HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 พฤษภาคม 2024, 16:52:46 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: VRจราจร 245.100 (CH9) ทำเพื่อสังคม แต่ดันมีพวกเข้ามาด่า และก่อกวน  (อ่าน 14446 ครั้ง)
PONG13
Hero Member

เชียงใหม่จ้า

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 23:37:30 »

ผมว่าเลิกใช้คำว่าลูกข่ายซิครับ เปิดเป็นศูนย์จริงๆ สอบถาม ประสานเหตุอะไรก็ว่ากันไป
ใครจะมาจะไป เค้าจะได้ไม่รู้สึกว่า คุณไปแย่งความถี่เค้า จะมาจับจองเป็นศูนย์นั่นนี่โน่น
มันก็พูดได้ไม่เต็มปาก เพราะ มันเป็นความถี่ที่ถูกสร้างมาเพื่อประชาชน
จะบอกว่าทำเพื่อประชาชน คุณก็ต้องยอมรับประชาชนทั้งหมด โดยไม่แยกว่า รับเฉพาะลูกข่าย .

ส่วนเรื่องกวนความถี่ คุณตั้งตัวเป็นศูนย์กลาง คุณสามารถเปิดรับแจ้งได้นี่ครับ
ให้ช่วยกันรายงานว่า ตรงไหนที่รับสถานีที่กวนคุณได้ ให้ช่วยกันใช้เสายางแล้วแจ้งเข้ามาที่คุณ
เดี๋ยวก็หาเจอ ว่า ต้นตออยู่ตรงไหน แล้วก็อัญเชิญคุณตำรวจไปช่วยแนะนำวิธีใช้งานวิทยุความถี่ประชาชน แบบ ประชาชนทั่วไป

+++++

ชอบมากเลยตรงที่ว่า
"จะมาจับจองเป็นศูนย์นั่นนี่โน่น
มันก็พูดได้ไม่เต็มปาก เพราะ มันเป็นความถี่ที่ถูกสร้างมาเพื่อประชาชน
จะบอกว่าทำเพื่อประชาชน คุณก็ต้องยอมรับประชาชนทั้งหมด โดยไม่แยกว่า รับเฉพาะลูกข่าย"

แต่ไม่ได้ขวางใครนะครับ ที่เชียงใหม่ก็มีครับ มายึดช่องเป็นข่าย... แล้วคนอื่นเข้าก็ว่า ผมก็แค่เข้าใจว่าเป็นความถี่ของประชาชน โทรไปถามศูนย์เฝ้าฟังก็บอกใครก็ใช้ได้ เลยเลิกใช้มาจนทุกวันนี้ 555

ลืมบอกไปเดี๋ยวเข้าใจผมผิด ทำเพื่อสังคม ดีแล้วครับ แต่ที่ผมว่าเค้าทำเพื่อธุรกิจล้วนๆเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤศจิกายน 2011, 23:40:25 โดย PONG13 » บันทึกการเข้า

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 23:37:30 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
DAN.2517
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 23:58:49 »

ก็ไม่รู้ว่าจะอยู่ข้างใหนดีครับ ผมเล่นเครื่องแดงมาสิบกว่าปี รู้ดีครับว่าเมื่อก่อนไม่มีศูนย์อะไรมากมายขนาดนี้ มันมามีมากก็ตอนที่เขาให้ค่าส่งคนเจ็บนี่ละครับ เมื่อก่อนไม่มีค่านำส่ง เห็นมีแค่ เฮียร่วม กับ เฮียปอ ช่วยกันวิ่งอยู่สองเจ้าเท่านั้นเอง ตอนนี้มันก็เลยเกิดเป็นธุรกิจกู้ชีพขึ้นมาครับ แล้วตอนนี้ในเขตกรุงเทพและชานเมือง มีช่องเหลือให้ประชาชนใช้งานจริงๆไม่กี่ช่องแล้วครับ ทั้งๆที่ความถี่นี้เขาเอาไว้ให้ประชาชนคุยกัน แต่ธุรกิจกู้ชีพดันเอาไปตั้งเป็นศูนย์ของตัวเองซะงั้น แล้วแต่ละศูนย์เขามาแรงมากๆ ประชาชนคุยกันแทบไม่ผ่าน แม้แต่ VR จราจรเองก็ด้วยครับ ทำไมมาใช้งานช่องความถี่ประชาชน ทั้งๆที่เขาสามารถใช้ความถี่ย่าน V ได้อยู่แล้ว มันก็เลยมีการโต้กลับกันบ้าง อย่าไปถือสาเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 
« ตอบ #11 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 23:58:49 »

1/4 Wave
Hero Member

บรรเทาฯ หน่วย ธน54-00

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 00:14:00 »

ต้องทำใจครับ...เครื่องแดงมีศูนย์เต็มไปหมด ผมใช้งานอยู่ในโทน ยังเข้าโทนมาบอกให้ไปใช้ช่องอื่นเพราะเขาจะประสาน ผมบอกผมใช้แต่เสายางนะ เขาบอกว่าช่องนี้เขาใช้มานานแล้ว ผมเลยใช้เสาใหญ่สะเลย ใครแรงใครอยู่
เพราะ กทช. ไม่ได้อนุญาติให้ใครเป็นเจ้าของช่องนี่ ในเมื่อผมใช้เสายางในโรงงานแล้ว 80ช่องผมไม่รู้จะย้ายไปไหนแล้ว...ผมก็เป็นกู้ภัยเหมือนกัน หากคุณเป็นศูนย์คุณต้องยอมรับสภาพ จริงไหม

QTH: ถนนพุทธมณฑล สาย4
ธ.กรุงเทพ / ออมทรัพย์: 158-0-50102-9  
AIS: 081 818 2877  /  Line ID: kuang004
DAN.2517
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 01:04:12 »

เห็นด้วยครับ ( หัวอกอาสาด้วยกันมั้งครับ ) อันที่จริงผมว่าเขาน่าจะแบ่งเป็นช่วงๆให้แบ่งกันใช้งาน เช่น งานอาสาใช้ ช่อง1 - 10 ประสานเหตุ+แจ้งข่าว ใช้ช่อง 11 - 20 ธุระกิจต่างๆ ใช้ช่อง 21 -40 เลือกเอาเลยครับ ท่านจะเอาช่องใหน โทนใหน เหลืออีก 40 ช่องให้ประชาชนเขาเอาไว้คุยกันบ้าง 
hs1efd
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 01:21:49 »

เห็นด้วยครับ ( หัวอกอาสาด้วยกันมั้งครับ ) อันที่จริงผมว่าเขาน่าจะแบ่งเป็นช่วงๆให้แบ่งกันใช้งาน เช่น งานอาสาใช้ ช่อง1 - 10 ประสานเหตุ+แจ้งข่าว ใช้ช่อง 11 - 20 ธุระกิจต่างๆ ใช้ช่อง 21 -40 เลือกเอาเลยครับ ท่านจะเอาช่องใหน โทนใหน เหลืออีก 40 ช่องให้ประชาชนเขาเอาไว้คุยกันบ้าง 
ทั้ง 80 ช่อง ควรจะเป็นของประชาชนครับ
อาสา จะทำงานอะไร ไปติดต่อขอเช่าใช้คลื่นจาก กสทช. ครับ

ขอเป็นข้าฯรองพระบาท ทุกชาติไป
DAN.2517
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 01:41:11 »

ที่อาสาเขาใช้เครื่องแดงก็เพื่อว่าให้ประชาชนสามารถแจ้งเหตุเข้ามาได้บ้าง แบบว่าให้ประชาชนช่วยกันเป็นหูเป็นตาให้ว่างั้นเถอะ ถ้าอาสาใช้ย่านอื่น ประชาชนก็เข้าไม่ถึงซิครับพี่ สมควรให้เขาอยู่ แต่ตีวงจำกัดให้เขาครับ
seto16
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 10:30:43 »

ขอแสดงความคิดเห็นมั่งครับ....

ผมว่า ไม่ต้องจองได้ใหม

ใครจะประสานก็เลือกเอาใว้ ให้คนรู้ว่าถ้ามีอะไรก็ใช้ช่องนี้
ถ้าไม่มีอะไรก็คุยกันไป เฮฮาเข้าว่า...
ถ้ามีเหตุก็ให้ประสานกันไปไม่นานก็เสร็จ
ไม่ใช่ว่าพอไม่มีเหตุใครจะใช้ก็ไม่ได้ ช่องนี้ของฉัน
แต่ขอโทษนะครับทุกคนจ่าย 535 เท่ากัน
ถ้าที่ใหนแรง...
จัดเสาแข่งกันไปเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (อันนี้ล้อเล่น)

เมื่อคืนนั่งฟังท่านผู้ใหญ่คนหนึ่งแถวบ้าน ที่ว.มานาน จนเรียกว่าอ. เสาแกสูงกว่าศูนย์บางที่อีก
แกพูดแกมประชดศูนย์หนึ่งแถวๆบ้าน ว่าแกก็จ่ายค่าเครื่องค่าเสาครบหมด
ทำไมจะคุยไม่ได้ ไม่มีใครเป็นเจ้าของ ถ้ามีใครจะใช้งาน แกก็จะหลบให้
เพราะแกคุยเล่น ไม่ได้จริงจัง
บางทีมีคนว.มา ศูนย์รับไม่ได้
แกก็รับแทนให้อีกต่างหาก...

ผมนั่งฟังแกคุย...นี่แบบว่าแทบจะขอไปนั่งคุยด้วยเลย
แกเก่งมากทั้งเรื่องเสา เรื่องมารยาทในการใช้...
แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 10:56:32 »

หมายความว่า สถานีวิทยุความถี่ประชาชนย่านความถี่ 78 MHz และ 245 MHZ เมื่อเกิดการรบกวน(กรณีใดๆก็ตาม) ไม่สามารถแจ้งไปยัง กสทช. เพื่อให้มาระงับการรบกวนนั้นได้ แต่ถ้าตัวสถานีเองเกิดไปรบกวนสถานีอื่น จะต้องระงับการใช้งานทันที
ไม่เหมือนกิจการอื่นนะครับ ที่ได้รับการคุ้มครอง
จากประกาศของ กสทช. http://www.nbtc.go.th/phocadownload/0520201142824Notification128-89-180554.pdf

ปล. ต่อให้มีระเบียบที่หนักหนาสาหัสขนาดให้ ถ้าคนใช้ความถี่ไม่มีจิตสำนึก บ้านเมืองก็วุ่นวายอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2011, 11:02:42 โดย แฮมโคราชา » บันทึกการเข้า

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
hs0btx
Hero Member

SUZUKI JIMNY TAISOI 144.450 MHz.

« ตอบ #18 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 11:07:32 »

ต้องทำใจครับ...เครื่องแดงมีศูนย์เต็มไปหมด ผมใช้งานอยู่ในโทน ยังเข้าโทนมาบอกให้ไปใช้ช่องอื่นเพราะเขาจะประสาน ผมบอกผมใช้แต่เสายางนะ เขาบอกว่าช่องนี้เขาใช้มานานแล้ว ผมเลยใช้เสาใหญ่สะเลย ใครแรงใครอยู่
เพราะ กทช. ไม่ได้อนุญาติให้ใครเป็นเจ้าของช่องนี่ ในเมื่อผมใช้เสายางในโรงงานแล้ว 80ช่องผมไม่รู้จะย้ายไปไหนแล้ว...ผมก็เป็นกู้ภัยเหมือนกัน หากคุณเป็นศูนย์คุณต้องยอมรับสภาพ จริงไหม

นั่นดิ.....ถูกต้องเลย ยิงฟันยิ้ม
ทั้ง 80 ช่อง ควรจะเป็นของประชาชนครับ
อาสา จะทำงานอะไร ไปติดต่อขอเช่าใช้คลื่นจาก กสทช. ครับ

ถูกต้องครับ...มันเป็น ของประชาชน   ทุกคนมีสิทธิใช้ เท่า เทียมกัน  ถึงแม้ว่า ระดับความแรงของสัญญาณจะไม่เท่ากัน   

SUZUKI  JIMNY  TAISOI   144.450 MHz.

089-7654456
hs0btx
Hero Member

SUZUKI JIMNY TAISOI 144.450 MHz.

« ตอบ #19 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 11:11:21 »

มองดูว่า...

ทางนึง  ก็ มองทางสิทธิ์

ทางนึงก็ มองว่า เพื่อ สังคม  แต่ต้องไม่ ริดรอน สิทธิ์  ของผู้ อื่น ด้วย นะ

พูดยากครับ....555

แบ่งๆ กันไปเถอะ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2011, 11:14:36 โดย hs0btx » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์