HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
17 มิถุนายน 2024, 02:24:16 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ eQSO โดยคนไทย  (อ่าน 20631 ครั้ง)
mixkung คือบุคคลเดียวกันกับ lookmoo
mixkung คือบุคคลเดียวกันกับ lookmoo ใช้ถ้อยคำหยาบคายด่าทอผู้ดูแลหลายครั้ง รวมทั้งผิดกฎหลายครั้งแล
สมาชิกที่น่าสงสัย หรือถูกจับตามอง
Newbie
*

! mixkung คือบุคคลเดียวกันกับ lookmoo ใช้ถ้อยคำหยาบค

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 17:14:49 »

แต่ผมเห็นว่าเป็นการขยายโอกาศนะครับ ท่านที่มีคอมอยู่แล้ว มีเน็ตอยู่แล้ว สามารถสนทนากันเพื่อนสมาชิกได้

ในความเห็นผมนะครับ eQSO หรือ Echolink มันก็มีหน้าที่คลายกับ Repeater นะครับ

ถ้าจะเปลียบกับ MSN , Camfrog มันไม่ต่างหรอกครับ แต่ก็เพื่อขยายโอกาศ

แต่ eQSO ผมว่ามันน่าจะมีประโยชน์นะครับ

ผมมีแนวความคิดว่าจะเชื่อมการสื่อสารของนักกิจกรรมของมหาวิมยาลัย(วิทยาเขตต่างๆ)
อย่างมหาวิยาลัยของผม มี 5 ที่ โคราช ขอนแก่น สุรินทร์ กาฬสิน สกลนคร
ที่ติดต่อประสารงานด้านกิจกรรม ผมว่ามันจะประหยัดเงินค่าโทรศัพท์ได้เยอะ แล้วสามารถ
ติดต่อกันได้โดยเร็ว สะดวกครับ

จากแนวความคิดนี้ Echolink ทำได้ไม่สะดวกครับ eQSO สะดวกกว่าครับ

หากความเห็นของผมไม่ถูกต้อง ผมก็ขออภัยมา ณ โอกาศนี้ครับ
[/quote
แต่ผมเห็นว่าเป็นการขยายโอกาศนะครับ ท่านที่มีคอมอยู่แล้ว มีเน็ตอยู่แล้ว สามารถสนทนากันเพื่อนสมาชิกได้

ในความเห็นผมนะครับ eQSO หรือ Echolink มันก็มีหน้าที่คลายกับ Repeater นะครับ

ถ้าจะเปลียบกับ MSN , Camfrog มันไม่ต่างหรอกครับ แต่ก็เพื่อขยายโอกาศ

แต่ eQSO ผมว่ามันน่าจะมีประโยชน์นะครับ

ผมมีแนวความคิดว่าจะเชื่อมการสื่อสารของนักกิจกรรมของมหาวิมยาลัย(วิทยาเขตต่างๆ)
อย่างมหาวิยาลัยของผม มี 5 ที่ โคราช ขอนแก่น สุรินทร์ กาฬสิน สกลนคร
ที่ติดต่อประสารงานด้านกิจกรรม ผมว่ามันจะประหยัดเงินค่าโทรศัพท์ได้เยอะ แล้วสามารถ
ติดต่อกันได้โดยเร็ว สะดวกครับ

จากแนวความคิดนี้ Echolink ทำได้ไม่สะดวกครับ eQSO สะดวกกว่าครับ

หากความเห็นของผมไม่ถูกต้อง ผมก็ขออภัยมา ณ โอกาศนี้ครับ

ถูกต้องนะครับ ถ้าใครเล่นมานานก็จะรู้ครับ ศุนย์ นเรนทร ก็ใช้ระบบนี้ในการแจ้งข่าวทางต่างจังหวัดครับ

mixkung คือบุคคลเดียวกันกับ lookmoo ใช้ถ้อยคำหยาบคายด่าทอผู้ดูแลหลายครั้ง รวมทั้งผิดกฎหลายครั้งและไม่เคารพในกฎของเวป พิจารณาแบนถาวรครับ

mixkung ถูกแบนถาวร พบเจอห้ามซื้อขาย ใครเจอแจ้ง admin ให้ทราบด้วย
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 17:14:49 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
mixkung คือบุคคลเดียวกันกับ lookmoo
mixkung คือบุคคลเดียวกันกับ lookmoo ใช้ถ้อยคำหยาบคายด่าทอผู้ดูแลหลายครั้ง รวมทั้งผิดกฎหลายครั้งแล
สมาชิกที่น่าสงสัย หรือถูกจับตามอง
Newbie
*

! mixkung คือบุคคลเดียวกันกับ lookmoo ใช้ถ้อยคำหยาบค

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 17:18:42 »

ถ้าสนใจ เข้าไปดูได้ครับ ที่ http://www.frnthailand.com   <<ยังมีโปรแกรมอีกมากที่สามารถเชื่อต่อแล้วใช้กล้องได้ด้วย

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 17:18:42 »

WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 17:28:52 »

ขอบคุณครับ ที่ช่วยขยายความ ถ้าเรามาใช้ไห้เกินประโยชน์มันก็ดีครับ เป็นการเปิดโอการและเป็นช่องทางหนึ่ง

ที่ทำไห้ใครหลายๆคน ได้พูดคุยสนทนากันผ่านระบบสื่อสารออนไลท์

ผมมีเพื่อนสมาชิกที่เคยเล่นความถี่มาด้วยกัน ทุกวันนี้เพื่อนผมไม่มีวิทยุแม้สักตัวเดียวครับ จากที่เมื่อก่อนเป็นช่างเทคนิคที่มี

ความเชี่ยวชาญทางด้านวิทยุสื่อสารและสายอากาศ พอมีระบบ Echolink , eQSO เข้ามามีบทบาทต่อนักวิทยุสมัครเล่น

หรือนักเล่นวิทยุ เพื่อนผมก็ขายวิทยุขายสายอากาศ แล้วมานั่งเฝ้าหน้าคอมพิวเตอร์ ผมไม่เข้าใจว่าแรงบันดานใจคืออะไร

รูปแบบการสื่อสารมันเปลี่ยนไป แทนที่เราจะเก็บรักษาการสนทนาแบบเดิม ติดต่อวิทยุผ่านวิทยุ พัฒนาสายอากาศ ช่วยกันทำ

ช่วยกันพัฒนา "เหมือนกับที่เราช่วยกันรักษาขนบทำเนียมประเพณีไทยฉันใด พวกเราก็ควรช่วยกันรักษาการสื่อสารผ่านความถี่แบบเดิมๆฉันนั้น"

ช่วยกันหน่อยนะครับ ช่วยกันใช้ความถี่วิทยุหน่อยครับ เดี๋ยวแม่เลี้ยงใจร้ายจะมายึดความถี่คืน เหมือนกับที่ยึดไปแล้วส่วนหนึ่งแล้ว ไม่ยอมคืนไห้เรา

แต่ก็เท่านั้นครับ ลำพังความคินเห็นที่ขัดแย้งของผมคนเดียวคงจะทำไห้อะไรเปลี่ยนไปไม่ได้ ก็เหมือนทุกวันนี้ที่เรายังเรียกร้องความถี่คืนจากแม่เลี้ยงใจร้ายไม่ได้

suppachai
Full Member

HS4YAQ

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 18:05:27 »

ครับผมท่าน WCS-2008 ทราบดีครับผม
เรื่องการสื่อสารบนความถี่แบบเดิม
วิทยุผ่านวิทยุ พัฒนาสายอากาศ ใช้กำลังส่งต่ำที่สุดที่จะสื่อสารกันได้
เห็นด้วยครับ ผมก็ไม่ได้นั่งหน้าจอ 24 ชม หรอกครับ
ผมก็ใช้ วิทยุ คุยกับ วิทยุ ครับ แต่ด้วยกำลัง 5w เสายาง ไม่สามารถสื่อสารกันได้ครับ
โคราช - สกลนคร
ถ้าจะให้ตั้งสถานี เสาสูงกำลังสูง ทำได้ครับ แต่ งบปมาณสูงครับ
แล้วอีกอย่างก็จะไปทำให้ความถี่หน้าแน่นโดยไม่จำเป็นครับ
อย่างที่โคราชมีพื้นที่ทำการ10กม และที่สกลมีพื้นที่ทำการ10กม ระหว่างทางโคราชถึงสกลก็จะไม่โดนแซกแซงครับ

ถ้ามีตัวนี้ มาช่วยมันก็ สามารถ สื่อสารกันได้ อย่างเป็นประโยชน์อย่างสูงสุดครับ และไม่กวนท่านอื่นครับ ครับ

ส่วนเรื่องความหนาแน่นของความถี่ แม่เลียงก็น่าจะทำให้เป็นไปตามมาตฐานสากล (ITU) เนอะครับ

นายศุภชัย หอมดี ( H S 4 Y A Q )
198 ม.13 ต.แร่ อ.พังโคน จ.สกลนคร 47160
โทร.08-3355-9908 E-Mail:Suppachai_(แอท)live.com
ที่ทำงาน ครูอัตราจ้าง วิทยาลัยเทคนิคขอนแก่น อ.เมือง จ.ขอนแก่น
tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 18:12:47 »

ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2010, 11:43:26 โดย tuiz » บันทึกการเข้า

บรรจง แสนปินตา

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนฉัตรไชย ลำปาง 194-2-91288-5
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขา ม.ราชภัฏลำปาง  439-1-02927-7
ธนาคารกรุงไทย  สาขา ประตูชัย  536-0-21783-9

ติดต่อได้ทางPM  หรือโทร 081-8835989 ติดต่อทางโทรศัพท์ได้ในช่วง 10.00-22.00 น. เท่านั้น หรือจะ line (id=tuiz_lp)
boonma
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 18:29:12 »

เข้ามาชม... ยิงฟันยิ้ม

Suttipong B.  ธ.กรุงเทพ 443-0-97507-0 ( โทร 087-1486154 ) ..เบื่อพวกชอบห่อหมกครับ.. สว่างพรกุศลฯ กิเลน34
suppachai
Full Member

HS4YAQ

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 18:51:01 »

ผมว่าท่านให้ลิ้ง ก็น่าจะพอ
หรืออัพวันละครั้งก็ได้ เพราะมันเหมือนว่าท่านจงใจอัพกระทู้ เพื่อให้กระทู้ของท่านขึ้นเยอะแล้วดูน่าเชื่อถือเลยอ่ะครับ
เดี๋ยวมันจะกลายเป็นกรณีตัวอย่างไปอีกนะครับ

ท่านมาอัพเนี่ย ท่านเปิดด้วยไหมครับ
อยู่ห้องอ่ะไรครับ ซักแป๊บผมจะเปิดลิ้งลำปางไปคุยกับท่าน  ยิงฟันยิ้ม

กระทู้นี้ไม่ได้ขายอ่ะไรนี้ครับ หรือว่าการแลกเปลียนความรู้แบบนี้มันผิดกฎ
หากเป็นเช่นนั้นจริงผมก็ขออภัยครับ งั้นครั้งนี้จะเป็นครั้งสุดท้ายที่ผมตอบในกระทู้นี้ครับ

ปัจจุบันยังไม่ได้เปิดห้องครับ ฟัง airband อยู่ครับ อนาคตเปิดแน่ครับ

QRT

QRU 73
ok-love
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 23:27:22 »

เยี่ยมครับโปรแกรมที่ให้มา ชอบครับชอบ
E22ZGB
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 23:31:07 »

เคยใช้แล้วครับ ถือว่า โอ เค ครับ

เลขที่บัญชี 252 428 679 2 ธนาคารกรุงเทพ สาขา ศรีนครพิงค์
091-0787942
153RT492 = HF 27.555 MHz
KENWOOD TRC-80 LINEAR 200 WATT  YAKI 4 E
MIDLAND ALAN 87 , ANYTONE AT-5555 DIPOLE
CH12 Band D USB Mode : AM 27.185 MHz
Ch 19 Band C : CW 27.500 MHz
E22ZGB  VHF 145.675  DUP-600, VHF 245 MHz Ch 15 
spandn
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 01:04:56 »

สอบถามเพิ่มเติมคับ นอกจากคอมฯ แล้วต้องมีอุปกรณ์ใดเพิ่มเติม อีกหรือไม่คับ แบบ eqso คับ

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์