HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 03:11:58 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: morse reader รับได้ดีแค่ไหน  (อ่าน 7303 ครั้ง)
witta
Full Member

« เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 14:37:10 »

สงสัยว่า เครื่อง morse reader ครับ มันแปลรหัสมอร์สได้ดีแค่ไหนครับ ถูก-ผิดซักกี่เปอร์เซนต์ครับ

0835744074
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 14:37:10 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
witta
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 14:39:31 »

ที่เขาเล่นๆ กันอยู่ส่วนมากใช้ฟังด้วยหูหรือใช้เครื่องถอดรหัสครับ
แค่อยากรู้ครับ ยังไม่คิดใช้ กลัวบั่นทอนความตั้งใจตนเอง อะ...แล้วจะถามทำไม แค่อยากคุยด้วยแค่นั้นครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 14:39:31 »

nida
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 20:46:36 »

รับได้ดีครับ  ๑๐๐% ก็ทำได้ ถ้าท่านเปิดเสียงจากลำโพงคอมพิวเตอร์ รันโปรแกรมรหัสมอร์สให้มันฟังนะครับ

แต่ในสถานการณ์จริง มี QRM QRN บนความถี่เยอะแยะไปหมด แถมเฟดอิน เฟดเอ้าท์ มันแกะไม่ออกทุกตัวครับ เอ๋อรับประทานเลย

ไม่มีเครื่องชนิดไหน หรือโปรแกรมคอมฯตัวใดจะทำได้หรอกครับ

ถ้าให้คอมฯหรือเครื่องเคาะส่งให้ มีหลายโปรแกรมครับ ใช้ในการแข่งขัน แต่ถ้าให้รับได้ด้วย ไม่มีครับ ไม่งั้นไม่ต้องมานั่งหลังขดหลังแข็งแข่งขันกัน ๔๘ ชั่วโมงแล้วครับ เปิดโปรแกรมล่อกันอัตโนมัติเลยทั้งรัีบและส่ง

หูคนเรานี่ละครับ บ่ยั่น QRM QRN ฯลฯ อะไรอีกแล้ว

Life's too short to CW.
witta
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 23:34:31 »

อ้อ ครับใช่แล้ว มันปนกันอยู่วุ่นวายไปหมด มันเลยงง ขอบคุณครับ
ag6bd
Full Member

homebrew,cw

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 15:42:14 »

ตามนั้นครับ ตามท่าน nida
หูที่ฝึกมาอย่างดี รับได้ดีที่สุด

และเอาผลการทดลองของ hs8flu มาให้ดู

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Adp2-PXNOUA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Adp2-PXNOUA</a>

>> ทดลองอย่างนักวิทยุสมัครเล่น <<

หน้า: [1]
  พิมพ์