HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 พฤษภาคม 2024, 02:15:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SWR ของผมมันเจ๊งแล้วใช่ไหมครับ  (อ่าน 7803 ครั้ง)
umnad
Sr. Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 19:35:14 »

เครื่องเป็นเครื่องเดิมๆ ไม่ได้ปรับแต่งใดๆเลยครับ เป็นเครื่องจาก ยีซีมอนเลยครับ เจ้าคู่นี้ มันมาพร้อมกันเลย แต่อาการฟุ้งนี่ ผมคิดว่ามันฟุ้งแน่ๆครับ เพราะเพื่อนสมาชิก ห่างจากบ้านผมประมาณ4-5 กม. เขาใช้ สเต็ป 10  ความถี่ห่างจากผม4ช่องเวลาผมออกอากาศด้วยเครื่องทั้ง 2 ตัวนี้ เขารับไดเอส5-7 เสียงชัดเจนครับ แล้วลองไล่กับลงมาหาผมที่ช่องที่ผมใช้ มีเสียงผมทุกช่องเลยครับ มันคงต้องส่งไปทำละครับ ทีแรก ผมคิดว่า ผมแมทสายอากาศไม่ดี แต่ลองใช้เครื่อง 135 มาลอง มันกลับไม่เป็นครับ ก็เลยต้องฟันธงว่าเป็นเค้าแหละครับ เมื่อกี้ ได้สอบถามพี่ที่ ขายเครื่อง เขาแจ้งว่า ส่งไปให้เขาครับ เขาจะส่งเข้า ที่ศูนย์ครับ ก็เลยรอดตัวไปได้ครับ ไม่งั้นก็ยังคงสงสัยกับมันอยู่อย่างนี้แหละครับ ที่ซื้อ 2200H มาก็เพราะว่าจะเอามาลองนี่แหละครับ ถ้าผมถามมาในนี้ก่อน ก็คงไม่ต้อง ซื้อมาครับ เสียดายเลย ท่านWCS 2008  ขอบคุณครับ

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 19:35:14 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 20:17:08 »

DR-135 กำลังส่งเท่ากับ IC-2200 หรือเปล่าครับ ถ้ากำลังส่งพอๆกัน 135 ไม่ข้ามช่อง  2200 ก็น่าจะฟุ้งครับ ลองเข้าไปตั้งค่าในเมนูดูก่อนครับ
ที่เมนู W/N(Wide/Narrow) ลองเลือกเป็น N ดูก่อนครับ ทดสอบดูว่ายังข้ามช่องหรือไม่

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 20:17:08 »

umnad
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 21:13:09 »

เข้าไปลองตามที่ท่านแจ้งแล้วครับ NAROWมันไม่เป็นครับ ทดสอบเมื่อตะกี้ สดๆเลยครับ แล้วอย่างนี้ ต้องส่งศูนย์เลยไหมครับ
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #23 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 23:58:07 »

ผมคิดว่าเครื่องน่าจะปกตินะครับ การใช้  Wide Mode จะทำรับและส่งได้กว้าง หมายถึงรับได้ดีและอาจจะรับสัญญาณที่แรงๆข้ามช่องมาด้วย
และที่เราส่งไปก็ข้ามช่องด้วยเช่นกัน ส่วน Narrow จะแคบลงครับ จากที่เคยรับข้างช่องก็ ใช้ Mode นี้ สัญญาณที่ทะลุข้ามมาก็จะลดลงไป
รวมถึงที่เราส่งไปด้วย แต่การใช้ Narrow มีข้อเสียคือส่งไปแล้วเพื่อนสมาชิกบางสถานีอาจจะรับเราเสียงบี้ หรือเสียงเบากว่า Wide ครับ

Selectivity                           

Wide                             More than   6kHz at-6dB
                                         Less than 14kHz at-60dB

Narrow                           Mord than   3kHz at-6dB
                                         Less than 6kHz at-55dB

umnad
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:08:04 »

อ๋อ เข้าใจละ มันต่างกันเยอะเหมือนกัน ครึ่งๆเลย เมื่อก่อนใช้ NAROW เพื่อนถึงได้บอกว่าเสียงเหมือนบีบจมูกเลย เข้าใจว่ามันแค่ บีบแบนด์วิซ แต่ไม่บีบเสียงเรา แต่ใครก็บอกว่ามันบี้ๆ ได้ข้อมูลอีกอย่างแล้วครับ ส่วน2200T ก็คงต้องส่งเข้าศูนย์ครับ เพราะว่า 2 ตัวนี้ มาเมื่อ5/4/55 นี่เองครับ แล้วมันเป็นอาการแบบนี้ เลย ไปเอา2200H มา2 ตัว เมื่อ 18/6/55 นี่เองครับ และลองส่งดู 2200H ไม่เป็นครับ แต่ก็แบบที่แจ้งครับ พีเอ ทั้ง 2 รุ่นไม่เหมือนกัน 2200T เป็น SAV -36 ส่วน พีเอของ 2200H เป็น RA60H1317M  มันจะเกี่ยวกับอาการนี้หรือเปล่าครับ
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:53:20 »

เข้ามาคุยเรื่องเครื่องวัดได้ความรู้เรื่องอื่นๆอีกหลายอย่างเลย  ที่ผมเคยเจอมาเครื่อง IC-2200-T ซื้อมาใหม่ๆจากร้าน จะเอาไปใช้สื่อสารทำกิจกรรมภาคสนาม แกะกล่องออกมาต่อสายนำสัญญาณ ยาว7เมตรไปเข้ากับชุดขาDX ต่อกับเสาโมบายควอเตอร์เวฟ เสาตั้งห่างเครื่องส่งออกไป5เมตรสูงจากพื้นห้อง2เมตร ในห้องประชุมใหญ่ เพื่อจะทดสอบการใช้งานก่อนเอาออกไปกลางแจ้ง เปิดเครื่องพอบีบคีย์แรกเท่านั้นครับ แอร์ในห้องประชุมเสียงดัง ตี๊ดๆ ดังระงมไปทุกตัว ยังกับใครเอารีโมทแอร์ไปกดเปลี่ยนอะไรเล่นเลย ถึงกับต้องปิดแอร์ก่อนครับ  ไม่รู้มันไปกวนกันแบบไหนได้  ส่วนเครื่องแฮนดี้ยืนคุยข้างในไม่เป็นไร ยิงฟันยิ้ม
umnad
Sr. Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 09:23:04 »

เข้ามาคุยเรื่องเครื่องวัดได้ความรู้เรื่องอื่นๆอีกหลายอย่างเลย  ที่ผมเคยเจอมาเครื่อง IC-2200-T ซื้อมาใหม่ๆจากร้าน จะเอาไปใช้สื่อสารทำกิจกรรมภาคสนาม แกะกล่องออกมาต่อสายนำสัญญาณ ยาว7เมตรไปเข้ากับชุดขาDX ต่อกับเสาโมบายควอเตอร์เวฟ เสาตั้งห่างเครื่องส่งออกไป5เมตรสูงจากพื้นห้อง2เมตร ในห้องประชุมใหญ่ เพื่อจะทดสอบการใช้งานก่อนเอาออกไปกลางแจ้ง เปิดเครื่องพอบีบคีย์แรกเท่านั้นครับ แอร์ในห้องประชุมเสียงดัง ตี๊ดๆ ดังระงมไปทุกตัว ยังกับใครเอารีโมทแอร์ไปกดเปลี่ยนอะไรเล่นเลย ถึงกับต้องปิดแอร์ก่อนครับ  ไม่รู้มันไปกวนกันแบบไหนได้  ส่วนเครื่องแฮนดี้ยืนคุยข้างในไม่เป็นไร ยิงฟันยิ้ม
ใช่เลย อาการเดียวกันครับ ทีแรกตั้งใว้ในห้องนอน เปิดแอร์ตามปกติ พอกดคีย์ แอร์หยุดทำงานไปเลย แล้วพอปล่อยคีย์ แอร์ ก็ติด แต่ที่รีโมทแอร์ มันเปลี่ยนฟังค์ชั่นจาก COOL เป็น FUN ได้เองครับ ผมเลยต้องเอามาตั้งไว้ที่โต๊ะวิทยุ สำรองนอกห้องครับ แต่ตัวอื่น ที่เป็น2200Tเหมือนๆกัน ดันไม่ค่อยเป็นเท่าไร จะมีแค่บางครั้ง ที่รีโมทแอร์ร้องบ้าง ในบางครั้ง แต่เจ้าคู่นี้ มันเป็น แทบทุกครั้งครับ ก็เลย อัปเปหิมันออกมาอยู่ข้างนอกห้อง สงสัยมันจะไม่ชอบแอร์ครับ 555
umnad
Sr. Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 09:27:33 »

ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนประสปการณ์กันครับ อันไหนที่เราสงสัย ไม่ค่อยเข้าใจ เราก็ถามเพื่อนๆครับ อันไหนที่เรารู้ ก็แบ่งปัน ให้กับเพื่อนๆครับ จะได้ช่วยเหลือกันได้ ในสิ่งที่เราขาด หรือเพื่อนๆเราขาดไป แบบว่า ช่วยเติมเต็ม ให้กันและกันครับ
umnad
Sr. Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 09:36:45 »

และตอนนี้ ที่ได้มาอีก 1 อย่างคือ 2200T มันได้กำลังส่งสูงตลอดย่าน 136-174 แต่ของ 2200H  มันไม่ได้ตลอดย่านครับ มันจะแคบกว่ากันครับ น่าจะประมาณ 140-160 เนื่องจาก พีเอ มันคนละแบบครับ นี่คือ สิ่งที่ได้ จากในการสอบถามครั้งนี้ครับ ทีแรก ผมเองเข้าใจว่า 2200H มันต้องแรงกว่า และได้ย่านความถี่ กว้างกว่า แต่เอาเข้าจริง ปรากฏว่า มันไม่ใช่อย่างที่คิดครับ ต้องขอบคุณ พี่ๆ ทั้งสองกระทู้เลย ทั้งกระทู้ สอบถามเรื่อง พีเอ ด้วย เพราะว่า มันเกี๋ยวโยงกันครับ
bbch
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 10:05:09 »

อยู่ขอบคุณสำหรับข้อมูล และความรู้ที่นำมาแป่งปันครับ  ยิ้มกว้างๆ
เครื่อง IC 2200T ของผมยังอยู่ในกล่องอยู่เลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุดประจิมที่ริมเมย
O83-2I3863O

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์