HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
22 พฤษภาคม 2024, 06:29:38 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้คำพูดภาษาพ่อขุนในความถี่ย่านวิทยุสมัครเล่น  (อ่าน 18518 ครั้ง)
tingja
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:13:14 »

แจ้งศูนย์เฝ้าฟังไม่ใช่ประเด็นของผมครับ

แค่อยากทราบว่า ถ้าวันนึงเกิดผมพูดซะเอง ผมจะผิดไหมครับตามกฎระเบียบ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ผิดแน่นอนครับ ยิ้มเท่ห์

รับทราบครับ

ไม่ได้มาป่วนนะครับ   ผมไม่แน่ใจ และไม่ค่อยเชื่อใจ ใครที่จะมาตรวจสอบเพราะ  ไม่เคยมาเห็นสักที...

ช่องความถี่  หนึ่งใน กทม.  ใช้ภาษานี้มา น่าจะหลายปี  สัญญาณแรงมากมาย  ปัจจุบันก้อยังมีการกระทำเช่นนั้นอยู่

หรือใครไม่เคยได้ยิน.. ขยิบตา

ถ้าเราเฉย ก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่มีคนทำผิด

ถ้าเราแจ้งแล้ว ถีงจะไม่มีใครมาตรวจสอบดำเนินการตอนนี้
หวังว่าสักวันหนึ่งเมื่อมีคนแจ้งเข้าไปมากๆ น่าจะมีอะไรดีขึ้นบ้าง
ยิงฟันยิ้ม

หวังว่าเช่นนั้นครับพี่

เอาเป็นว่าถ้าผิดตามกฎระเบียบผมก็จะได้ทราบไว้ครับพี่

สัญญาณเรียกขานผมเป็น HS1 _ _ _ ผมยังไม่ทราบเลยครับพี่ ร้องไห้

ชัดเจนเลยครับพี่ 5555555

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:13:14 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
sawas
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:30:43 »

ผมเป็น E22 ครับ ผมก็ไม่ได้อ่าน พรบ.นะครับว่าผิดหรือไม่ผิดมากน้อยแค่ใหน แต่จากความรู้สึกส่วนตัวแล้วเห็นว่าไม่เหมาะสมครับ ที่ใช้คำไม่สุภาพจนเกินขอบเขต หากเพื่อนฝูงกันก็ให้พอประมาณครับ

E22KYF ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนสามร้อย(เพื่อนเตือนภัย ปทุมธานี) 144.300 MHz ปทุมธานี http://www.facebook.com/E22KYF
« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:30:43 »

peerapat
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 13:42:48 »

อยู่ที่ กมลสันดาล ครับ

peerapat rattanapakdee ( E22ZEX ) สถานที่ จ.เชียงใหม่
 บ/ช ( PM )
 **โพสถามเพราะอยากรู้ คลิ๊กดูเพราะสนใจ ที่ขายไปล้วนของดี**
hs3kys
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 08:48:55 »

อย่าลืมว่า ทุกครั้งที่คุณกดคีย์ออกอากาศ ไม่ได้มีแค่เพื่อนคุณเท่านั้นที่ฟังอยู่

แค่คำไม่สุภาพ ก็ไม่สมควรพูดแล้ว

คิดหรือเปล่าว่าคำที่คุณด่าออกไป QRM จะได้ยิน เขากดคีย์อยู่เขาไม่ได้ยินคุณหรอก

67/4 ม.7 ต.เมืองปัก อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา 0834684321
HS3JBX
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 09:50:15 »

ไม่ได้มาป่วนนะครับ   ผมไม่แน่ใจ และไม่ค่อยเชื่อใจ ใครที่จะมาตรวจสอบเพราะ  ไม่เคยมาเห็นสักที...

ช่องความถี่  หนึ่งใน กทม.  ใช้ภาษานี้มา น่าจะหลายปี  สัญญาณแรงมากมาย  ปัจจุบันก้อยังมีการกระทำเช่นนั้นอยู่

หรือใครไม่เคยได้ยิน.. ขยิบตา
     ถ้าเป็นช่องเดียวกับที่หลายๆคนเคยไปฟัง ช่องนั้นได้รับการยกเว้นไม่ถูกตักเตือนหรือถูกจับกุม ตั้งแต่สมัยที่ยังเป็น
กรมไปรษณีย์โทรเลข จนปัจจุบันเปลี่ยนสถานะมาเป็น กสทช.แล้ว เขาก็ยังพูดคุยกันเป็นปกตินี่ครับ ไม่เห็นมีหน่วยงาน
ไหนทำอะไรพวกเหล่าอภิสิทธิ์นักวิทยุสมัครเล่นเหล่านั้นได้ (จริงๆพวกนั้นเหล่านั้น น่าจะเป็นนักวิทยุอาชีพมากกว่า เพราะ
อุปกรณ์ที่ท่านเหล่านั้นมี นักวิทยุสมัครเล่นอย่างพวกเราได้แต่ฝัน)
    ถ้าใครมีโอกาสผ่านมาทางอยุธยา 144.325 บางคน(ย้ำนะครับว่าบางคน)ก็ยังใช้คำพูดสมัยพ่อขุนราม ใครบังอาจ
ตักเตือน ก็จะได้รับคำตอบกลับมาว่า เครื่องของเขา สายอากาศของเขา เขาไม่ได้กดคีย์คุยบนหัวใคร เวลาเขาคุยก็ไม่ได้
เอาเงินมาจ้างให้โค..พ่อโค..แม่ใครมานั่งฟัง ไม่อยากฟังก็ย้ายช่องไปคุยที่อื่น รู้ว่าเขาคุยไม่เพราะแล้วจะมานั่งฟังทำเห้..
อะไร ฯลฯ สารพัดหลายๆคำพูดที่ไม่สามารถนำมาลงได้ ว่างๆผมจะถ่ายวีดีโอคลิปมาลงให้ฟัง
    ไม่รู้ว่าเขาไปสอบได้ขั้นไหนมา

คลิกPMที่นี่เลยครับหากต้องการติดต่อผู้ดูแล
ทองพูน นุโยนรัมย์ 0614540972-ais
กสิกรไทย 2432123825 กรุงไทย 1010531972
THUNSICA
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 09:52:30 »

-สวัสดีครับ...

-อ้อมไปอ้อมมา ในกรณีนี้ ไม่ได้หมายถึงการรักษามารยาท เห็นแก่ส่วนรวม ควรแสดงออกบ้าง....

-ผมได้ยินการออกอากาศแบบชื่อกระทู้นี้ ตั้งแต่10กว่าปีที่แล้ว หยาบคายมาก มีQRMติดตัวหลายสถานี(เรียกสถานีเพราะเชื่อว่าเป็นนักวิทยุเช่นกัน)

-ผมไม่ได้เปิดเครื่องฟังอะไรมากว่า12ปีแล้ว เมื่อเปิดไปที่ 145.350 เวลาค่ำคืน ก็จะเหมือนเดิมกับเมื่อกว่า10ปีที่แล้วมาทุกอย่าง ด่าORMขาประจำแต่ไม่รู้ว่าหน้าเดิมหรือเปลี่ยนหน้าไปเรื่อย เพราะสถานีนี้ผมคิดเองว่าใครฟังใครเกลียด ยกเว้นแต่รางเดียวกัน..เหมือนสัตว์ที่มีเห็บเกาะติดเรื้อรัง  เกา/ด่าอยู่ตลอดเวลา ด้วยสิทธิว่าเป็นนักวิทยุที่มีใบอนุญาต....

-ผมอยู่กาฤญจนบุรี รับสัญญานได้ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง หมายถึงแรงมาก

-ไม่รู้นามเรียกขาน เพราะไม่เคยฟังได้นาน แต่รู้ว่าใช้ชื่อ "หนวด" และอยู่กทม....

-คงกระพันช่าตรี กับการร่ายเวทย์หยาบมาตลอดกว่า10ปี ...ข้ามจังหวัดก็ยังได้ยิน .....เมื่อคงอยู่ได้ หมายถึงกทช.หรือกสทช. หรือเรียกอะไรก็ตาม เหลียวแลอย่างไร....  

-จึงสงสัยที่กระทู้นี้ มาบ่นอะไรกัน ให้กฎระเบียบดูสวยงามอย่างกับซากศพ....

-อย่างนี้ดีกว่า....ท่านใดจะไปปราบด้วยกฎระเบียบ หรือไปท้าต่อยให้เป็นผลไปเลย ผมช่วยลงขันให้ก่อน 200บาทแล้วกัน...ขอบคุณครับ

-----------------------------------------------------------------
titri
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 10:04:06 »

เมื่อผู้มีหน้าที่รักษากฎระเบียบไม่เข้มงวดกวดขัน  กฎระเบียบนั้นก็จะไม่มีค่าอะไรเลยครับ
THUNSICA
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 19:54:51 »

เมื่อผู้มีหน้าที่รักษากฎระเบียบไม่เข้มงวดกวดขัน  กฎระเบียบนั้นก็จะไม่มีค่าอะไรเลยครับ

-เป็นคำกล่าวที่ดีมาก ....

------------------------------------------------------------------------

-"บอลไทยไปมวยโลก" ตัวอย่างนี้คงเคยเห็นกัน หากกรรมการไม่เข้มงวด พวกตุกติก นอกกติกาก็ได้ประโยชน์ และที่สุด ก็จะเหลือแต่พวกเหนือกฎ พวกอยู่ใต้กฎ เปลี่ยนช่องหนีไป-หนีมา เลิกดีกว่า....ยุคมืดจึงมีจริง.....

-นักวิทยุแบบเดน ที่มาเด่นได้นี้ หากโดนแบน แบบแฮมสยามแบนสมาชิกที่ละเมิดกฎส่วนรวม จะเกิดผลดีต่อทุกฝ่ายอย่างมาก เช่นแบนไม่ให้ใช้ความถี่ 6 เดือน เป็นโทษที่หยาบคาย ซึ่งเดาได้ว่าคงไม่แคร์และไปโผล่ช่องความถี่อื่นที่เหนือขึ้นไป ตามไปเก็บต่อ ตรงนั้นจะได้ค่าปรับ ได้ของกลาง ได้มอบโทษหยุดถาวร..... สังคมปลอดภัยขึ้น  ...ไม่ต้องตามผลที่คาดโทษไว้อีกต่อไป.

-ระหว่างคนที่ใช้สิทธิความเป็นนักวิทยุที่มีใบอนุญาต สร้างเรื่องบิดเบี้ยวตามใจชอบ กับผู้มีหน้าที่รักษาระเบียบที่ไม่ทำหน้าที่ ผมคิดว่า ไม่แตกต่างกันเลย...เหมือนบรรยากาศยุคป่าเถื่อนในอดีต ที่คนต้องพกอาวุธกันตลอดเวลา หรือไม่ก็แอบอยู่แต่ในบ้าน.......

-------------------------------------------------------
umnad
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 20:37:40 »

ครับ ได้ยินได้ฟังมาก็หลากหลายความถี่ และหลากหลายประเภท ได้ยินได้ฟังแล้วก็สะท้อนใจอยู่พอสมควรครับ
กับคำว่า พวกอบรมและสอบ ไม่มีคุณภาพ แต่ที่ได้ยินได้ฟัง ก็ปรากฎว่า ล้วนเป็นบุคคลผู้มีคุณภาพที่ผ่านการ
สอบ 100 ข้อ โดยไม่ได้ อบรมและสอบ มาแทบทั้งสิ้น แค่ได้ยิน คอลซายด์ ก็รับรู้ได้ถึงความเก๋าของเขาเหล่านั้น
และเราที่อบรมและสอบกันมา ก็คงจะหาแบบอย่างที่ถูกต้องได้จากที่ไหนกันหรือนั่น ดังนั้นทำได้อย่างเดียวคือทำใจ
และคอยหลบเจ้าของความถี่ ที่เฝ้าความถี่แบบใครห้ามเข้ามาใช้ช่องของข้า ถ้ามาใช้ ข้าก็จะกดทับมันไป ไม่มีใครคุย ข้าก็สามารถคุยของข้าคนเดียวได้ แต่คนอื่นคุยไม่ได้ แจ่มๆจริงๆวิทยุสมัครเล่นเมืองไทย ไทยจงเจริญ ไชโย

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
HS3XHX
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 07:52:15 »

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
รับทราบข้อความ เต็มๆๆ เลยครับท่าน

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์