HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 พฤษภาคม 2024, 05:53:31 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 17 18 [19]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาเล่น27แบบไม่เปลืองตังค์มากดีกว่าไหม  (อ่าน 44766 ครั้ง)
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #180 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 17:39:54 »

อีเทลก็ออก 30 วัตต์ได้นะครับ ใช้พีเอ ตามที่บอก ใส่ฮีทซิ้งให้มัน ต่อซับพลาย ลองดู หนุกๆ

ถามพี่ท่านเจ้าของกระทู้หน่อยครับ
  ตามที่พี่ทำงานด้านนี้อยู่ ย่าน 27mhz นอกจากพี่ชาวเรือในทะเล
  ใช้กันอยู่ ยังมีหน่วยงานใดบ้างที่ใช้อยู่ หรือใช้มานานก่อนหน้านี้
  เพราะถ้าเพิ่มหรือขยายกำลังส่งแบบที่พี่ว่า จะกระทบหน่วยไหนบ้างครับ
  กับทุกโหมด ที่เครื่องฯในปัจจุบันมีใช้ ...
  ... แม้ว่าจะไม่รบกวนทีวีแล้ว หลังจากที่ทีวีไปใช้ย่าน UHF กันแล้ว
  และต่างก็ รับจากจานเล็ก-ใหญ่ เอาภายในประเทศนะครับ... ยิ้มกว้างๆ
ถ้าจะให้ตอบในหน้าเวปนี่ ลำบากใจเหมือนกันนะครับท่าน เพราะมันเกี่ยวกับทหารอ่ะ  อิอิ  เอาเป็นว่า ถ้าเป็นความถี่ 26.965-27.405 am/fm
           ก็ปลอดภัยครับ เพราะเป็นซีบีสากลอยู่แล้ว  แต่ถ้าใครที่ไปเล่นกันนอกแบนด์ ก็หูไวตาไวหน่อยครับ
เอาคร่าวๆแต่ไม่เจาะจงแล้วกันว่าใครใช้มั่ง  อันในความถี่รอบๆซีบี 27 นั้น มีทั้งหน่วยงานของทหารบ้านเราและ สมัครเล่นของต่างประเทศใช้กันอยู่หนาแน่น
          21-23 เมกฯ        24-26.5     26.9-27.4 ซีบี      27.5-28.สมัครเล่น     28.-29.7    เอาแค่ในแบนด์10เมกฯก่อนแล้วกัน
การใช้งานก็มีทุกโหมด  รวมทั้ง ไอเกต  และ เกตเวย์   ที่เข้าไปคุยกันที่ 27.555  มันไม่ใช่ช่องซีบีนะครับ มันเป็นช่องสมัครเล่น  เดี๋ยวจะเข้าใจกันผิด
          ช่องนี้ผมเล่นมาตั้งแต่ปี 2527  คุยกับออสเตรเลียเป็นประจำ เพราะคิดว่าเป็นซีบี  พอรู้ว่าเป็นช่องสมัครเล่นของเขาก็เลยไม่ค่อยได้เข้าไป 
การใช้บูสเตอร์  หรือใช้กำลังส่งสูงๆ  แน่นอนว่า มันเกิดมลภาวะในความถี่อย่างแน่นอนอยู่แล้ว
          เห็นกันชัดๆคือ ช่องข้างๆจะใช้แทบไม่ได้เลย  2.  เสียงของท่านจะไปออกที่วิทยุเอฟเอ็ม ของข้างๆบ้าน  3. ทีวีช่อง 5 และ 7 ยังได้รับผลกระทบอยู่
4.  เครื่องแต่ละยีห้อ ความถี่ ไอเอฟ ไม่เหมือนกัน มันเลยไปรบกวนความถี่ต่างๆกัน เพราะวิทยุของเรา มันไม่ได้ส่งออกไปแค่ความถี่เดียว เพราะความถี่แรกและความถี่ที่2
          มันจะถูกขยายออกอากาศไปด้วย (ความถี่ที่เราใช้จริง มันเป็นผลจากการผสมคลื่นซึ่งก็คือความถี่ที่3) ทีนี้ถ้าเราใช้บูสฯ ความถี่ทั้งหลายมันจะถูกขยายส่งออกไปด้วย
 ตัวอย่างเช่น เครื่อง ซูเปอร์ สตาร์ รุ่น2000  ผมอัดบูสฯ 200วัตต์ คุยกันที่ ช่อง 14  แต่ดันไปเฟสที่ 21เมกฯเข้าเต็มๆ  หากเราไม่ใช้บูสฯ ความถี่พวกนี้ก็จะไปได้แค่ข้างๆบ้านเราเท่านั้น  (เครื่อง icom ค่า if=1.9 ลองไปคูณดูเอาว่ามันจะไปตกที่หน่วยไหน)
5.      ใช้บูสฯแล้วเสียสุขภาพ  ไม่ต้องมากครับ แค่ 50วัตต์ ถ้าท่านเล่นบ่อยๆ จะรู้สึกปวดหัวแบบปวดลึก กินยาก็ไม่หาย ทรมานมาก ต้องเลิกเล่นประมาณ 1 อาทิตย์ถึงจะหายปวด  และ ทำให้นอนไม่หลับ หรือ หลับยาก การรับรู้ทางสายตาจะผิดเพี้ยนไป และ ขี้ตาแฉะทั้งวัน
                   เมื่อก่อนผมเคยบ้าพลังครับ  ไม่เคยยอมใคร  หมดตังค์ไปกับมันเป็นล้านบาท  บูสฯขนาด 2 kw ตัวละเกือบแสนก็สั่งมาเล่น
เครื่องไหนที่ว่าดีว่าแรง ผมสั่งเข้ามาหมด   สุดท้าย สถานีที่ผมภูมิใจนักหนา  มันก็รับ-ส่งได้พอๆกับ เครื่องมือถือ(เทเลคอม) ที่ทำเสาฮาฟเวพ ไดโพลใช้เอง 
         สถานีส่งของเราอยู่ห่างกันไม่ถึง 1 กิโลเมตร  ผมส่งไปที่ ท่าน กิเลน หาดใหญ่ / กุ้งนาง กระบี่ / โบตั๋น  เชียงใหม่  และอีกหลายๆที่
เขาก็รับส่งตามผมได้ทุกที่ และ สัญญาณเท่ากัน  ก็เลยได้คิดว่า  แล้วจะลงทุนไปเพื่ออะไรว๊า  สถานีราคาเป็นล้าน แต่รับส่งได้เท่ากับสถานี ราคา3000บาท
         ยิ่งตอนเลิกเล่นและขายเครื่องออกไป  ช้ำใจเลยครับ 

สมาชิกเสาสูง ยังมีชีวิตอยู่กันไหมครับ กลับมาขี่คลื่นกันได้แล้วครับ ไม่มีคอมมะนิดให้ปราบ ไม่มีเครื่องทหารให้เล่น อย่าพึ่งน้อยใจตายกันหมดนะครับ /นารายณ์  (blue sky แฟกซ์รุ่นจงอางศึก)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #180 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 17:39:54 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
QRV1
Hero Member

« ตอบ #181 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 22:55:09 »

รับทราบครับ.... เอาเป็นว่า am/fm band c 4-5 watt
   ไม่ให้กวนทีวี บางช่อง ก็ถือว่าปลอดภัย นี่สำหรับจังหวัด
   อื่นๆ ที่ไม่ใช่ริมทะเล ... ส่่วนใกล้ทะเลเป็นเรื่องปกติ
   ..อย่างว่า  เสาอากาศย่านนี้ ก็ย้าวยาว สดุดตาซะด้วย
   หลบยังไงเนี่ย .... ราวตากผ้าไดโพล คงดูดีเป็นที่สุด ครับ  ยิงฟันยิ้ม
« ตอบ #181 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 22:55:09 »

9chet
Hero Member

« ตอบ #182 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 01:11:54 »

รบกวนไปอ่านกระทู้นี้นิดนึงครับ
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=123426
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #183 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 01:19:26 »

อิอิ  เรื่องหลบยังไง นี่ก็ตัวใครตัวมันละครับ แล้วแต่วิธีของแต่ละท่าน  
     ของที่บ้านผม(ที่บ้านนะครับ ไม่ใช่ที่นี่) ใช้สายอากาศ a4s  กับ ringgo  ของย่าน hf อยู่แล้ว เลยไม่ต้องหลบ
แต่ก็เคยแนะนำให้สร้างแบบอันเล็กๆไปแล้วนะครับ  สูงแค่ 1เมตรกว่าๆเอง  
          บอกใหม่อีกทีก็ได้  เอาลวดทองแดง เบอร์ใหญ่ๆหน่อย 2เส้น ยาวเส้นละ 2.74เมตร มาพันรอบท่อ pvc ขนาดสัก 2นิ้ว
พันห่างๆกันหน่อยอย่าชิดมาก  พันย้อนศรกัน เช่น เส้นบนพันวนขวา เส้นล่างก็ให้พันวนซ้าย ตรงกลางก็ฟีดสายนำสัญญาณเข้าไป มันก็คือฮาฟเวฟ  ไดโพล ที่ย่นความสูงลงมาแหละครับ  ยังไงก็สูงไม่เกิน 2เมตร ถูกตังค์ด้วย
          หรือจะทำแบบติดรถยนต์  ก็เอาลวดทองแดงยาวสัก 1 เมตร มาพันเข้าไป พอสุดแล้วก็เอาไปเชื่อมกับสวดแสตนเลส ยาว 1.74 เมตร (ผลรวมก็คือ 2.74เมตร)
มันก็เป็นสายอากาศ 1/4แลมด้า หรือ ควอเตอร์เวฟ  ง่ายๆถูกๆ จะติดบ้านหรือติดรถก็ว่ากันไป แต่ถ้าติดบ้านก็ทำกราด์เพลนให้มันหน่อยแล้วกัน
          ถ้าหาลวดแสตนเลสยาวเกิน 1 เมตรไม่ได้ ก็เพิ่มความยาวลวดทองแดงเป็น 1.74 เมตรแทนก็ได้ครับ แค่ให้ผลรวมมันเท่ากับ 2.74 เมตรก็พอ
ง่ายๆถูกๆอย่าคิดมากครับ  เล่นเพื่อศึกษา ไม่ได้เล่นเอาโล่ครับ อิอิ

DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #184 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 11:31:20 »

ท่านเจ้าของกระทู้เข้าไปชี้แจงที่กระทู้นี้ด่วนครับ

รบกวนไปอ่านกระทู้นี้นิดนึงครับ
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=123426

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 17 18 [19]
  พิมพ์