HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 12:12:30 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมอยากเล่น 27 MHz  (อ่าน 12239 ครั้ง)
hs2tij
Hero Member

ความเสี่ยงคืออีกชื่อหนึ่งของโอกาส

« เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 16:39:59 »

ผมเอง ตอนนี้กำลังปลุกปั้น อยู่(นึกสมัยตอนเด็กที่ดิ้นลนอยากเป็นนักวิทยุสมัครเล่น)

เพราะ เดี๋ยวนี้ อะไรๆก็ง่ายไปหมด ผมรู้สึกว่า มันขาดความมันสื ความอดทน อยากคุยกันชัดๆ ก้ระบบมากมาย ทั้ง คอม ทั้งวิทยุ ทั้งโทรศัพท์
ผมนึกถึงเมื่อ ๒๐ ปีก่อน สมัยผมมีแค่เครื่องแฮนดี้ กับ สายอากาศโพเด็ดไดโพลแค่ สแต๊กเดียว แหล่งพลังงาน แบท จยย. (ก่อนหน้าเป็นสายอกาศแบบยาง โพลเด็ดฯก็รุ่นพี่ให้มา) ติดต่อได้ไกล ๓๐ กม. ลืมบอกความสูงของสายอากาศแล้วแต่ปี เพราะมันอยู่ยอดมะม่วง  ยิงฟันยิ้ม

ในสมัยนั้น พอเริ่มตั้งตัวได้ (ก็ยังมีแฮนดี้อยู่โมบายแพงมาก) กับ เสาแป๊บ ๑๒ ม. สายอากาศ งอกมาอีกห่วง ติดต่อได้ดีเมื่ออากาศเปิด สามารถ แลกเปลี่ยน QSL card กันเองในย่านเรา รู้สึกสนุกมาก เก็บสะสมกันเลย ทีเดียว(ย้ายบ้านใส่กล่องไว้กล่องนั้น อยู่ไหนไม่รู้น่าแปลกหายทั้งกล่องเสียดาย  ร้องไห้ )

ชมรมต่างๆ รวมกันทำ DX (รวมทั้งผมด้วย รวมตัวกันไปค้างตามที่ต่างๆเพื่อ DX ) อินเตอร์เนทก็เริ่มมีแต่ไม่มาก เข้าถึงลำบาก เพื่อน นักวิทยุ ก็รู้จากการ CQ บนความถี่บ้าง บอกกล่าวกันบ้าง พากัน มาร่วมทดสอบ ชมรมฯ ผม ทดสอบสัญญาณ ๒๔ ชม. ได้ เป็น พันสถานี แจก QSL ทุกท่าน ผลัดกัน เป็น เนทคอนโทร มีมาทดสอบทั้งคืน ทั้งวัน

เพื่อนรุ่นเก่าๆ ที่รอผลสอบ ๒ เดือน รอใบประกาศอีกสองเดือน คงได้ผ่านเหตุการณ์เหล่านี้มาบ้าง

ที่มาเล่าไม่ใช่อะไร วันนึง ผมมานั่งคิดแล้วคิดถึง เปิด ยูทูปไปเจอการติดต่อ แบบ SSB ย่าน 11 เมตรเข้า ทำให้รู้สึกถึงวันเก่าๆ ที่มันยากนะ กว่ามันจะไปได้ไกล แถมมี QSL CARD มายืนยันกันด้วย แล้วก็ส่งแบบ จม.(เหมือนสมัยก่อน) รู้สึกถึงการติดต่อช่องตรง ไม่ผ่านระบบใดๆ แต่ไปได้ไกล

มันอาจเป็นความรู้สึกของ นักวิทยุสมัครเล่นบางท่าน ที่หวนคิดถึงวันที่เริ่มต้น แล้วมันก็เป็นวันที่ผมหวนคิดถึงมันเช่นกันครับ (คงต้องเริ่มปั้นสถานีแล้วล่ะครับ)

เพื่อนๆท่านอื่น เล่น ย่านนี้ล่ะครับ ทำไมถึงชอบมัน  ยิงฟันยิ้ม

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 16:39:59 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS2KWO
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 19:31:29 »

ผมก็เร่ิมต้นด้วยเสาชักสิบท่อนกับเครื่อง ic 2n  ความสูงสายอากาศขึ้นอยู่กับแรงที่มีเพื่อปีนขึ้นไปคุย
บนยอดมะม่วงครับ มือนึงกดคีย๋มือนึงปัดมดแดง ส่งได้ไกลสิบ กม ดีใจแทบแย่  นึกถึงทีไร
ขำตัวเองทุกที ทำไปได๊ 55555

ชนะ โห้เหรียญ.(153RT426 , คนหลังเขา )  ที่อยู่  รอจ่าย ปณ.อ่าวอุดม  20230
145.000  FM.   144.200 USB.   78.4250 (B8) FM
 mobile phone.  086 3875104. บัญชีสะสมทรัพย์ ธ. กรุงเทพ สาขาศรีราชา 279 071 4022
« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 19:31:29 »

2eo
Hero Member

08-5286-5286

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 19:46:16 »

ผมใช้ อีเทล  เสาสไลด์ไม่ต้องชัก จี้ กับราวตากผ้า (ราวตากผ้าจริงๆนะ)  คุยได้ราวๆ 3-5 กม.แน่ะ.. ยิงฟันยิ้ม

***กระทู้เช็ค อายุ เปล่าเนี้ย.. ขยิบตา

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ
hs2tij
Hero Member

ความเสี่ยงคืออีกชื่อหนึ่งของโอกาส

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 20:04:22 »

ยิงฟันยิ้ม ไม่ได้เช็คนะ วันที่เพื่อนๆผมไปสอบนักวิทยุสมัครเล่นกันที่ รร.ชลชาย(ผมสอบสามเสน) ข้างๆเป็นโลตัส(หรือ บิีกซีหว่า  ฮืม เอ๊ะหรือแม๊คโคร จำไม่ได้ ) ผมยังไปซื้อ อีเทลมาเล่นเลยรอเพื่อนสอบ (สมัครช้าเลยไปสอบ กทม. คนเดียว) หารกับเพื่อนคนละครึ่ง (เค้าไม่แบ่งขายขายเป็นคู่) เสร็จแล้ว เอามา ว.๒ว.๘กัน จำได้ว่าเพื่อนนั่งอยู่ชายทะเล เราเดินเข้าตลาดไปเรื่อยๆ ร่วม ๓ กม.(ขากลับนั้งสองแถว) เป็นการสนทนาไร้สายที่ไกลมาก

ก่อนหน้านั้น ผมใช้ไมล์ลอย(ชุดคิต) กับ ซาวเบ้ากับเพื่อนคนละชุด เล่นกันรอบโรงยิม สนุกดี ได้เป็นร้อยเมตรเลยนะ  ยิงฟันยิ้ม

นึกถึงแล้วมันสนุกดี อะไรที่ได้มาจากการคิด และ ความลำบาก มาถึงวันนี้แสนสบาย(ความมันส์เลยลดลง)

คงเปรียบเหมือน แต่ก่อนทางแย่ๆ อยากได้ทางดีๆ เดี๋ยวนี้ ทางดี ก็หาซื้อ 4WD ไปหาทางแย่ๆขับอีกครั้ง เพื่อเพิ่มความมันส์ ให้กลับมาน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้เหมือนได้กลับเป็นเด็กน้อยอีกครั้ง เริ่ม จาก ศูนย์อีกที ปั๊นให้เป็นสถานีให้ได้ (ด้วยต้นทุนต่ำ อะไรทำเองได้ก็ทำ หาซื้อได้ไม่แพงก็เอาเหมือนตอนเด็กๆไม่มีของมือหนึ่งซักอย่าง)

สู้ต่อนะครับ สำหรับเพื่อนๆที่อยากกลับมาขับทาง 4WD อีกครั้ง ช่องตรงแต่ไกล มันมันส์ได้ใจนะขอบอกเลย  ยิงฟันยิ้ม
2eo
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 20:13:43 »

พี่สอบ ชลชาย  ... ผมสอบชลหญิง  

พี่พูดถึงไมค์ลอย  เลยนึกขึ้นมาได้  มันแทบจะเหมือนกันเลย  ก่อนเป็น อีเทล  ผมก้อหาชุดคิทไมค์ลอยมาเล่น  แต่ตอนนั้นวิธีเล่น  คือแอบแกล้งคนแถวบ้าน  ด้วยการจูนความถี่ให้ตรงช่อง tv แล้ว ส่งเสียงพูดทักทาย  งง กันทั้งบ้าน  ขยิบตา

ว่าแต่ พี่  พร้อมย่าน 27 mhz. หรือยังครับ  ผมรออยู่นะครับ ยิ้มเท่ห์  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2014, 20:16:20 โดย 2eo » บันทึกการเข้า
hs2tij
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 20:46:37 »

พี่สอบ ชลชาย  ... ผมสอบชลหญิง  

พี่พูดถึงไมค์ลอย  เลยนึกขึ้นมาได้  มันแทบจะเหมือนกันเลย  ก่อนเป็น อีเทล  ผมก้อหาชุดคิทไมค์ลอยมาเล่น  แต่ตอนนั้นวิธีเล่น  คือแอบแกล้งคนแถวบ้าน  ด้วยการจูนความถี่ให้ตรงช่อง tv แล้ว ส่งเสียงพูดทักทาย  งง กันทั้งบ้าน  ขยิบตา

ว่าแต่ พี่  พร้อมย่าน 27 mhz. หรือยังครับ  ผมรออยู่นะครับ ยิ้มเท่ห์  
ผมได้เครื่องมาแล้วครับ แต่ต้องส่งซ่อมก่อนครับ พี่(ส่งให้พี่แมงโบ้) (อย่ามาเรียกผมพี่ผมตามกระทุ้พี่อยู่นะ อิอิ  ยิ้มกว้างๆ http://hamsiam.in.th/index.php?topic=1746.0) ว่าจะเริ่มจากเล้กก่อน anytone ก็เล็งไว้ สิ้นเดือนนี้ถ้าได้ไปราชการ แถว กทม. จะไปจับ ที่ร้าน เท็นฯซักตัวครับ (จะไปดูอย่างอื่นด้วย) พอดีเป็นวันเกิด vip วันที่ ๒๘ เวลาเหลือ จะไปเดินแถวนั้นครับ สายอากาศคงเริ่มจากแบบเรือก่อน

วันนี้เพื่อนทางบ้านฉางเห็นกระทู้เรา ดีใจโทรมาใหญ่เลย ว่าเล่นด้วย ทำ ๓ อีไว้รอล่ะ (ตกลงเล่นด้วยหรือผมควรบอกว่าผมเล่นด้วยนะ)

เริ่มจากเล็กๆปั๊นๆไปทีละนิดก่อนครับพี่  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2014, 00:21:29 โดย hs2tij » บันทึกการเข้า
hs2tij
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 21:25:51 »

ส่งไปหาหมอ พรุ่งนี้ ปณ.ปิดหลายวัน

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=eLDuAEesOPM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=eLDuAEesOPM</a>

ยิงฟันยิ้ม กลับมาขอให้ใช้งานได้ทีเถิด ไว้หัดเล่นก่อน  ยิ้มกว้างๆ
chairat_b
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 08:35:10 »

ชอบคำ นี้จังครับ  ยิงฟันยิ้ม "  แต่ก่อนทางแย่ๆ อยากได้ทางดีๆ เดี๋ยวนี้ ทางดี ก็หาซื้อ 4WD ไปหาทางแย่ๆขับอีกครั้ง "   ยิงฟันยิ้ม โดนใจเลยครับ เดี๋ยวนี้การติดต่อสื่อสาร ดีสุดๆ โลกไร้พรมแดน สะดวกสบายทุกอย่าง แต่ คนเล่น CB กลับ มีความสุขกับการติดต่อแบบเดิมๆ เก่าๆ แต่มีความสุข เปรีบยได้กันคนที่ไม่เคยลืมเลื่อนกับความสุขในวัยเด็ก  . ที่เราไม่สามารถย้อนกลับไปเป็นเด็กได้อีก แต่สามารถทำ และ กลับไปมีความสุขแบบเดิมได้อีก ครั้ง
    ท่านครับ ขอยืม ประโยคข้างต้น ไปใช้เป็นลายเซ็น นะครับ ... มันโดนใจ ยิ้มเท่ห์

ไชยรัฐ บรรทัดกาญจน์  1010/4  ม.10 ต.นครสวรรค์ตก  อ.เมือง จ.นครสวรรค์  60000  Tel.085-330-1911
2eo
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 12:57:25 »

ถ้าใจรัก  คิดถึง กันจริงๆ กับ 27เมก   ก้อต้อง  ตัดใจ   ครับ...

ทำไมผมพูดแบบนั้น   ตัดใจ  ..

ความหมายคือ  ตัดใจ  ปล่อย โมบายหรือมือถือย่าน vhf ไปสัก ตัว 2 ตัว  แล้วไปมองหา at-5555 มาสักตัว  ความสด ใหม่ แรง ทันสมัย และมันจะเป็บบันไดอีกขั้นให้เราไต่ขึ้นไป ถนนสาย 27เมก    at-5555 มันไปได้สวยงามจริงๆ

ทำไม เครื่องรุ่นเก่าไม่ดีตรงไหน  ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีหรือมันไร้ค่า  แต่ด้วยวันเวลา และเทคโนโลยี (ไม่ใช่พระเครื่อง) มันตอบสนองได้ในข้อจำกัดอย่าง ss-2400 ด้วยอายุมันน่าจะถึง 20ปี  กำลังส่งอัดไฟเต็มๆ  เครื่องฟิตๆ 12 วัตต์ หากอายุ 20 ปีแล้วมันจะเหลือกี่วัตต์  ไมค์สำศัญมาก เสียงดังเสียงเบา  จะมี c เสื่อมกี่ตัว  ตัวไหนบ้าง....อะไรประมาณนี้ครับ 

ความ ขลัง มันมีแน่นอน  แค่มองก้อชื่นใจ   แต่ถ้าจะใช้งานจริงๆ ได้ผลแน่ๆ หลายคนผ่านมือมาแล้ว ต้อง at-5555  สักตัวครับ ยิงฟันยิ้ม
HS2KWO
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 13:28:19 »

พวกรัก(บ้า) วิทยุมักมีภูมิหลังเรื่องวิทยุคล้ายๆกันเนอะ    ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2
  พิมพ์