HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 พฤษภาคม 2024, 08:55:21 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: APRS บนมือถือ Android  (อ่าน 58023 ครั้ง)
e20ttj
Hero Member

« ตอบ #70 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 14:29:59 »

ไม่มีสำหรับ BB บ้างหรอ...... ร้องไห้

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #70 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 14:29:59 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #71 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 14:34:12 »

ไม่มีสำหรับ BB บ้างหรอ...... ร้องไห้

ของ Blackberry ลองดูนะครับ ได้ผลประการใดช่วยแจ้งด้วย http://aprsbb.bluearray.net/?p=35

« ตอบ #71 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 14:34:12 »

hs8crp
Hero Member

« ตอบ #72 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 15:08:10 »

ขอบพระคุณมากๆครับ ยังไม่เข้าใจอีกนิ้ดครับ ระหว่างเปิดใช้ โปรนี้ ต้องเชื่อมต่อระบบออนไลท์(gprs)ไว้ไหม หรือว่าแค่เปิด gps เป็นพอครับ  ยิงฟันยิ้ม

คิดว่าน่าจะต้องเปิดออนตลอดนะครับ เพราะต้องใช้โหลดข้อมูลแผนที่ และส่งต่ำแหน่งของเราขึ้น http://aprs.fi
ผมลอง ออน gprs อย่างเดียว รอตั้งนานไม่แสดงผมบนแผนที่ จึงเปิด gps เพิ่มถึงจะมองเห็นครับ ก็ยังจับจุดไม่ถูก

ซ่อมทีวีเก็ตโฮ่ ภูเก็ต 34 ม.1 (ประตูหลัง ซ.ตากแดด4) ถ.วิชิตสงคราม ต.กะทู้ อ.กะทู้ จ.ภูเก็ต 83120 0883367622 line id:hs8crp จุรินทร์ แซ่หงอ ธ.กรุงไทย สาขากะทู้ เลขบช.6745546299
hs8crp
Hero Member

« ตอบ #73 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 15:37:30 »

ขอบพระคุณมากๆครับ ยังไม่เข้าใจอีกนิ้ดครับ ระหว่างเปิดใช้ โปรนี้ ต้องเชื่อมต่อระบบออนไลท์(gprs)ไว้ไหม หรือว่าแค่เปิด gps เป็นพอครับ  ยิงฟันยิ้ม

คิดว่าน่าจะต้องเปิดออนตลอดนะครับ เพราะต้องใช้โหลดข้อมูลแผนที่ และส่งต่ำแหน่งของเราขึ้น http://aprs.fi
ผมลอง ออน gprs อย่างเดียว รอตั้งนานไม่แสดงผมบนแผนที่ จึงเปิด gps เพิ่มถึงจะมองเห็นครับ ก็ยังจับจุดไม่ถูก
เพิ่มเติม หลังจากเปิด gpsมองเห็นแล้ว สักพักผมก็ปิด gprs เหลือแต่ gps เปิดอยู่อย่างเดียวก็ยังเห็นอยู่ครับ
ท่านใด ใช้งานเคลื่อนที่อยู่บ้าง ขอทราบไอดีหน่อยครับ จะลองดูหน่อย ขอบคุณมากๆครับ
ergo_ud
Hero Member

สะบายดี อุดรธานี

« ตอบ #74 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 15:46:11 »

ผมยังไม่ได้รหัส Maidenhead locator เลยอ่ะ น่าจะเกิน 24 ชม.แล้วนะคับ  ยิงฟันยิ้ม

HS4ERE 
แวะมา อุดรธานี ทักได้ที่ 144.625 Mhz, 146.650 Mhz (Dup-)
คติ: รักแท้ไม่ใช่แค่เรื่องบนเตียง...ระเบียงก็ได้ ฮิ ฮิ ฮิ
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #75 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 15:46:45 »

หลักการทำงานของ APRS หรือระบบ tracker ติดตามรถทั่วไปครับ

GPS (เปิดการทำงาน GPS) รับสัญญาณจากดาวเทียม แปลพิกัดปัจจุบัน............ โปรแกรมประมวลผลตำแหน่ง

และคอนซายของเรา.................. ส่งเข้า server APRS ทางอินเตอร์เน็ต (เปิด GPRS)

หลังจากพิกัดเข้าสู่เวป aprs.fi จะคงอยู่ 1 ชม. แม้เราจะไม่ส่งซ้ำอีก จนผ่าน 1 ชม.จะหายจากหน้าจอ

ถ้าเราไม่ส่งซ้ำเข้าไปอีก

ดังนั้นต้องเปิดพร้อมๆกันครับทั้ง GPS เพื่อรับพิกัดตัวเองก่อน  และ GPRS (อินเตอร์เน็ต) เื่พื่อส่งพิกัดตัวเองเข้า aprs.fi

เราถึงจะเห็นได้ครับ

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #76 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 15:49:14 »

ผมยังไม่ได้รหัส Maidenhead locator เลยอ่ะ น่าจะเกิน 24 ชม.แล้วนะคับ  ยิงฟันยิ้ม

ใน pm ครับผมส่งให้แล้วจะได้ไม่ต้องรอครับ
!-!5xAM3
Hero Member

นักวิทยุสมัครใจ ★ (̾●̮̮̃̾•̃̾) •●✿Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ✿●•

« ตอบ #77 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 16:01:41 »

... ผมเห็นเพื่อนเล่นกันผ่านวิทยุสื่อสาร ต้องใช้อุปกรณ์มากมายหลายชิ้นค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร
แต่เล่นบนมือถือมันช่างแสนง่ายดายครับ เพียงแค่มีมือถือที่ใช้ระบบ Android ที่มีโมดูล GPS ในตัว ก็สามารเล่นได้แล้ว

ใช่ครับ APRS ผ่านวิทยุสื่อสาร ต้องใช้อุปกรณ์มากมายหลายชิ้นค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร
(บางครั้งก็เกินสมควรด้วย  ยิงฟันยิ้ม) แต่นั่นแหละครับ คือความมันส์ ของนักวิทยุสมัครใจ อย่างเรา ๆ
แล้วก็เป็นระบบที่ ต้องพึ่งพาอาศัยซึ่งกันและกันด้วย (ต้องผ่าน อ้ายเกตุ..) ไม่ใช่ตัวใครตัวมัน ฉันมาคนเดียว
ที่สำคัญไม่มีค่าใช้จ่ายรายเดือนครับ

แต่แบบโทรศัพท์นี่มีไว้ก็ดีครับ เผื่อเสริมกรณีพื้นที่ ไม่มี อ้ายเกตุ คุมพื่นที่นั้น ๆ

APRS บนมือถือ
ที่เคยทดลองไว้ ตอนเริ่มเล่นครับ
ทั้งหมดทั้งมวล ได้รู้จัก APRS ถึงทุกวันนี้ ก็จากเว็บนี่แหละครับ

۞
hs8crp
Hero Member

« ตอบ #78 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 16:03:51 »

หลักการทำงานของ APRS หรือระบบ tracker ติดตามรถทั่วไปครับ

GPS (เปิดการทำงาน GPS) รับสัญญาณจากดาวเทียม แปลพิกัดปัจจุบัน............ โปรแกรมประมวลผลตำแหน่ง

และคอนซายของเรา.................. ส่งเข้า server APRS ทางอินเตอร์เน็ต (เปิด GPRS)

หลังจากพิกัดเข้าสู่เวป aprs.fi จะคงอยู่ 1 ชม. แม้เราจะไม่ส่งซ้ำอีก จนผ่าน 1 ชม.จะหายจากหน้าจอ

ถ้าเราไม่ส่งซ้ำเข้าไปอีก

ดังนั้นต้องเปิดพร้อมๆกันครับทั้ง GPS เพื่อรับพิกัดตัวเองก่อน  และ GPRS (อินเตอร์เน็ต) เื่พื่อส่งพิกัดตัวเองเข้า aprs.fi

เราถึงจะเห็นได้ครับ

ชัดเจนแล้วครับ งานนี้ต้องสมัคร gprsเพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณมากๆครับ
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #79 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 16:30:32 »

ใช่ครับ APRS ผ่านวิทยุสื่อสาร ต้องใช้อุปกรณ์มากมายหลายชิ้นค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร
(บางครั้งก็เกินสมควรด้วย  ยิงฟันยิ้ม) แต่นั่นแหละครับ คือความมันส์ ของนักวิทยุสมัครใจ อย่างเรา ๆ
แล้วก็เป็นระบบที่ ต้องพึ่งพาอาศัยซึ่งกันและกันด้วย (ต้องผ่าน อ้ายเกตุ..) ไม่ใช่ตัวใครตัวมัน ฉันมาคนเดียว
ที่สำคัญไม่มีค่าใช้จ่ายรายเดือนครับ

แต่แบบโทรศัพท์นี่มีไว้ก็ดีครับ เผื่อเสริมกรณีพื้นที่ ไม่มี อ้ายเกตุ คุมพื่นที่นั้น ๆ

APRS บนมือถือ
ที่เคยทดลองไว้ ตอนเริ่มเล่นครับ
ทั้งหมดทั้งมวล ได้รู้จัก APRS ถึงทุกวันนี้ ก็จากเว็บนี่แหละครับ

ผมว่า APRS บนมือถือน่าจะเป็นช่องทางหนึ่งนะครับที่จะทำไห้เพื่อนๆได้รู้จัก APRS กันมากขึ้น เพราะมือถือมีกันทุกคนครับ เป็นอะไรที่ไม่ต้องลงทุน
เริ่มจากการโหลดโปรแกรมมาติดตั้งแล้วลองเล่นดู ชอบไม่ชอบแล้วค่อยว่ากัน บอกตรงๆว่าผมพึ่งรู้จัก APSR เมื่อโหลดโปรแกรมมาติดตั้งนี่เอง
(เมื่อสี่วันที่ผ่านมา) ทั้งที่เมื่อก่อนไม่เคยรู้จักมาก่อน ได้ยินแต่ชื่อแต่ไม่รู้เขาเล่นกันอย่างไร แค่เห็นอุปกรณ์ก็งงแล้ว วันนี้พอได้ลองเล่นจากมือถือ
ก็เริ่มสนใจ APRS ขึ้นมาทันที เริ่มสนุก และมีความคิดว่าอนาคตต้องหาอุปกรณ์มาเล่นกับวิทยุแบบเพื่อนๆบ้าง ผมเชื่อได้เลยว่าเพื่อนๆที่ไม่เคยเล่นมาก่อน
เมื่อผ่านมาเห็นกระทู้นี้ ก็คงจะสะดุดตาสะดุดใจบ้างแหละ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 17
  พิมพ์