HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
05 พฤษภาคม 2024, 02:50:51 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: VSWR จะเชื่อได้อย่างไร มาดูกัน  (อ่าน 48450 ครั้ง)
KIM_ANT
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 05:53:26 »

ผมชอบกระทู้นี้ของน้ากิมใช้จริงๆได้ความรู้ดีคับผม ขอบคุณน้ากิมใช้คับที่ลงกระทู้ดีๆแบบนี้พร้อมมีภาพประกอบไห้เข้าใจง่ายขึ้นดีคับ ขอบคุณคับน้ากิมใช้ค้าขายรํ่ารวยคับผม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม กำลังใจมาแล้ว มาแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

HS7WFK น้ากิมใช้ ลำใย 60/26 ม.3 ต.สามควายเผือก อ.เมือง จ.นครปฐม 73000 
โทร.(034) 300-443  081-801-5510
ธ.ไทยพาณิชย์  เลขที่บัญชี  0332-0332-32  ออมทรัพย์
ธ.กสิกรไทย     เลขบัญชี 084-277-6953   ออมทรัพย์
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #40 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 05:53:26 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
KIM_ANT
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 07:05:14 »

มาดูกันว่า การวัดSWR ถ้าเราไม่คาริเบทก่อน จะเกิดอะไรขึ้น ยกเว้นเครื่องวัดSWRแบบเข็มไขว้

หรือแบบ 2 หน้าจอ ที่แบ่งการวัด กำลังส่ง และSWRแยกกัน ไว้

คาริเบทก่อน อย่างนี้เลย

นี่คือค่าSWR ที่วัดได้ค่าที่1.4 หลายท่านรู้สึกไม่ชอบ อยากจะได้แต่ค่าSWRต่ำๆ หรือไม่กระดิกเลย (ไม่เกิน1.5ใช้ได้แล้วกลัวกันจริง)

แล้วถ้าเราไม่คาริเบทเลย เข็มSWRอยู่ตำแหน่งนี้ละ

ผลที่ได้ จากการไม่คาริเบทครับ  เป็นไง ยิ้มซิ ค่าSWRลงแล้ว กรุณา สังเกตุตำแหน่ง สวิท ของSWR ด้วยครับ

ครับ พอรู้กันหรือยังว่า SWRหลอก หรือเราหลอกSWR ยิงฟันยิ้ม
« ตอบ #41 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 07:05:14 »

KIM_ANT
Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 07:46:24 »

ต่อไปเป็นการ วัดค่าSWRของสาย วัดว่ากำลังส่งที่หายไปในสาย

ของสายRG8 ที่มีค่า50โอม(มีค่า+/-เสมอของการผลิตอาจจะ52 หรือ48 ก็ได้)ความยาวสาย 20 เมตร

สายนำสัญญาณ50โอมที่ต่อกับสายอากาศมาเข้าเครื่องส่ง น้ากิมใช้ ไม่เคยว่าจะต้องตัดให้ลงแลมด้าอะไร ไม่รู้ว่าตัดเพื่ออะไร เมื่อสายอากาศ50 โอม

เมื่อสายนำสัญญาณ50โอม เครื่อง50โอมแล้ว ตัดตรงไหนมันคงไม่เป็นค่าโอม อื่นๆ  แต่ความคิดอย่างที่ว่าสายนำสัญญาณตั้งตัดให้ลงแลมด้าอย่างนั้น อย่างนี้

คงเปลี่ยนความคิดยาก เพราะเอาแต่คิดๆๆๆ ไม่เคยลองทำ แค่ ฟังเขาเล่าก็เชื่อ  น้ากิมใช้ ก็ไม่ได้มาบอกให้เชื่อนะครับ แค่บอกให้รู้ จะเชื่อต้องลองทำดูก่อน

สายRG8 ยาว20 เมตร สายหลายๆยี่ห้อ จะ พิมท์ ระยะความยาวไว้ทุกๆ 1 เมตร สังเกตุตรงนี้

ดัมมี่โหลดใส่ ปลายสายวัด ค่าSWRคาริเบทก่อน

นี่คือค่า SWR ของสายนำสัญญาณที่เราจะนำมาต่อกับสายอากาศ  เมื่อเข้าขั้วแล้ว ควรวัดดูก่อน ถ้าสายเราค่าSWRลงดีแล้ว

เมื่อเรา ต่อกับสายอากาศแล้ว SWR สูง นั่น คือ ค่าSWRของสายอากาศ ให้ไปแก้ที่สายอากาศ อย่า ทริมสายสายนำสัญญาณเป็นอันขาด

จริงอยู่ ค่าSWR ลงต่ำแต่ นั่นสายนำสัญญาณทั้งเส้น เป็นสายเฟสชิ่งลายแล้ว สิ่งที่ตามมา คือSWR ต่ำ หูตึง ส่งไม่ออก กลายเป็น SWRลงต่ำ ไม่ดี อีกแล้ว

เมื่อสายนำสัญญาณ 50โอมแล้ว จะนำไปใส่เครื่อง ความถี่อะไรก็ได้ ไม่ว่าแดง หรือดำ วัดเหมือนกัน

ค่าSWR เหมือนกันใหม  ยังๆ ท่านที่เป็นคน ชั่งสังเกตุ แล้วที่สายม้วนๆ ซะยังงั้น มันได้หรือ ครับ เดี๋ยวจะวัด สายที่คลี่ออกแล้วให้ดู ผลไม่ต่าง ถ้ากำลังส่งน้อยนิด แต่ถ้า 300วัตต์ ขึ้นไป จะอุ่น เริ่มร้อน วัตต์หาย ถ้าต่อเนื่องนานๆสายละลายครับ

วัดกำลังส่ง ที่ออกปลายสาย ต่อสาย ใส่ดัมมี่โหลดหลังSWR อย่างนี้เลย

245 เครื่องนี้ 5 วัตต์ เหลือวัตต์ ที่ออกปลายสาย

145 เครื่องดำวัตต์ที่ออกปลายสาย  ก็จะเห็นๆว่ามีอยู่ หายไป มากน้อย แค่ไหน ต้องลองวัตต์ดู ดว้ยตัวท่านเอง

สายนำสัญญาณ แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ สายเก่า สายใหม่ ดูแต่ตา ดูตามสภาพ คงไม่ได้ ต้องหาวิธีวัดแบบนี้โดยคร่าวๆ แม้จะเป็น เครื่องมือถูกๆ

สายเมตรละแค่60-250 จะเอาเครื่องมือวัด ตัวเป็นหมื่น เป็นแสน เอามาวัด เอามาคุย ข่ม กันมันคงไม่สนุก เรานักวิทยุสมัครเล่นฯ ไม่ใช่นักวิทยุถูกบังคับให้เล่น

hs0qdz
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 08:18:03 »

มาแล้วๆๆๆๆๆ ความรู้เพียบ

HS0QDZ
089-223-2432
Line ID:hs0qdz
HS6PXS
Hero Member

จะดีจะชั้วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #44 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 18:46:06 »

แอบมาดูน้าปล่อยของอิอิ

HS6PXS144.850สี่แควสัมพันธ์นครสวรรค์
วีอาร์ซาเล้ง ณ บึงบอระเพ็ด
นายสรายุทธ พูลทะจิตร
70ถ.ศวิตชาต2 ต.ปากน้ำโพ อ.เมืองจ.นครสวรรค์60000  083-0006886
KIM_ANT
Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 19:32:49 »

แอบมาดูน้าปล่อยของอิอิ

ค้นมาแล้ว คว้าให้ถูก เอาไปลองทำดูด้วย อย่าเชื่อ ผิดพลาดอย่างไร เอามาโต้แย้ง ให้น้าได้แก้ไข บ้าง เผื่อเราทำไม่ถูกจะได้แก้ไข

โบราณว่า  คนดี ชอบแก้ไข คนอะไรชอบแก้ตัว คนชั่ว ชอบทำลาย คนมักง่าย ชอบทิ้ง คนจริง ชอบทำ คนระย..ชอบติฯลฯพอละ เดี๋ยวกลอนพาไปยุ่ง

ลองๆวัดดูนะครับ เป็นจริง ไม่เป็นจริง เอามาว่ากัน
pik
Hero Member

13/พ.ย./2554/05:00น.

« ตอบ #46 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 11:53:22 »

ผมชอบกระทู้นี้ของน้ากิมใช้จริงๆได้ความรู้ดีคับผม ขอบคุณน้ากิมใช้คับที่ลงกระทู้ดีๆแบบนี้พร้อมมีภาพประกอบไห้เข้าใจง่ายขึ้นดีคับ ขอบคุณคับน้ากิมใช้ค้าขายรํ่ารวยคับผม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม กำลังใจมาแล้ว มาแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โทรไปคุยกับน้ากิมใช้  น้าอธิบายมาบางที่ผมก็ยัง งง งง เหมือนกันคับ ยิงฟันยิ้ม นึกไม่ออก ยิ้มกว้างๆ มีรูปประกอบคราวนี้มองเห็นภาพเลยคับน้าขอบคุณมากๆนะคับน้าที่อุตสาถ่ายรูปมาประกอบการอธิบายสุดยอดคับ ขอบคุณกระทู้ดีๆแบบนี้คับน้า ขอบคุณเวปแฮมสยามและทีมงานด้วยคับ

Tel.0980624288 ais...ฉันคนโคราชเด่ (ไม่มีอะไรจะขาย...ซื้อซะส่วนใหญ่)  ซื่อมาเล่น เล่นเบื่อแล้วก็ขาย
hs2phh
Hero Member

シラチャハムクラブ

« ตอบ #47 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 08:03:06 »

แฟนคลับน้ากิม รายงานตัวครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

auddy
Sr. Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 03:46:19 »

+100 ขอบคุณคร๊าบ..ความรู้ทั้งนั้น

(E23QFK) ต.บางกระสั้น อ.บางปะอิน จ.อยุธยา
KIM_ANT
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 11:01:43 »

วันนี้ มีเพื่อนๆสมาชิกนักวิทยุุฯ สั่งสายอากาศ และสั่งสายนำสัญญาณด้วย แต่เอาสายเส้นเล็กมาก RG58 15เมตร พร้อมขั้วเข้าให้ด้วย เราก็บอกว่าสัก 6-7 เมตร

พอไหว บอกว่าไม่เป็นไร เอาไว้ฟังอย่างเดียว(ส่งกับฟังมันก็สูญเสียเหมือนกันไม่อยากเสียตังมากเดี๋ยวจะว่าเราจะขายสายเส้นใหญ่ๆ ที่น้าไม่ขายสายนำสัญญาณด้วย เพราะอย่างนี้ เราให้หลักการมากไป เหมือนจะขายสายราคาสูงๆแนะนำสายแล้วเหมือนเรื่องมาก เลยไม่ขาย ไปหาเอาเอง

มาดูว่า กำลังส่งที่เหลือปลายสาย ในความยาว15เมตร ของRG58 กัน ของความถี่245 และ168.475 ที่เขาจะเอาไปใช้งาน

กำลังส่งของ 245  5วัตต์โดยวัดที่สายสั้นๆกับดัมมี่โหลด

วัดที่สาย 15เมตร เมื่อออกปลายสายแล้ว เหลือ... สังเกตุสวิทSWRด้วย

เครื่องดำ ย่าน 168 กำลังส่งโดยประมาญ 5 วัตต์ วัดเหมือนกัน

กำลังส่งที่เหลือ....ปลายสายครับ

ถ้ามีSWR กับดัมมี่โหลดทุกครั้งที่ทำสาย ลองวัดดู เสายาง1-2 วัตต์ คุยได้ถึงไหนถึงกัน แล้วถ้ามันหายไปในสาย 3-4 วัตต์ เสียดายหมั้ย ฮืม
อย่าบอกว่าสายมีหลายอย่างหลายแบบ หลายยี่ห้อ ไม่เหมือนกัน ใช่ ลองวัดดูด้วยเครื่องมือ อย่าวัดด้วยความรู้สึก

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 10
  พิมพ์