดีอะไรขึ้นมา

ดังนั้นตามข้อความใน PM ที่ท่าน misu793 ถามผมนั้น ผมตอบดังนี้ครับ

- order ที่ท่านสั่ง "ยกเลิกครับ"....ไม่ต้องกลัวครับ ยังไม่มีการโอนเงินใดๆทั้งสิ้นสำหรับ order ที่ท่าน misu793 สั่งมา....ไม่มีการโกงเกิดขึ้นครับ สบายใจกันได้ครับพี่น้อง

- ของที่เคลมไม่ได้ (36 ก้อน) ผมส่งคืนให้ท่านในวันพรุ่งนี้ ตามที่ท่าน misu793 แจ้งทาง PM ว่าให้ส่งคืน และเมื่อส่งคืนแล้วผมจะโพสต์เลขที่ส่งของคืนในกระทู้นี้ครับ

- ท่าน misu793 บอกว่า อันเคลมได้ก็เคลมไป มีอยู่ 1 แพ็ค ที่ยังไม่แกะ ซึ่งสามารถเคลมคืนได้ครับ ผมรับคืนเต็มจำนวนครับ คือ 150 บาท/แพ็ค ขอเลขที่บัญชีท่าน misu793 ด้วยครับ แจ้งทางกระทู้นี้เลยก็ได้ครับ....หากท่าน misu793 ไม่สะดวกผมขอส่งเป็นธนาณัติแทนได้ครับ

ขอบพระคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ ที่ให้ผมได้มีโอกาสชี้แจ้ง และอ่านข้อความของผมด้วยความเข้าใจ ขอบพระคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2012, 11:52:37 โดย cgi129 » บันทึกการเข้า

081-686-3844 รับโปรแกรมวิทยุ ขายสายโปรแกรม
ชื่อบัญชี: ธนวัต ศิริรัตนากร
ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ บางกะปิ No. 904-209-5890
ธ.กรุงไทย รามคำแหง65 No. 569-021-9835
ธ.ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ ม.นักกีฬา No. 211-206-4675
ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ คลองจั่น No. 156-475-8942
e29rlt
Hero Member

โหด......มัน......ฮา

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 21:15:18 »

เป็นกำลังใจ ไห้ทั้ง 2ท่าน ครับ พี่โจแกก็มืออาชีพครับ ไว้ใจได้ครับอิอิอิ

Call 0869549670 SABER SHOP!
cgi129
Hero Member

รับโปรแกรมความถี่วิทยุ จำหน่ายสายโปรแกรม

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 21:25:47 »

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2012, 21:57:27 โดย cgi129 » บันทึกการเข้า
cgi129
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 21:57:51 »

ชี้แจ้งด้วยภาพครับ ไม่มีหมกเม็ด
NU01
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

ระยองวิทยุสื่อสาร (HS5ZBK)

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 22:08:35 »

ยังไงก็ค่อยๆ คุยกันนะครับท่าน คนกันเองทั้งนั้น สำหรับคุณโจ คุยง่ายครับ ซื้อขายซื่อตรง  ยืนยันได้ครับ

บัญชีธนาคาร กสิกรไทย เลขที่บัญชี 0101507041
ชื่อบัญชี นายอรรถพล พวงประชา ออมทรัพย์ สาขามาบตาพุด
บริษัท ระยองวิทยุสื่อสาร จำกัด
จำหน่าย ซ่อม ให้เช่า ติดตั้ง วิทยุสื่อสาร
รับดำเนินการขอใบอนุญาตวิทยุสื่อสารทุกประเภท
โทร.085-7311340 LINE : godcpe
http://www.facebook.com/Rayongradio2
mengmo
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 22:14:08 »

ถ่านชาร์จแบบนี้ผมเคยซื้อมาใช้ร้านค้าแถวสิงห์บุรีมีปัญหาบ่อยครับ แต่แหมถ่านกลับมาสภาพนี้พูดลำบากเหมือนกัน เอาใจช่วยให้จบส่วยๆทั้งสองฝ่ายครับ ยิ้ม
BEER
Hero Member

ชาวนาบ้านทุ่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 22:33:48 »

สวัสดีครับทุกท่าน ปกติผมไม่ค่อยมีเวลาเข้าเว็ป
เข้ามาวันนี้จึงมาเห็นกระทู้นี้ จึงอยากจแสดงความคิดเห็นบางอย่างนะครับ

จากภาพแล้วสินค้าไม่อยู่ในรูปแบบเหมือนปกติ
ให้เดาหรือการันตีได้เลยว่า ถ่านถูกความร้อนของหัวแร้ง จึงทำให้ถ่านเสื่อมสภาพ

ถ่านไม่ควรบัดกรีด้วยหัวแร้งนะครับเพราะจะทำให้ถ่านเสื่อมเก็บไฟไม่อยู่

เคยโทรคุย ซื้อสินค้าจากคุณโจรหลายอย่างหลายรายการ การันตรีได้เลยว่า ท่าน โจ เชื่อถือได้ครับ

ผมเชื่อมั่นว่าคุณโจเป็นพ่อค้าที่มีน้ำใจ  และเชื่อถือได้ 100%

เป็นกำลังให้ครับคุณโจ

เบียร์ ปราจีน

MY CAT : 086-478-6599

จนเงินแต่ไม่เคยจนน้ำใจ มิตรภาพสำคัญกว่าเงิน

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์