HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 พฤษภาคม 2024, 02:12:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลเรื่องเครื่องชาร์จ บ้างครับ  (อ่าน 23388 ครั้ง)
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #90 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 07:24:08 »

ไม่มีปัญหาครับ    สงสัยอะไร ถามหน้าเวบบอร์ดนี่แหละ ถ้าผมพอทราบก็จะช่วยหาคำตอบให้

เอาละ วกมาเข้าเรื่องแบตเตอรี่ สำหรับ ไอคอมจีน  น่าจะรุ่น 995 นะ แบบในภาพ  ปัญหาคือ แท่นชาร์จเดิม ที่มากับวิทยุ ไม่สามารถ ชาร์จได้ แบตฯก้อนนี้ซื้อมาใหม่ครับ
ก็สงสัย ว่าแบตฯเสียหรือเปล่า  เลยเอา มัลติมิเตอร์มาวัดดู วัดตรงๆ ที่ขั้วเข้าวิทยุครับ วัดได้ 0 โวลท์
ไม่กล้าวินิจฉัยครับ เพราะ ในแพ็คที่เห็นมันมีวงจร ฯที่ทำงานร่วมกับแบตฯอยู่(เรื่องนี้เก่งไม่พอครับ)
แต่ที่แน่ๆ  เครื่องชาร์จของมัน ปฏิเสธ การชาร์จ  (เสียบลงไปไฟแดงไม่โชว์)
ก็เลย ไหนๆ ก็ไหนๆ  ขี้เกียจไปบ้านหม้อ
เอาเครื่องชาร์จ เอนกประสงค์ ต่้อตรงเข้าไปเลย  โดยปรับให้เป็น โหมดการชาร์จ  ลิเธี่ยม - ไออ้อน
ออก  3.6 โวลท์ ต่อเซล  ปรับให้ชาร์จที่ 2 เซล ได้ 7.2 โวลท์  ใช้กระแสชาร์จ 500 มิลลิแอมป์
ครับ เครื่องชาร์จ เอนกประสงค์ สามารถ ชาร์จแบตฯที่มีปัญหานี่ได้ครับ

วี-8 กับ  วี-68 เท่านั้น
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #90 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 07:24:08 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
M_moto
member..
Hero Member
*

ชาติ ศาส กษัตริย์ และประชาธิปไตย

« ตอบ #91 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 11:19:52 »

มีเรื่องสอบถามเพิ่มเติมครับพี่  ผม ดิสชาร์จออก ที่ 0.3A เครื่องดิสชาร์จตัดการดิสชาร์จ ที่ 5.1 โวลท์  มีเสียงเตือน "ปิบๆ" ประมาณ  5 ครั้ง  เครื่องขึ้นแบบในภาพ  (NiMH กับEND ติดสลับกันครับ)  แล้วไม่ยอมชาร์จต่อ  สอบถามผมตั้งอะไรผิดไปหรือปล่าวครับ

อีกประการ Mystery B6AC  สามารถรีเซ็ต  เป็นค่าโรงงาน(เดิมๆ) ได้หรือไม่ครับ

ขอบพระคุณอย่างสููงครับพี่

ชุมพล  สายรัศมี  HS6XKB   145.700MHz(-600MHz) / CB245=CH76=น้ำริน01 / 27MHz AMFM=CH19C=M_moto
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดตาก  165  หมู่ 7  ต.ไม้งาม  อ.เมือง จ.ตาก 63000
12call : 085 725 7926   e-Mail :M_moto(แอท)windowslive.com
« ตอบ #91 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 11:19:52 »

ja_jead
Hero Member

« ตอบ #92 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 11:48:50 »

แบตฯ ที่ท่านมาดิสชาร์จ กี่ก้อนครับ  ให้ประมาณการ ว่า แบตฯ Ni-mh ดิสชาร์จไม่ควรให้แรงดันต่ำกว่า 0.9 โวลท์ต่อ ก้อน  (ราวๆ นั้น) หก ก้อน ก็ตั้งให้เครื่องชา์ร์จ ตัดดิสชาร์จที่  5.4 โวลท์ครับ

มันมีโหมดนึง ให้กด ปุ่มที่สอง จากขวา  (กดปล่อย หลายครั้ง)  ซึ่งจะเป็นการดิสชาร์จ  แล้ว ชาร์จต่อ  แบบ อัตโนมัติ
จะมี สัญลักษณ์  D->C  นั่นหมายถึง  ดิสชาร์จ เสร็จ แล้วชาร์จต่อ  อัตโนมัติ  มีให้เลือก 1-5 เที่ยวครับ
สัญลักษณ์ C->D  หมายถึง ชาร์จเสร็จ แล้วเครื่องมัน  ดิสชาร์จ อัตโนมัติ  พอตัดการทำงาน มันจะมีตัวเลข แสดงผล  ชาร์จเข้าไปเท่าไร   ดิสชาร์จ ออกมาเท่าไร  เพื่อไว้เปรียบเทียบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2012, 11:51:45 โดย ja_jead » บันทึกการเข้า
M_moto
member..
Hero Member
*

ชาติ ศาส กษัตริย์ และประชาธิปไตย

« ตอบ #93 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 12:05:37 »

ของผม 6 ก้อนครับพี่

ตอนนี้ผมตั้ง  NiMH CYCLE *  DCHG>CHG 3  

ลองดิสชาร์จออก ที่ 0.3A เครื่องดิสชาร์จตัดการดิสชาร์จ ตั้งที่ 5.4 โวลท์  มีเสียงเตือน "ปิบๆ" ประมาณ  5 ครั้ง  เครื่องขึ้นแบบในภาพ  (NiMH กับEND ติดสลับกันครับ)  แล้วไม่ยอมชาร์จต่อ  เหมือนเดิมครับ

ขอบพระคุณอย่างสููงครับพี่

ปล. Mystery B6AC  สามารถรีเซ็ต  เป็นค่าโรงงาน(เดิมๆ) ได้หรือไม่ครับ

เพิ่มเติมจากพี่ HS5ELY เป็นแบต ที่ยังไม่ได้ลงกล่องครับ  อยู่ด้านนอก  ไม่ได้ใส่ไดโอดและเทโมครับ  ขอบพระคุณครับพี่

คือถ้ามีปัญหา  จะได้แจ้งทางร้านเขาครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2012, 12:28:58 โดย M_moto » บันทึกการเข้า
HS5ELY
Hero Member

« ตอบ #94 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 12:15:03 »

ดีสชาร์ทแบตฯ ว. เท่าที่เจอคือ มันมีวงจรหรือไดโอดกันไฟไหลย้อนตรงขั้วน่ะครับ
เพื่อป้องกันการช๊อต เวลาเราเผลอเก็บแบตฯ ไว้ในกระเป๋า ทำให้ดีสชาร์ทไม่ได้
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #95 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 14:00:58 »

มันจะไม่ชาร์จเลย นะครับ  ต้องรอ อย่างน้อยประมาณ 5 นาที  เดี๋ยวผม ลองไปเล่น  เครื่องของจีน  ที่ทำงาน แล้ว ลองเปรียบเทียบ ดูครับ ใจเย็นๆ
อ้อ  การตั้ง ไซเคิ้ล  เอาแค่ รอบเดียวก่อนครับ  
เท่าที่เคยเจอ เครื่องชาร์จของผม ถ้า แบตฯที่จะนำมาทดสอบ  กระแสน้อยกว่าปกติ  หรือ ดิสชาร์จหมดไว
เครื่องชาร์จ มันจะแจ้งว่า   "DRY"  แล้วรอ อีก ประมาณ 5 นาที เครื่องชาร์จจึงจะชาร์จให้ อัตโนมัติ ครับ

แต่ ที่ดูในหน้าจอ  หากหน้าจอ ที่กระทู้คุณบอกมานั่น  ในโหมด ชาร์จ แบบ ไซเคิ้ล ไม่ได้ขึ้นแบบนั้นครับ  เดี๋ยวผมไปลองดูให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2012, 14:04:22 โดย ja_jead » บันทึกการเข้า
M_moto
member..
Hero Member
*

« ตอบ #96 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 14:49:37 »

เรียบร้อยครับ  ได้ผลแล้ว  อ่านคู่มือแทบตาย  อย่างว่าละครับ  เครื่องแรกในชีวิตครับ

ประการแรก  ผมต้องเริ่มชาร์จจากเมนู  NiMH CYCLE  DCHG>CHG 3  แล้วระบบจะ DCHG เสร็จแล้ว CHG ต่อ  ตามที่เราโปรแกรมไว้  ผมดันไปเริ่มที่ เมนู CHG หรือไม่ก็ DCHG  มันก็บอกว่าเสร็จแล้วไม่ทำงานต่อครับ  55

ประการที่ 2  ผมโดนเมนูตั้งเวลา 120 นาที  เวลาชาร์จมันเลยสิ้นสุดที่  120 นาที ทุกครั้งครับ   หาตั้งนาน  ตอนนี้แก้ไขเมนูเป็นที่เรียบร้อยครับ  ชาร์จผ่านเวลา  120 นาที  ไปแล้ว  5555

อย่างที่บอกครับ  ถ้าเป็นเครื่องชาร์จแบบเก่าๆละผมไม่ว่าแบบไหนว่ามา  นี้ของเล่นใหม่ครับ อ่านคู่มือไป ทำไป ปวดหัว  แต่มันพะยะขะ  เดียวเครื่องชาร์จเสร็จ จะเอาผลมาให้ดู  0.1A เข้า 1300mAh  (นานเกินไปปล่าวไม่รู้ครับพี่)

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านครับ

รายงานผล  ณ เวลา  21.00 น  ผลการชาร์จออกมาเป็นเช่นนี้  ยังชาร์จไม่เสร็จคงทั้งคืนครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2012, 21:09:14 โดย M_moto » บันทึกการเข้า
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #97 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 15:11:23 »

อันนั้น ชาร์จแบบ ชาร์จช้าครับ แต่ข้อดี  ถนอมแบตฯ
ระวังจะใช้งานไม่ทันใจ  เดี๋ยวจะมาด่า เครื่องชาร์จเข้า
ผมชาร์จแบบมีเวลาครับ   คือ  ทิ้งไว้ทั้งคืนเลย  แต่ เครื่องชา์ร์จพวกนี้มีข้อเสีย คือ ถ้ืาไฟดับ หรือ ไฟกระชาก
มันจะหยุดการชาร์จ  และ หน้าจอ มันจะค้างอยู่ที่โหมด ที่เราเลือกครับ
ถ้าผม ชาร์จไว้ทั้งคืน ผมจะต่อ ผ่าน เครื่องสำรองไฟ ของคอมฯ หากเวลา ไฟตก หรือ ไฟดับไม่นาน มันก็จะไม่มีปัญหา อะไรครับ
ลอง หาข้อมูลคุณสมบัติ ของ แบตเตอรี่ ที่เราใช้งานดูครับ  สามารถ ชาร์จ กระแส สูงสุดได้เท่าไร เอาตรงนั้นมาใช้ ให้เกิดประโยชน์ในกรณีที่เรา ต้องการความเร่งด่วน ต่อการใช้งานครับ
M_moto
member..
Hero Member
*

« ตอบ #98 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 09:09:41 »

รายงานผล  ณ เวลา  08.00 น  ผลการชาร์จตามที่เห็น เวลา 999.99  ไม่เปลี่ยนแล้ว  ค้างเลย  ยังชาร์จไม่หยุด  ถ่านไม่ร้อน  ตกลงมันไงหว่า

ขออนุญาตหยุดการชาร์ก่อนละกัน  เอาเท่านี้ก่อน  ไม่รู้ว่าไง  ผลได้ตามนี้ครัย

แต่แบตผมมัน 1300 นะครับ  ไงมันได้ตั้ง 1900 หาว่า

เอามิเตอร์วัดหลังจากชาร์จเสร็จ

เดียวสายๆจะลอง liion

คาใจครับ  ผ่ามาดูดีกว่า  มันจุขนาดไหน  มันก็ 1300 นี้หว่า  ไหงได้ตั้ง 1900  มันเป็นไปได้  55555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2012, 11:34:09 โดย M_moto » บันทึกการเข้า
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #99 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 09:40:38 »

เครื่องชาร์จ มันไม่ตัด การชาร์จครับ  บางทีมันมีองค์ประกอบหลายๆ อย่าง
-คุณภาพของแบตฯ
-กระแสที่ชาร์จอาจจะน้อยเกินไป สำหรัลแบตฯที่เราน้ำมาชาร์จ แต่ก็ดีครับ  แบตฯไม่ร้อน
-การประมวลผลของเครื่องชาร์จ
-บางฟังชั่น เราตั้งไว้แบบไหน
แต่ที่แน่ๆ  แบตฯก้อนที่เราชาร์จมีกระแสไฟไว้ใช้งานครับ
เอามาใช้ สักพัก แล้วเอาไปชาร์จเพิ่มกระแสที่ชาร์จดูครับ

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11
  พิมพ์