HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
02 มิถุนายน 2024, 05:42:29 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งประชาสัมพันธ์ วันนี้กลุ่ม 65 เพื่อนกันตะวันเหนือเชียงใหม่ DX ทางไกลครับ  (อ่าน 4120 ครั้ง)
punks2005
Hero Member

VIP

« เมื่อ: 28 สิงหาคม 2010, 11:24:12 »

แจ้งประชาสัมพันธ์ วันนี้กลุ่ม 65 เพื่อนกันตะวันเหนือเชียงใหม่ DX ทางไกลครับ ณ ลานฮ.ดอยสุเทพ ครับ

กิจกรรมทดสอบสัญญาณกลุ่มตะวันเหนือเชียงใหม่ 2m SSB/CW DX Doi Suthep วันที่ 28 สิงหาคม นี้ เวลาบ่ายเป็นต้นไป ขอเชิญเพื่อนสมาชิกร่วมทดสอบสัญญาณได้ครับ

เรียกว่าเป็นการ pre-DX ดีกว่าครับ เพราะอุปกรณ์มีแต่ชุดเล็ก เก็บข้อมูลไว้เตรียม DX ใหญ่ฤดูหนาวอีกที

เบื้องต้น 11e  1bay horizontal  144.9375MHz USB , 144.061MHz CW (sorry, none digital mode)

~1,600 m ASL 

รายละเอียดดังนี้
เสาร์ 28 สค.นี้ เชิญฮอมปอยกิจกรรม 2m SSB CW DX ดอยสุเทพ 
เนื่องจากขณะนี้นักวิทยุสมัครเล่นในส่วนกลางและปริมณฑล รวมไปถึงภาคต่างๆของไทยเริ่มเล่นโหมด SSB และ CW กันบ้างแล้ว
ล่าสุด กทม.-สุรินทร์ ติดต่อกันด้วย CW โดยใช้กำลังส่ง QRP ระยะทางราวๆ 300 กว่า กม.

ย้อนกลับไปราว 17 ปี สมาชิกเคยแบกสายอากาศ ฐานเสา เครื่องวิทยุ และที่ขาดไม่ได้คือ บูสเตอร์(กำลังส่งไม่ถูกเปิดเผย) ขึ้นไปทดลอง DX บนลานฮ.พระตำหนักฯ
สถานการณ์ในวันนั้นท้องฟ้าแจ่มใส อากาศหนาวเหน็บ สายอากาศทิศทางแบบ 2 แผง พยายามเรียก กทม. อยู่นาน ก็เจาะไม่เข้า สัญญาณไปตกแถวๆอยุธยาเท่านั้น อัดไปเท่าไรก็แล้ว

จนเกือบเที่ยงคืน สถานีเล็กๆใน กทม.เริ่ม QRT ช่องสัญญาณเลยว่าง เราจึงติดต่อ กทม.ได้สำเร็จ (อย่าลืมว่าสมัยนั้นยังไม่มีโทรศัพท์มือถือใช้ จึงไม่สามารถนัดหมายช่องว่างๆกันทางโทรศัพท์ได้)

สมัยนั้น กรมไปรษณีย์ฯอนุญาตให้นักวิทยุสมัครเล่นไทยใช้การผสมคลื่นได้เพียง FM เท่านั้น การผสมคลื่นแบบนี้ ข้อดีคือเสียงชัดเจน แต่ข้อเสียคือ เปลืองแถบความถี่ ต้องใช้กำลังส่งสูงในการติดต่อทางไกล

ตอนนี้ ทางการ(กทช.)อนุญาตให้เราใช้การผสมคลื่นแบบอื่นได้แล้ว ทั้ง SSB CW และ digital mode

การผสมคลื่นแบบ SSB ใช้เสียงผสมกับคลื่น แล้วตัดคลื่นพาห์แถบที่ไม่ใช้ส่งออกไป ใช้กำลังส่งน้อย คลื่นก็เดินทางไปได้ไกล
แบบ CW ไม่มีการผสมคลื่นพาห์กับคลื่นเสียง แต่ส่งคลื่นพาห์ออกไปโดดๆ ตามการกดคันเคาะ ใช้กำลังส่งน้อยๆ คลื่นก็เดินทางไปได้ไกลมาก เพราะเสมือนไม่ต้องแบกอะไรไปด้วยเลย

ล่าสุดได้รับรายงานจาก กทม.ว่า ติดต่อกับจ.สุรินทร์ได้ด้วยโหมดเสียงพูด (SSB) ซึ่งระยะทางราวๆ 300 กว่ากิโลเมตร

นั่นเป็นรายงานของสถานีประจำที่ ตั้งบนพื้นราบ สายอากาศน่าจะสูงจากพื้นดินไม่เกิน 30 เมตร

แต่ของเราจะไปตั้งพอร์เทเบิลบนดอยสุเทพ ซึ่งได้ความสูงจากระดับน้ำทะเลพันกว่าเมตร

เป้าหมายของเราน่าจะไกลกว่านั้นรายงานล่าสุด แบบด่วนจี๋ 

กทม.ติดต่อมาเลเซียได้แล้วครับ

ย่าน 2m นะครับ ไม่ใช่ HF

เป็นการเริ่มจาก WSJT(ดิจิตอลโหมด) แล้วมา cw แล้วก็คุยกันได้ด้วย SSB ไม่พอ ยังเล่นยิงสะท้อนดาวตกด้วย WSJT อีกต่างหา 

10 วัตต์ครับ กทม.-มาเลเซีย

ออกอากาศที่ความถี่ 144.9375 โหมด SSB
ความถี่รับ               144.0610 โหมด CW
อย่างไรแล้วเชิญร่วมทดสอบในวันนี้ เวลาประมาณ 13.00 น. เป็นต้นไปครับ เรียนเชิญเพื่อนักวิทยุสมัครเล่น จังหวัดเชียงใหม่และใกล้เคียงที่สนใจ มาแอ่วตวยเน้อครับ
ขอบพระคุณเวปแฮมสยามมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ด้วยความเคารพ
HS5SSH

R. Noppadol

ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขา เซ็นทรัลแอร์พอร์ตพล่าซ่า เชียงใหม่
เลขที่ บช.4572207019

081-7060860 // mail:punks2005(แอท)hotmail.com // Line:indy108

http://www.pralanna.com/indy108
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 28 สิงหาคม 2010, 11:24:12 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
punks2005
Hero Member

VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2010, 08:30:03 »

สิ้นสุดการ dx ไปเมื่อวานผลที่ได้ พอใจในระดับหนึ่ง ขอบคุรเวปแฮมสยามสื่อกลางเพื่อนนักวิทยุสมัครเล่นมากครับ
ขอฝากเวปไซด์ด้วยนะครับ มีประมวลภาพกิจกรรมในงานนี้ ครับ

http://www.tawannureclub.com/forum/index.php/topic,991.0.html
http://www.tawannureclub.com/forum/index.php/topic,993.0.html

สมัครสมาชิกก่อนนะครับถึงจะเห็นภาพ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกและเวปแฮมสยามสื่อสารอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม 2010, 13:51:27 โดย punks2005 » บันทึกการเข้า
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2010, 08:30:03 »

cm5618 ห้ามซื้อขาย กรุณาชี้แจงกรณีประมูลสินค้าได้แล้ว ไม่เอา
member..
Hero Member
*

ความเชื่องช้าย่อมเกิดขึ้นกับคนชราเท่านั้น

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2010, 08:51:17 »

เข้าไปดูรูปไม่เห็นทำไงดี

ชัยพร กาวิละ รอจ่ายปณ.ศาลากลางจังหวัดเชียงใหม่50300 T.0814694972 HS5UXH(แอท)สัปปะรดch65
http://www.facebook.com/ha5uxh?ref=tn_nonslim
punks2005
Hero Member

VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2010, 13:51:32 »

สมัครสมาชิกก่อนนะครับถึงจะเห็นภาพ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกและเวปแฮมสยามสื่อสารอีกครั้งครับ
cm5618 ห้ามซื้อขาย กรุณาชี้แจงกรณีประมูลสินค้าได้แล้ว ไม่เอา
member..
Hero Member
*

ความเชื่องช้าย่อมเกิดขึ้นกับคนชราเท่านั้น

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2010, 13:58:48 »

รับทราบครับ
namping2007
Sr. Member

HS5QYK อ.หางดง เชียงใหม่ QTH

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 10:51:18 »

ทำไมเวปสมัครยากจังครับ.สมัครแล้วนะครับแต่รอลิงค์เมล์ยืนยันตนมา2วันละครับ.

โทร.0838645741. ณรงค์  คำทัศน์  116 ม.3 ถ.เชียงใหม่-หางดง ต.หางดง อ.หางดง จ.เชียงใหม่ 50230
punks2005
Hero Member

VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 11:06:59 »

ทำไมเวปสมัครยากจังครับ.สมัครแล้วนะครับแต่รอลิงค์เมล์ยืนยันตนมา2วันละครับ.
ขอโทษครับพี่ มันมีบอทจาก ต่างประเทศมาบุกจำเป็นต้องคัดกรองก่อนนะครับ แนะนำสมครัสมาชิกโดยใช้นามเรียกขานหรือใช้เมลล์ที่สมัครของ hotmail หากยังไม่มuก่ใช้อะไรก็ได้ครับเดี๋ยวผู้ดูแลจะ เข้าไปรับเองครับ รอนิด

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์