HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 20:56:11 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้หน่อยครับผม  (อ่าน 1365 ครั้ง)
123
Full Member

« เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 07:26:39 »

1. SX 400 ของ Kaiwa   วัดวัตต์กำลังส่ง  โดย ตั้ง Rang วัดที่ 5 Watt กับ 20 Watt  วัดออกมาได้เท่ากัน  แบบนี้ถือเป็นอาการผิดปกติของ SWR mitter หรือเปล่า  ถ้าผิดปรกติจะส่งซ่อมที่ไหนดีครับผม แถวบ้านหม้อมีร้านรับซ่อมมั๊ยครับ  ถ้ามีบอกตำแหน่งที่ตั้งด้วยครับ อา่ทิตย์นี้จะได้เอาไปซ่อมครับ
  2. การส่งออกอากาศโดยแบบ Dup ( รีพีทเตอร์ทางเดียว )โดยใช้เครื่อง 2 G ทั้งรับและส่ง   อยากทราบว่าเสาอากาศส่งกับรับ  ตัวไหนอยู่บน ตัวไหนอยู่ล่างครับผม       ตอนนี้ที่ใช้อยู่ ส่งอยู่บนเป็น ไดโพล 2 แสตก  รับเป็น V2 3 ชั้น(ตั้งบนหน้าจั่วอาคารสามชั้นแล้วต่อแป๊บสูงขึ้นไปอีก 3 เมตร )อยู่ต่ำกว่าห่างกัน ประมาณ 7-8 เมตร (เทาเวอร์คนละต้นกัน)  ปรากฎว่าภาคส่งดีมาก แต่มีปัญหาภาครับแย่มีแนวทางแก้ไขอย่างไรให้การรับดีขึ้นครับ  อ้อลืมบอกไปใกล้ ๆ กัน ( 500 เมตร ) มีสถานนีวิทยุชุมชน 2 สถานีด้วยครับ ผู้รู้หรือมีประสบการณ์ช่วยแนะแนวทางแก้ไขด้วยครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 07:26:39 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 07:42:44 »

1.ถ้าเครื่องเดียวกันส่งออก 5 วัตต์ ไม่ว่าจะตั้งเรงจ์ที่เท่าไหร่ ก็ต้องวัดได้ 5 วัตต์ครับ
2.หลักการรีพีตเตอร์คือเน้นรับสถานีสายอากาศยางให้ได้เพื่อเอามาส่งออกเสาสูง
  ดังนั้นต้องเน้นสายอากาศต้นรับต้องมีประสิทธิภาพการรับดีกว่าหรือสูงกว่าต้นส่งครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 07:42:44 »

หน้า: [1]
  พิมพ์