HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
16 มิถุนายน 2024, 23:50:06 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดอย่างไรกับการทำงานของ อปพร.(บางเขต)  (อ่าน 14616 ครั้ง)
just
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 10:01:45 »

คำว่า อปพร. ย่อมาจาก อาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน มีหน้าที่เฝ้าระวังและสอดส่องดูแลความปลอดภัยให้กับประชาชนในเขตที่ตนเองรับผิดชอบ และสนับสนุนการทำงานของตำรวจและหน่วยงานที่ท่านสังกัดอยู่โดยตรงคือสนง.เขต,อบต,เทศบาล ไม่มีหน้าที่รับ-ส่งคนเจ็บหรือไปแย่งเคสกับใครๆและไม่สามารถจับกุม ตรวจค้น สิ่งผิดกฏหมายและต้องสงสัยโดยที่ไม่มีคำสั่งจากผู้บังคับบัญวาอย่างเด็ดขาด ตลอดจนการพกปืนไม่ว่าจะเป็นกรณีใดๆก็ตามไม่สามารถทำได้นอกจากมีคำสั่งเป็นลายลักษณ์อักษรจากผู้บังคับบัญชาสูงสุดที่ท่านสังกัดอยู่ เพราะท่านสามารถโดนจับได้ในข้อหาพกพาอาวุธปืนในที่สาธารณะได้นะครับ เพราะเครื่องแบบกับบัตรแสดงตนที่ท่านมีไม่สามารถช่วยอะไรท่านได้เลย เพราะพวกท่านคืออาสาสมัคร และถ้าท่านใด้เคยได้รับการฝึกจากผมท่านจะจำได้ว่าผมเน้นย้ำกับทุกๆท่านในเรื่องนี้ ขอบคุณครับ

Mr.Teeraphan Laongsri <E22DNF>
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #40 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 10:01:45 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #41 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 10:04:50 »

คำว่า อปพร. ย่อมาจาก อาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน มีหน้าที่เฝ้าระวังและสอดส่องดูแลความปลอดภัยให้กับประชาชนในเขตที่ตนเองรับผิดชอบ และสนับสนุนการทำงานของตำรวจและหน่วยงานที่ท่านสังกัดอยู่โดยตรงคือสนง.เขต,อบต,เทศบาล ไม่มีหน้าที่รับ-ส่งคนเจ็บหรือไปแย่งเคสกับใครๆและไม่สามารถจับกุม ตรวจค้น สิ่งผิดกฏหมายและต้องสงสัยโดยที่ไม่มีคำสั่งจากผู้บังคับบัญวาอย่างเด็ดขาด ตลอดจนการพกปืนไม่ว่าจะเป็นกรณีใดๆก็ตามไม่สามารถทำได้นอกจากมีคำสั่งเป็นลายลักษณ์อักษรจากผู้บังคับบัญชาสูงสุดที่ท่านสังกัดอยู่ เพราะท่านสามารถโดนจับได้ในข้อหาพกพาอาวุธปืนในที่สาธารณะได้นะครับ เพราะเครื่องแบบกับบัตรแสดงตนที่ท่านมีไม่สามารถช่วยอะไรท่านได้เลย เพราะพวกท่านคืออาสาสมัคร และถ้าท่านใด้เคยได้รับการฝึกจากผมท่านจะจำได้ว่าผมเน้นย้ำกับทุกๆท่านในเรื่องนี้ ขอบคุณครับ

« ตอบ #41 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 10:04:50 »

HS9XRW
wait to pay
Hero Member
*

! GOANJANADTH. ,KASIKORN BANK SAVING NO.286-2-455196

« ตอบ #42 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 10:08:21 »

เดี๋ยวนี้....ผมเห็นว่า คนเป็นอาสา เกลื่อนทั่วทั้งเมืองครับ  ยังไงก็ อย่าให้ หน้าที่และความรับผิดชอบต่อสถาบันครอบครัว เสียด้วยนะครับ
เพราะทำอะไรก็ตาม สถาบันครอบครัว มาก่อนเป็นอันดับแรกครับ  ก่อนที่จะอาสาให้สังคม  มองดูตัวเองก่อนนะครับว่า ครอบครัวท่าน พร้อมแล้วหรือยัง
ขอฝากไว้ด้วยครับ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ฝากรูป
จุดหมายปลายทางคือ HARLEY DAVIDSON
poponoy
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 10:11:14 »

เดี๋ยวนี้....ผมเห็นว่า คนเป็นอาสา เกลื่อนทั่วทั้งเมืองครับ  ยังไงก็ อย่าให้ หน้าที่และความรับผิดชอบต่อสถาบันครอบครัว เสียด้วยนะครับ
เพราะทำอะไรก็ตาม สถาบันครอบครัว มาก่อนเป็นอันดับแรกครับ  ก่อนที่จะอาสาให้สังคม  มองดูตัวเองก่อนนะครับว่า ครอบครัวท่าน พร้อมแล้วหรือยัง
ขอฝากไว้ด้วยครับ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ถูกต้องที่สุดเลย  ยิงฟันยิ้ม

Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« ตอบ #44 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 10:13:23 »

อย่าว่าแต่ อปพร ทั้ง ตำรวจชุมชนตำบล อาสารักษาดินแดน(สำรอง) ก็ทำนองเดียวกัน แต่.............อย่ามองแค่มุมเดียวครับ หลายคนเสียสละมาเพื่อช่วยเหลือสังคมจริงๆ แต่อีกหลายคน หาประโยชน์จากเครื่องแบบ โดยอาศัยความเหลื่อมล้ำทางอำนาจหรือพูดง่ายๆว่า ทำตัวอยู่สูงกว่าประชาชนทั่วไป

การพกพาอาวุธ ส่วนใหญ่ได้รับความยินยอมจากหัวหน้าชุด หรือผู้บังคับบัญชา เนื่องจากการปฏิบัติหน้าที่ในบางสถานการณ์ ต้องเตรียมตัวให้พร้อมเสมอ ต้องระลึกเสมอว่า เมื่อเราเลือกที่จะอยู่ฝ่ายรักษาความสงบอย่างเปิดเผย ย่อมเป็นที่ไม่พอใจของอีกฝ่าย เท่ากับเป็นการสร้างศัตรูทางอ้อม ความไม่ปลอดภัย ย่อมเกิดได้ทุกขณะ

จากข้างต้น อำนาจตัดสินใจ ในการพกพา หรือปฏิบัติหน้าที่ของ อปพร ตำรวจชุมชนตำบล อาสารักษาดินแดน(สำรอง) รวมถึงราษฎรอาสา ขึ้นอยู่กับหัวหน้าชุดเป็นสำคัญ และที่ขาดไม่ได้คือ จิตสำนึกในการปฏิบัติหน้าที่ ในลักษณะจิตอาสาโดยแท้จริง

ผมก็เป็นคนนึงที่ทำหน้าที่เหมือนที่กล่าวมา แต่ผมก็ระลึกเสมอว่า เราต้องช่วยสังคม ป้องกันและช่วยลดเหตุที่เกิดในพื้นที่ และสำคัญที่สุดคือ ลดช่องว่างระหว่างเจ้าหน้าที่รัฐกับประชาชน ให้ปรองดอง ช่วยกันปกป้องแหล่งที่อยู่ อาศัย ทำมาหากิน ให้สงบสุข สิ่งใดที่เป็นการปลูกฝังมาตั้งแต่อดีต ที่ทำให้เจ้าหน้าที่รัฐและประชาชนต้องแตกแยกกัน พวกเราต้องช่วยกันสร้างภาพพจน์ในแง่บวก ถึงแม้ว่ามันจะเป็นเรื่องยาก แต่ถ้าทำให้ประชาชนทั่วไป เข้าใจการทำหน้าที่ของเหล่าจิตอาสา อย่างน้อย การบอกแบบปากต่อปาก คงทำให้อะไรๆดีขึ้น

แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #45 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 10:16:02 »

ปัญหาคือ การไม่เข้าใจสิทธิและหน้าที่ของตนเอง ว่าตัวเองกำลังทำอะไร มีหน้าที่อะไร ทำอะไรเกินขอบเขตไปหรือเปล่า

นี่คือนิสัยของคนไทยที่ต่างชาติมองแล้วรู้สึกแปลกๆ คือ ยุ่ง วุ่นวายมันไปทุกเรื่อง ทั้งเรื่องของตนเองและผู้อื่น ขนาดตัวเองยังจัดลำดับหน้าที่ไม่ถูก ว่า อะไรควรมาก่อน อะไรควรมาทีหลัง

คำว่า อาสาสมัคร ในทุกกิจการนั้น ไม่มีใครไปบังคับหรอก ทำด้วยความเต็มใจ ไม่มีใครขอร้อง ไม่มีใครอ้อนวอนให้ท่านมาเป็น...

ยังจำขึ้นใจกับคำที่ได้รับจากหน่วยงานหนึ่ง "เราไม่ได้ขอร้องคุณซักหน่อย คุณอยากอาสามาทำเอง ถ้ามีปัญหาคุณก็ไปแก้เอาเอง เสียเงินเสียทอง ก็เรื่องของคุณ เราไม่เกี่ยว"

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
HS9XRW
wait to pay
Hero Member
*

! GOANJANADTH. ,KASIKORN BANK SAVING NO.286-2-455196

« ตอบ #46 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 10:33:40 »

ที่กล่าวมาข้างต้น ผมว่าถูกต้อง แต่อย่าไปช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่บ้านเมือง มากจนเกินไป จน ลืมไปว่า หน้าที่และความรับผิดชอบของหน่วยงานรัฐ อยู่ตรงไหน แล้วมีไว้ทำไมกัน  ทุกสิ่งทุกอย่าง  อาสา  หรือ จิตอาสา ทำไปไม่หวังสิ่งตอบแทน แต่อย่าให้เจ้าหน้าที่บ้านเมืองสบายๆจนเกินไป เสื้อผ้าเครื่องแบบไม่เปรอะฝุ่นเลย หรือคราบเลือดเลย  ......จนดูเหมือน นาย กับ บ่าว (ขี้ข้า) เพราะ คนที่เป็นอาสา ต้องรู้จักแบ่งรับแบ่งสู้บ้าง   ผมถามหน่อยเถอะ ถ้าให้การช่วยเหลือคนเจ็บแล้ว  ตัวเองเกิด อุบัติเหตุ ทุพพลภาพ (ผมไม่อยากให้เป็นยอดมนุษย์เลย ของอย่างงี้ มันพลาดได้ครับท่าน ไม่มีใครเป็นพระเอกครับ) ผมถามท่านว่า เจ้าหน้าที่บ้านเมือง จะดูแล ท่านไปตลอดไหมครับท่าน
อย่างไร ต้องรู้จัก แบ่งรับแบ่งสู้บ้างครับ  ....อย่ามัวแต่ รับอยู่ คนเดียว จนลืมมองคนที่อยู่ข้างหลังเรา (พ่อ แม่ ภรรยา พี่น้อง และลูก)
ยังต้องการเราเป็นที่พึ่ง สำหรับพวกเขาอยู่ ชีวิต ปากท้อง ยังต้องการเราอยู่ในการดำเนินชีวิตสำหรับพวกเขา ....ขอฝากไว้ อย่างไร ผมก็เป็นกำลังใจให้ คนที่มีจิตอาสาครับ อย่าน้อยใจ กับการครหา...แมงวัน แมงหวี่ครับ
ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2011, 10:37:26 โดย HS9XRW » บันทึกการเข้า
flower41
Full Member

ไม่ไช่พ่อค้าอาชีพ เลิกเล่นเลยขาย

« ตอบ #47 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 10:59:00 »

ขอแสดงความคิดเห็น 

ผมเคยอบรม อปพร เขตพญาไท รุ่นที่11 ตอนที่ผมอบรมพกปืนไม่ได้ครับ เวลาปฎิบัติหน้าที่ต้องร่วมกับตำรวจ กับ เจ้าหน้าที่ปกครองในเขตนั้นๆ และ ต้องระลึกอยู่เสมอว่า เราเป็นอาสาสมัครและต้องรับใช้ประชาชน มิใช่เป็นนาย ประชาชนครับ ตอนนี้ผมย้ายบ้านแล้วไม่ได้ไปปฎิบัติหน้าที่ตรงนั้นแล้วครับ

ว่าที่ร้อยตรี สุภชัย วรรณมาศ ( E20 JEA )
ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาย่อยจรัญ13 เลขที่ 119-208-7574
ธนาคารธนชาต สาขาพลับพลาไชย เลขที่ 143-2-00688-0
เบอร์ติดต่อ 081-362-8078
flower41
Full Member

ไม่ไช่พ่อค้าอาชีพ เลิกเล่นเลยขาย

« ตอบ #48 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 11:33:44 »

ขอความรู้จากท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ผมย้ายบ้านมาอยู่ จรัญสนิทวงค์13 เขตภาษีเจริญ ส.น.บางเสาธง  ผมเห็นพฤติกรรมของอาสาสมัครจราจร ส.น.บางเสาธง ดังนี้ครับ

1. แต่งกายเหมือนกับเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร 
2. พกปืนเหมือนเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร
3. มีอำนาจในการออกใบสั่งเหมือนเจ้าหน้าที่ตำรวจ
4. สามารถใช้รถจักรยานยนต์ของทางราชการ ตราโล่
5. มีเบี้ยเลี้ยงให้สำหรับการปฎิบัติหน้าที่ให้ด้วยครับ

ผมเห็นอาสาสมัครจราจรเค้าทำกันแบบนี้ ขอให้ท่านผู้รู้ช่วยตอบเพื่อไขความกระจ่างด้วยครับว่าสามารถทำได้หรือไม่

ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #49 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 11:58:33 »

ขอความรู้จากท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ผมย้ายบ้านมาอยู่ จรัญสนิทวงค์13 เขตภาษีเจริญ ส.น.บางเสาธง  ผมเห็นพฤติกรรมของอาสาสมัครจราจร ส.น.บางเสาธง ดังนี้ครับ

1. แต่งกายเหมือนกับเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร 
2. พกปืนเหมือนเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร
3. มีอำนาจในการออกใบสั่งเหมือนเจ้าหน้าที่ตำรวจ
4. สามารถใช้รถจักรยานยนต์ของทางราชการ ตราโล่
5. มีเบี้ยเลี้ยงให้สำหรับการปฎิบัติหน้าที่ให้ด้วยครับ

ผมเห็นอาสาสมัครจราจรเค้าทำกันแบบนี้ ขอให้ท่านผู้รู้ช่วยตอบเพื่อไขความกระจ่างด้วยครับว่าสามารถทำได้หรือไม่

ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ป.อาญา
มาตรา ๑๔๕ ผู้ใดแสดงตนเป็นเจ้าพนักงาน และกระทำการเป็น เจ้าพนักงาน โดยตนเองมิได้เป็นเจ้าพนักงานที่มีอำนาจกระทำการนั้น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองพันบาท หรือ ทั้งจำทั้งปรับ
             เจ้าพนักงานผู้ใดได้รับคำสั่งมิให้ปฏิบัติการ ตามตำแหน่งหน้าที่ ต่อไปแล้วยังฝ่าฝืนกระทำการใด ๆ ในตำแหน่งหน้าที่นั้น ต้องระวาง โทษตามที่กำหนดไว้ในวรรคแรกดุจกัน

มาตรา ๑๔๖ ผู้ใดไม่มีสิทธิที่จะสวมเครื่องแบบหรือประดับเครื่อง หมายของเจ้าพนักงาน สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งรัฐ สมาชิกสภา จังหวัดหรือสมาชิกสภาเทศบาล หรือไม่มีสิทธิใช้ยศ ตำแหน่ง เครื่องราชอิสริยาภรณ์หรือสิ่งที่หมายถึงเครื่องราชอิสริยาภรณ์ กระทำการเช่นนั้นเพื่อให้บุคคลอื่นเชื่อว่าตนมีสิทธิ ต้องระวางโทษ

การจะเป็นเจ้าพนักงานได้ ต้องได้รับการแต่งตั้ง มีคำสั่งจากผู้บังคับบัญชาที่มีอำนาจออกคำสั่งเท่านั้น เจ้าพนักงานคนนั้นจึงจะได้รับความคุ้มครองตามกฎหมาย
กรณีของอาสาจราจร ไม่มีกฎหมายคุ้มครองนะครับ เป็นเพียงการขอความร่วมมือประชาชนทั่วไป ให้ไปช่วยเจ้าพนักงานจราจร อำนวยความสะดวกในด้านการจราจรเท่านั้น

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์