HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
30 พฤษภาคม 2024, 05:18:48 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม ท่านที่ใช้ ไอคอม V82-T  (อ่าน 15987 ครั้ง)
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 10:17:28 »

ถ้าไม่มีซ็อกเก็ตตเสียบโมดุลเสริม UT-108 UT-114 / 118 สันนิษฐานได้เลยว่าเครื่องจีนครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 10:17:28 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 10:57:47 »

ขอบคุณครับ ...........ผมมั่นใจ  ครับ ว่า ไอคอม รุ่นปัจจุบัน  ที่ไม่ใช่ตัวท็อป (ราคาระดับตลาดๆ) น่าจะทำจากจีนแล้ว
แต่ที่ผมสงสัย    V82-T ที่ผ่าน มาจาก GSR มันมี ซ็อคเก็ตมั้ยครับ
 แล้ว ถ้ามันมีมา  หากเป็นรุ่นที่ทำขายในประเทศไทยโดยเฉพาะ
จะมีกี่คนครับที่จะเอาแผงออปชั่น นั่นมาใช้งาน
นั่นแหละครับ  ที่ผมกำลังคิดอยู่  เป็นไปได้มั้ยครับ ว่าเขาทำออกมาหลายล็อท
หรือ  รุ่นที่ผมมีอยู่นี่เป็นแค่การ จงใจทีจะทำให้เหมือน

ส่วนแท่นชาร์จ BC-137เต็มตัด  ที่ได้มา ทดสอบดูแล้ว  ประสิทธิภาพเป็นที่น่าพอใจครับ

วี-8 กับ  วี-68 เท่านั้น
« ตอบ #11 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 10:57:47 »

Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 12:32:31 »

ขอบคุณครับ ...........ผมมั่นใจ  ครับ ว่า ไอคอม รุ่นปัจจุบัน  ที่ไม่ใช่ตัวท็อป (ราคาระดับตลาดๆ) น่าจะทำจากจีนแล้ว
แต่ที่ผมสงสัย    V82-T ที่ผ่าน มาจาก GSR มันมี ซ็อคเก็ตมั้ยครับ
 แล้ว ถ้ามันมีมา  หากเป็นรุ่นที่ทำขายในประเทศไทยโดยเฉพาะ
จะมีกี่คนครับที่จะเอาแผงออปชั่น นั่นมาใช้งาน
นั่นแหละครับ  ที่ผมกำลังคิดอยู่  เป็นไปได้มั้ยครับ ว่าเขาทำออกมาหลายล็อท
หรือ  รุ่นที่ผมมีอยู่นี่เป็นแค่การ จงใจทีจะทำให้เหมือน

ส่วนแท่นชาร์จ BC-137เต็มตัด  ที่ได้มา ทดสอบดูแล้ว  ประสิทธิภาพเป็นที่น่าพอใจครับ

icom 1 รุ่น ไม่มีตัวท๊อปตัวรองครับ
ถ้าไม่แท้ ก็ ปลอม มีแค่สองอย่างครับ
ksurachet
Hero Member

อาชีพ: เรือจ้าง

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 12:40:33 »

อ่า ... มาเก็บความรู้ครับ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ สุพรรณฯ - อ่างทอง - กรุงเทพ ยิงฟันยิ้ม
บัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขาโพธาราม เลขที่ 708-0-27990-9 ชื่อบัญชี นายสุรเชษฐ์  แก้วปาน
Inbox : www.facebook.com/messages/518135484985673
Line id : ksurachet
my : 089-915-5556
AIS : 081-763-4547
beer.etc34
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 12:42:47 »

BC-137 มันไม่ตัดเองนะครับ + เลิกผลิตแล้วด้วยครับ (แก้ไข หมายถึงแผ่น Spacer ครับ ผมจำสับสนนิดหน่อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 12:46:25 โดย beer.etc34 » บันทึกการเข้า

beer.etc34 changed username to icmt_06.
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 15:58:14 »

BC-137 มันไม่ตัดเองนะครับ + เลิกผลิตแล้วด้วยครับ (แก้ไข หมายถึงแผ่น Spacer ครับ ผมจำสับสนนิดหน่อย)

ทดสอบแล้วครับ   4  ชั่วโมงตัดครับ
ที่คุณบอกไม่ตัดเข้าใจครับ   เพราะตัวนั้นผมก็มีใช้อยู่

ตามที่ผมบอกแต่แรกครับ    อันนึงใช้ กับ  วี8   ส่วนอีก อันนึง  ใช้กับ วี82 ได้   ทั้งๆ ที่เป็นรุ่นเดียวกัน
แต่ รายละเอียดไม่เหมือนกัน และทำจากจีน  ทั้งคู่ครับ

และเรื่องเกี่ยวกับ  กินกระแสไฟ นี่   วี8  ประหยัดแบตฯได้ดีกว่า  วี82(จีน)  ครับ  ตอนปิดเครื่อง เสียบแบตฯคาไว้ ไม่ต้องกังวล เหมือน วี82 ครับ

ผมใช้ วี82   .......จำเป็นต้องใช้เพราะ ที่ทำงาน ต้องเข้าฟังชั่น  โทน
วี8  ...............อันนี้มีเพื่อ ลองใช้เมื่อเทียบ กับ วี82  จีน
ซี168 .............เพื่อนเอามาขายให้  หน้าตาเครื่องภูมิฐานดี
วี68 ..............ประหยัด   ทั้งราคา  และ พลังงาน  แต่ เสียอย่าง เข้า ฟังชั่นโทน ไม่ได้

แต่ เวลาใช้งานจริงๆ
ผมใช้  IC-950 เพราะ มันเล็ก เบา พกพาง่าย  และ หล่นง่าย (ตัวมันสั้น) ชอบตรงที่ เปิดวิทยุ เอฟเอ็ม ฟังข่าว  ได้
แต่ วิทยุใหญ๋ๆ หนักๆ ราคาแพงๆ มันทำไม่ได้ ยิ้มกว้างๆ
แต่ถ้าถามว่า ทำไม ไม่พกวิทยุ เอฟเอ็ม อีกเครื่องล่ะ  ขอบอกว่า มันเกะกะ ครับ
IC-950 มันสามารถตอบสนองต้องการในตัวเดียวกัน พร้อมกัน  ทั้งสองฟังชั่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 16:25:59 โดย ja_jead » บันทึกการเข้า
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 19:18:28 »

icom 1 รุ่น ไม่มีตัวท๊อปตัวรองครับ
ถ้าไม่แท้ ก็ ปลอม มีแค่สองอย่างครับ

ผมหมายถึง รุ่นอื่นๆ  ที่ไม่ได้ขายในบ้านเราน่ะครับ
  ลองไปดูที่เวบ ไอคอม ของอเมริกาสิครับ
ว่ามันไม่ได้มีแค่  วี 85  หรือ  วี80
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 19:36:51 »

BC-137  ตัวที่ใช้กับ V8 จะบรรจุ อยู่ในกล่อง แบบนี้ครับ  ซื้อมาจากแผงลอยย่านบ้านหม้อ
ไม่สามารถ นำ วี82 ทั้งตัวใส่ลงไปได้
ส่วน ที่มากับ  ในชุดของ วี82t นั้น  ต้องไม่อันใด ที่จงใจที่จะ ลอกเลียนแบบกันครับ

จากที่เรียนถามท่านที่ใช้ V82T ที่มีทะเบียน  รูแกนกลางขั้วเสาอากาศ เป็นสีทอง เหมือนของ ไอคอมบ้านหม้อครับ

ผมถึงได้ตั้งข้อสังเกตุว่า  สินค้าแต่ละล็อท จะต่างกันน่ะครับ ทำให้ยึดอะไรถือ อะไร เป็นหลักคงจะลำบากแล้วละครับ เกี่ยวกับ เรื่องแบบนี้

และ ผมเชื่ออย่างสนิทใจครับ ว่า Icom  V82-T ตัวที่ผม ครอบครองอยู่  เป็นของที่ทำมาจาก ประเทศจีน  100 เปอร์เซ็นต์ครับ

Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 19:49:49 »

ขอบคุณครับ ...........ผมมั่นใจ  ครับ ว่า ไอคอม รุ่นปัจจุบัน  ที่ไม่ใช่ตัวท็อป (ราคาระดับตลาดๆ) น่าจะทำจากจีนแล้ว
แต่ที่ผมสงสัย    V82-T ที่ผ่าน มาจาก GSR มันมี ซ็อคเก็ตมั้ยครับ
 แล้ว ถ้ามันมีมา  หากเป็นรุ่นที่ทำขายในประเทศไทยโดยเฉพาะ
นั่นแหละครับ  ที่ผมกำลังคิดอยู่  เป็นไปได้มั้ยครับ ว่าเขาทำออกมาหลายล็อท
หรือ  รุ่นที่ผมมีอยู่นี่เป็นแค่การ จงใจทีจะทำให้เหมือน

ส่วนแท่นชาร์จ BC-137เต็มตัด  ที่ได้มา ทดสอบดูแล้ว  ประสิทธิภาพเป็นที่น่าพอใจครับ

ผมหมายถึง รุ่นอื่นๆ  ที่ไม่ได้ขายในบ้านเราน่ะครับ
  ลองไปดูที่เวบ ไอคอม ของอเมริกาสิครับ
ว่ามันไม่ได้มีแค่  วี 85  หรือ  วี80

V80-V80 Sport ต่างกันแค่อุปกรณ์ในชุดที่ให้

V80 คือชุดปกติที่ขายในตลาด มีแท่นชาร์จกับแบตฯให้

V80 Sport คือชุดที่ไม่มีแบตฯกับแท่น แต่ให้รางถ่านใช้ถ่าน AA อย่างเดียว
              เป็นชุดที่ส่งให้กองทัพ เพราะในสนามจะไม่มีการใช้แท่นชาร์จเพราะระหว่างการรบไม่มีปลั๊กไปให้เสียบแท่น
              แกะถ่าน AA ใส่อย่างเดียว ตัวเครื่องสเปคเดียว อันเดียวกันครับ

จะสังเกตุได้ว่า V80 V80 Sport จะมีอัพชั่นเสริม(ใช้อุปกรณ์เสริม)ตัวเดียวกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 19:51:59 โดย datechainat » บันทึกการเข้า
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 19:53:40 »

จะแท้  หรือ  ไม่แท้  ณ เวลานี้ กับการที่ต้องลงทุนมากกว่า  ซื้อจากที่อื่น
ทำไงได้ล่ะครับ (ไม่มีความรู้ใด ที่ได้ มาโดยไม่ลงทุน)

จากการที่ใช้งานเปิดเครื่องเฝ้าฟัง  เฟสไม่ลงเหมือนตัวอื่น  นี่ผมก็ใช้งานมันได้อย่างสุขใจแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ

ในภาพ  แท่นมิได้มีไว้ชาร์จ  แต่มีไว้เพื่อตั้ง ไม่ให้เครื่องมันล้ม
โดยฝาหลัง เป็นกล่องแบตฯเปล่าๆ  ต่อสายออกมา ใช้แบตฯ ลิเธี่ยม ฯ ที่ซื้อมาจากในห้องซื้อขาย พร้อมแท่นชาร์จ เพื่อ เป็นแหล่งจ่ายไฟ  ให้กับ  เจ้า  V82
(ผม ไม่นิยมแหล่งจ่ายไฟที่เป็น  สวิทชิ่ง หรือ  เรกกูเลเตอร์ ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์ 2011, 10:02:18 โดย ja_jead » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์