HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 พฤษภาคม 2024, 16:34:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้ง วิทยุ CB245 ในวีโก้มาครับ ติชมกันได้ครับทำเอง  (อ่าน 14648 ครั้ง)
e22nlr
Newbie
*

« เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 03:42:40 »

ติดตั้ง วิทยุ CB245 ในวีโก้มาครับ ติชมกันได้ครับทำเอง หรือใครที่อยากจะติดเอง แต่ไม่รู้จะติดตั้งยังไงดี ลองเอาไปเป็นต้นแบบคร่าวๆได้นะครับ
เครื่องนี้ผมซื้อมาตอนโปรโมชั่น ซื้อเครื่องโมบาย แถมฟรีเครื่องแฮนดี้ครับ ก็เลยจัดมาคนละ1ชุดกับพี่ชายครับ

ลองตามไปดูการติดตั้งกันครับ

ก่อนอื่นก็แกะช่องใส่ปรีออกมาก่อนนะครับ รถผมเป็นวีโก้ครับก็เลยทำง่ายครับ

จากนั้นก็ถอดขั้วสายไฟต่างๆออกครับ พวกสายที่จุกบุหรี่ สายช่องเพาเวอร์ สายสวิตซ์ไล่ฝ้า  ฯลฯ  ออกครับ

รูปบนเป็นช่องใส่ปรีที่เราซื้อมาใหม่ครับ เอาแบบที่ยังไม่ได้เจาะช่องนะครับ เราจะเอามาทำการเจาะเอง ช่องจะได้พอดีครับ ผมซื้มาจากตลาดพูนทรัพย์ 200 บาทครับ
รูปล่างเป็นของเดิมติดรถมาครับ เอาไปเก็บไว้ในที่ๆปลอดภัยครับ หรือที่ไหนก็ได้ครับ อิอิ

เกาะกล่องเอาตัวเครื่องออกมาครับ จะเอาไปวัดขนาดช่องที่จะเจาะครับ

จากนั้นก็ทำการลงมือเจาะเลยครับ พอได้ช่องที่ใกล้เครียงแล้ว ก็ใช้กระดาษทรายขัดตามขอบครับ เพื่อให้ช่องพอดีกับครื่องครับ (ขั้นตอนนี้ผมทำนานที่สุครับ กลัวใหญ่เกิน  ใจเย็นๆครับ งานจะได้ออกมาสวยๆ)

ต่อไปก็เดินสายไฟครับ อันนี้จะทำก่อนหรือหลังก็ได้ครับ  ต่อให้ถูกขั้ว สีแดง คือ ขั้วบวก  สีดำคือขั้วลบ ครับ

ลากสายจากขั้วแบตเข้าข้างในห้องโดยสารครับ

ลากมาโผล่ช่องนี้ครับ

เสร็จแล้วก็ทำการต่อสายครับ พวกสายสัญญาณ สายไฟต่างๆครับ ให้ครบ

พี่ E22FCW พี่รี่ครับ วันนี้มาช่วยกันทำทั้งวันครับ ซื้อของตอนเช้า ติดตั้งตอนบ่าย เสร็จตอนเย็นเกือบมืดพอดีครับ ถอยมาคนละชุด  ใจรักจริงๆครับ

ต่อสายเสร็จก็จับวิทยุยัดเข้าช่องไปเลยครับ ไม่ต้องใส่น็อตยึดอะไรทั้งสิ้นครับ มันจะแน่นพอดีครับ (เพราะเราเจาะมาพอดีเลย)  ไม่ขยับลย เพราะด้านในมันจะเป็นตู้แอร์มั๊งครับ +กับช่องพอดีด้วย

ลองเปิดเครื่องดูก่อนครับ ว่าสมบูรณ์หรือไม่

เสร็จเรียบร้อยครับ เครื่องรุ่นนี้จะยื่นออกมาประมาณ 1 นิ้วนะครับ แต่ก็พอสวยงามครับ

อันนี้รูปด้านหน้าตรับ

อีกมุมนึงครับ

เครื่องกลางนี้เป็นเครื่องที่แถมมาครับ สัญญาณแรงครับ แจ่มมาก

จัดมาคนละคู่ครับ

เรีบยร้อยและครับ  หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างนะครับ เผื่อใครอยากจะติตั้งเองครับ   หรือถ้าเป็นยังไงก็ติ ชม กันได้เลยนะครับ
พอดีอันนี้ทำถือว่ายังไม่เนียนเท่าไรครับ

หรือถ้าใครอยากให้ช่วย ถ้าเป็นรถวีโก้นะครับ ผมยินีช่วยนะครับ (เพราะทำเป็นอยู่แค่รุ่นเดียวครับ รถผมเอง อิอิ)
แต่มีข้อแม้อยู่ข้อเดียวครับ มาหาผมเองที่รังสิตนะครับ เพราะผมต้องอยู่เฝ้าร้านเกมส์อ่ะครับ

ด้วยความเต็มใจช่วยครับ  ผม  E22NLR  สวัสดีครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 03:42:40 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
.e20jqq.
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 05:06:26 »

สวยดีครับอยากได้บ้างจังหน้ากากแบบนี้ ยิ้มกว้างๆ ตลาดพูนทรัพย์อยู่แถวไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน 2012, 05:09:00 โดย .e20jqq. » บันทึกการเข้า
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 05:06:26 »

e22nlr
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 09:48:23 »

สวยดีครับอยากได้บ้างจังหน้ากากแบบนี้ ยิ้มกว้างๆ ตลาดพูนทรัพย์อยู่แถวไหนครับ

ตลาดพูนทรัพย์อยู่ ปทุมธานีครับ     
อยู่แถวไหนครับ  ถ้ามาจาก ทางดอนเมือง ขับมาเรื่อยๆจนถึง เมเจอร์รังสิต จะมีแยกให้เลี้ยวซ้าย  เราก็เลี้ยวซ้ายไปครับ
จากนั้นก็ให้ขับตรงไปยาวๆๆๆๆเลยครับ ไม่แน่ใจว่า กี่ กิโลนะ ประมาณ 10 ก.ม. ได้ครับ  ยาวตรงอย่างเดียวเลยครับ
จะมีป้ายชื่อตลาดพูนทรัพย์อยู่ครับ   ยิ้ม อยู่ทางซ้ายมือครับ ก่อนถึง 3 แยกใหญ่ ที่จะไปทาง สามโคก  ด้านขวามือจะเป็นปั๊ม ปตท.ครับผม  ยิงฟันยิ้ม
.e20jqq.
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 09:50:14 »

ตลาดพูนทรัพย์อยู่ ปทุมธานีครับ     
อยู่แถวไหนครับ  ถ้ามาจาก ทางดอนเมือง ขับมาเรื่อยๆจนถึง เมเจอร์รังสิต จะมีแยกให้เลี้ยวซ้าย  เราก็เลี้ยวซ้ายไปครับ
จากนั้นก็ให้ขับตรงไปยาวๆๆๆๆเลยครับ ไม่แน่ใจว่า กี่ กิโลนะ ประมาณ 10 ก.ม. ได้ครับ  ยาวตรงอย่างเดียวเลยครับ
จะมีป้ายชื่อตลาดพูนทรัพย์อยู่ครับ   ยิ้ม อยู่ทางซ้ายมือครับ ก่อนถึง 3 แยกใหญ่ ที่จะไปทาง สามโคก  ด้านขวามือจะเป็นปั๊ม ปตท.ครับผม  ยิงฟันยิ้ม
ไกลจัง ค่าน้ำมันไปกลับเกินราคาหน้ากากอีก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
e22nlr
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 10:18:59 »

ไกลจัง ค่าน้ำมันไปกลับเกินราคาหน้ากากอีก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

55555 ไม่คุ้มอย่างว่า ถ้าอยากได้โทรมาฝากซื้อได้ครับ ผมว่าจะเข้าไปเร็วๆนี้ ไปซื้อไฟซะหน่อย เอาเบอร์ไปก็ได้ครับ 089-9858209 เป้ ครับ
tar870
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 10:25:07 »

;Dสวยครับสวยราคาโปรเท่าไหร่หมดโปรยังครับ

นาย ทวนทอง ธงไชย สถานพินิจและคุ้มครองเด็กและเยาวชน จ.นครสวรรค์ 265 ม.8 ต.นครสวรรค์ตก อ.เมือง จ.นครสวรรค์ รหัสไปรษณีย์ 60000 โทร 089-7069475
E20OQV
Hero Member

สงสัยให้ถาม !

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 17:14:58 »

ใช้อะไรเจาะอ่ะคับ   เจาะให้ผมบ้างสิ ยิงฟันยิ้ม Vigo เหมือนกัน

Tel.0851999927
poponoy
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 17:17:45 »

สายไฟ DC ที่อยุ่ในห้องเครื่องยนต์ใส่กระดูงูจะช่วยละความร้อนที่มาจากห้องเครื่องยนต์ได้นะครับ สายไฟจะได้อยุ่กับเรานานๆๆและเมื่อเวลาผ่านไปก็ตรวจสอบด้วยว่าฉนวนมันกรอบหรือเปื่อยหรือเปล่าป้องกันอันตรายที่จะเกิดขึ้นด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม
hs8oae
Hero Member

0869496777

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 17:23:06 »

เมื่อไรผมจะมีแบบนี้มั่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

นายอภิชาติ  นครินทร์ ธ.กสิกรไทย(ออมทรัพย์)เลขที่ บ/ช  399-2-84118-3
โทร.0869496777          ;:   67/52  ม.1  หมู่บ้านวงศ์ศิริ    ถ.เจ้าฟ้าตะวันออก   ต.ฉลอง  อ.เมือง   จ. ภูเก็ต       83130
e22nlr
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 23:59:51 »

;Dสวยครับสวยราคาโปรเท่าไหร่หมดโปรยังครับ

ผมซื้อมา 6500 นะครับ ตอนนี้น่าจะยังอย่บางร้านนะครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์