HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 พฤษภาคม 2024, 18:01:46 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงใช้เครื่องแดง ICOM  (อ่าน 11957 ครั้ง)
somphot
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011, 18:30:05 »

เพราะในบอร์ดมีการซื้อ-ขายเครื่อง ICOM เสียส่วนใหญ่จึงคิดว่าน่าจะมีผู้ใช้
เป็นจำนวนมากครับ

ผมขอมองต่างสาเหตุที่มีผู้ซื้อขายเยอะกว่ายี่ห้ออื่นเพราะผู้ซื้อต้องการลองของคาดหวังกับยี่ห้อนี้พอสมควรก็เลยมีแต่คนถามหาแต่พอซื้อมาแล้วไม่ประทับใจผิดหวังกับยี่ห้อนี้ได้ลองใช้แล้วไม่เห็นดีตรงไหนแพงก้แพงไม่คุ้มค่ากับราคาก็เลยขายนี่แหละครับสาเหตุที่ทำไมถึงมีแต่คนซื้อขายแต่ไอค่อมถ้าดีจริงคงไม่มีคนขายมีแต่คนซื้อไปเก็บยกเว้นแต่ร้อนเงินเลยต้องขายทิ้ง

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011, 18:30:05 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
beer.lh24
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011, 18:50:05 »

เพราะในบอร์ดมีการซื้อ-ขายเครื่อง ICOM เสียส่วนใหญ่จึงคิดว่าน่าจะมีผู้ใช้

ผมขอมองต่างสาเหตุที่มีผู้ซื้อขายเยอะกว่ายี่ห้ออื่นเพราะผู้ซื้อต้องการลองของคาดหวังกับยี่ห้อนี้พอสมควรก็เลยมีแต่คนถามหาแต่พอซื้อมาแล้วไม่ประทับใจผิดหวังกับยี่ห้อนี้ได้ลองใช้แล้วไม่เห็นดีตรงไหนแพงก้แพงไม่คุ้มค่ากับราคาก็เลยขายนี่แหละครับสาเหตุที่ทำไมถึงมีแต่คนซื้อขายแต่ไอค่อมถ้าดีจริงคงไม่มีคนขายมีแต่คนซื้อไปเก็บยกเว้นแต่ร้อนเงินเลยต้องขายทิ้ง

ICOM ไม่ดียังไงหรือครับ เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ

เท่าที่ผมเคยใช้ 3FGX ผมไม่ชอบแค่อย่างเดียว คือตั้งโทนหน้าเครื่องไม่ได้ครับ
« ตอบ #31 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011, 18:50:05 »

somphot
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011, 20:38:36 »

ผมขอมองต่างสาเหตุที่มีผู้ซื้อขายเยอะกว่ายี่ห้ออื่นเพราะผู้ซื้อต้องการลองของคาดหวังกับยี่ห้อนี้พอสมควรก็เลยมีแต่คนถามหาแต่พอซื้อมาแล้วไม่ประทับใจผิดหวังกับยี่ห้อนี้ได้ลองใช้แล้วไม่เห็นดีตรงไหนแพงก้แพงไม่คุ้มค่ากับราคาก็เลยขายนี่แหละครับสาเหตุที่ทำไมถึงมีแต่คนซื้อขายแต่ไอค่อมถ้าดีจริงคงไม่มีคนขายมีแต่คนซื้อไปเก็บยกเว้นแต่ร้อนเงินเลยต้องขายทิ้ง ยิงฟันยิ้ม

ICOM ไม่ดียังไงหรือครับ เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ

เท่าที่ผมเคยใช้ 3FGX ผมไม่ชอบแค่อย่างเดียว คือตั้งโทนหน้าเครื่องไม่ได้ครับ

ส่วนตัวนะครับขอย้ำว่าส่วนตัวครับไม่ชอบไอค่อมแดงเพราะ
1.ไม่มีไฟปุ่มกด
2.หน้าจอเล็ก
3.ซื้อแพงราคาไม่สมเหตุสมผล
4.ขายต่อราคาตก
5.กินแบตมาก
6.ไม่มีวอลลุ่มเปิดสเควส์ยุ่งยากต่อการใช้งานไม่สะดวก
7.ลำโพงเสียงไม่ไพเราะแต่ดังดีแต่ก็ไม่ชอบครับ
8.รูปทรงไม่สวยข้อนี้สำคัญสำหรับผม
9.ต้องโปรแกรมยุ่งยากไม่สะดวก
นี่คือสิ่งที่ผมไม่ชอบสำหรับไอค่อมเลยตัดสินใจขายแล้วไม่เคยคิดกลับไปซื้อครับยี่ห้อนี้ตราบใดถ้าไม่แก้ไขในสิ่งที่ผมไม่ชอบทุกวันนี้ใช้ยี่ห้อREXON MIG-35ราคาแค่สองพันกว่าบาทถูกใจครับสู้ไอค่อมไม่ได้อยู่เรื่องเดียวคือยี่ห้อเพียงเท่านั้นครับ
2 G
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011, 20:48:23 »

ได้ความรู้ ดีครับ ขอบคุณทุกท่านเลยครับ แอบเข้ามาอ่าน ยิงฟันยิ้ม

ร.ต. อดิเทพ  สุขสวัสดิ์
ช.พัน.52 ช.1 รอ. (ค่ายบุรฉัตร) ต.เกาะพลับพลา อ.เมือง
จ.ราชบุรี 70000
086-3358066  True H
ธ.กรุงไทย 705-177-111-6 ราชบุรี
beer.lh24
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 10:03:15 »

ผมขอมองต่างสาเหตุที่มีผู้ซื้อขายเยอะกว่ายี่ห้ออื่นเพราะผู้ซื้อต้องการลองของคาดหวังกับยี่ห้อนี้พอสมควรก็เลยมีแต่คนถามหาแต่พอซื้อมาแล้วไม่ประทับใจผิดหวังกับยี่ห้อนี้ได้ลองใช้แล้วไม่เห็นดีตรงไหนแพงก้แพงไม่คุ้มค่ากับราคาก็เลยขายนี่แหละครับสาเหตุที่ทำไมถึงมีแต่คนซื้อขายแต่ไอค่อมถ้าดีจริงคงไม่มีคนขายมีแต่คนซื้อไปเก็บยกเว้นแต่ร้อนเงินเลยต้องขายทิ้ง ยิงฟันยิ้ม

ส่วนตัวนะครับขอย้ำว่าส่วนตัวครับไม่ชอบไอค่อมแดงเพราะ
1.ไม่มีไฟปุ่มกด
2.หน้าจอเล็ก
3.ซื้อแพงราคาไม่สมเหตุสมผล
4.ขายต่อราคาตก
5.กินแบตมาก
6.ไม่มีวอลลุ่มเปิดสเควส์ยุ่งยากต่อการใช้งานไม่สะดวก
7.ลำโพงเสียงไม่ไพเราะแต่ดังดีแต่ก็ไม่ชอบครับ
8.รูปทรงไม่สวยข้อนี้สำคัญสำหรับผม
9.ต้องโปรแกรมยุ่งยากไม่สะดวก
นี่คือสิ่งที่ผมไม่ชอบสำหรับไอค่อมเลยตัดสินใจขายแล้วไม่เคยคิดกลับไปซื้อครับยี่ห้อนี้ตราบใดถ้าไม่แก้ไขในสิ่งที่ผมไม่ชอบทุกวันนี้ใช้ยี่ห้อREXON MIG-35ราคาแค่สองพันกว่าบาทถูกใจครับสู้ไอค่อมไม่ได้อยู่เรื่องเดียวคือยี่ห้อเพียงเท่านั้นครับ

ขอแสดงความคิดเห็นในมุมมองที่ต่างออกไปบ้างนะครับ (3FGX ไม่เกี่ยวกับรุ่นอื่น)

ข้อ 1 และ 2 ไฟปุ่มกดไม่จำเป็นสำหรับผม และหน้าจอเล็กก็ไม่มีผลต่อการใช้งานสำหรับผมครับ
เพราะผมซื้อมาใช้งานจริงๆ เวลาผมจะใช้สื่อสารภายในข่าย หรือในกิจกรรมที่มีการใช้วิทยุ
ผมจะเซ็ตเครื่องให้พร้อมสื่อสารตั้งแต่เนิ่นๆ สิ่งที่ต้องทำต่อไปจนเสร็จงานก็คือ กดคีย์อย่างเดียวครับ

ข้อ 3 ผมว่าราคานี้เหมาะสมสำหรับ ICOM เมื่อเทียบกับคุณภาพที่ได้รับครับ

ข้อ 4 หากใ้ช้งานอย่างทะนุทนอม ใช้ซองหนังเมื่อใช้งาน อุปกรณ์ครบและอยู่ในสภาพดี
ไม่เคยแกะ ไม่เคยซ่อม ทะเบียนว่าง หรือมีเอกสารพร้อมโอน ราคาไม่ตกง่ายๆ ครับ ไม่ใช่แต่ ICOM แต่หมายถึงทุกยี่ห้อ

ข้อ 5 เรื่องนี้ยอมรับครับ เป็นข้อเสียของแบต Ni-MH อยู่แล้ว และ ICOM เองก็มีส่วนอยู่บ้าง

ข้อ 6 หมายถึงการปรับสเคลวซ์ลงเพื่อรับสัญญาณอ่อนๆ หรือเปล่าครับ
อาจจำเป็นสำหรับการติดต่อสื่อสารระยะไกล เพื่อให้แน่ใจว่าไม่มีใครใช้ความถี่อยู่
แต่สำหรับการใช้งานเพื่อประสานงานเล็กๆ ที่ผมทำ ซึ่งมีรัศมีเพียง 2-5 กม. ไม่มีความจำเป็นเลยครับ

ข้อ 7 และ 8 ผมชอบแบบนี้ครับ เสียงออกทุ้มๆ แต่ชัดเจน ส่วนรูปทรงแล้วแต่ความชอบส่วนตัวครับ

ข้อ 9 อย่างที่ผมบอกไปแล้วครับ แค่การตั้งค่าหน้าเครื่องก็พร้อมใช้งานอยู่แล้ว ยกเว้นการตั้งโทน
teerapongss
Newbie
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 09:12:06 »

ผมใช้ทั้ง 2 ตัวเลยดีทั้งคู่คับ...ฟันธง
poponoy
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 09:19:48 »

icom เหมือน nokia เสถียร แต่เทคโนโลยี่ยังตามเครื่องจีนไม่ได้
dj_deaw
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 01:59:00 »

พึ่งได้ ICOM IC-80FX มาตอนแรกว่าจะเอา 3FGX ยอดฮิต แต่มาชอบตรงมันเล็กกว่าพกสะดวก ทุกอย่างโปรแกรมหน้าเครื่องได้หมด เสียงลำโพงก็ดังฟังชัดดี

jackunlimit
Newbie
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 20:53:59 »

ตอบจากที่ผมเคยใช้มาเกือบยี่สิบปีน่ะคับ ขอตอบว่ามันทนคับ

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์