HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 พฤษภาคม 2024, 05:16:26 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์CB บางศูนย์ในจังหวัดเชียงใหม่  (อ่าน 9853 ครั้ง)
pitaklampang2
Hero Member

เป็นคนดีให้คนเกรงดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว

« ตอบ #30 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 00:59:07 »

...อยากแนะนำอาจารย์ลองมาใช้เครื่องดำ...ย่านกระทรวงศึกษาธิการ...ความถี่ไม่หนาแน่น  สพป.จะใช้น้อยมาก..มีหลายช่องครับ...เรื่องใบอนุญาต..ไม่ต้องกังวล..หน่วยงานราชการจะอนุโลมกันไป..ถ้าไม่ไปรบกวนข่ายอื่น...ลองดูครับอาจารย์..ขอบคุณครับ..
เห็นด้วย...ราชการเค้าก็จัดสรรไว้ให้แล้ว ไปศึกษากับ ม.แม่โจ้ ก็ได้ว่าเค้าทำอย่างไร
ต้องทำใจเครื่องแดง ร้านส่งน้ำที่บ้านผมส่งแค่ในตำบลขึ้นเสา อัดกำลังเหมือนส่งทั้งจังหวัด กู้ภัยออกเหตุ ยังคุยทับไม่สนใจ ทำใจครับความถี่ประชาชน

กลุ่มมิตรภาพอิสระ
144.4250 Mhz. "hs5pxu"
145.0000 Mhz. "แม่เมาะ 201"
QTH ลำปาง
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 00:59:07 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
krulam
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 18 มีนาคม 2012, 03:28:52 »

ผมอยู่รร ใช้เครื่องแดงเป็นส่วนใหญ่
นร ครู นักการ ยาม ใช้ได้หมด
เครื่องดำ ไม่สะดวกครับ
ใช้ภายในรร เสายาง เครื่องเล็ก ไม่กี่วัตต์
เมื่อก่อนต้องเปลี่ยนความถี่บ่อย เพราะแต่ละช่องมาแรงมาก
แสตนบายอยู่ มีเสียงเรียกบางที่ก็เป็นโรงแรม ร้านขายวัสดุก่อสร้าง ฯ
ตอนนี้จำเป็นต้องเข้าโทนไว้ แต่ก็มีข้อเสียเพราะบางทีคุยทับคนที่กำลังใช้อยู่หรือขอเข้ามาใช้ร่วมกันเพราะไม่ได้ยินเขา
การลดกำลังส่งเวลาปกติเป็นสิ่งที่ดีครับ ถ้าคุยไม่ได้ค่อยเพิ่มกำลังส่ง
เมื่อก่อนที่บ้านใช้โมบายแดง เสาสี่ห่วง เคยขับรถอยู่ในเมืองลูกชายเรียกมาจากบ้าน
สัญญานมาชัดเจนมาก หากเราคิดว่าโอ้โหสถานีของเราเจ๋ง จากสันป่าตองมาถึงในเมืองได้สบาย
เราก็จะลืมไปว่าที่เราคุยกันเล่นๆอยู่แถวบ้าน สัญญานเรามากวนคนอื่นถึงในเมือง
ก็เลยขายโมบายออกไป มาใช้เครื่อง 5 วัตต์แทน เอาพอคุยกันได้ แค่ถึงที่ทำงานผม กับบ้าน
เครื่องล่าสุดที่ขายเป็น tait ใช้ดีแต่กำลังส่งสูงมาก 50 วัตต์  ลดกำลังส่งไม่ได้
ไม่มีโปรแกรมลดกำลัง  เปิดทิ้งไว้มีแต่เสียงคนใช้ รบกวนการนอนของลูกตัวเล็กอีก หรี่เสียง ก็เรียกกันไม่ได้ยิน
ขายไปราคาถูกมาก
ส่วนเครื่องสมัครเล่น การมีเครื่องกำลังส่งสูงไว้ก็ไม่เสียหาย เอาไว้คุยสถานีไกลๆ หรือเอาไว้ใช้ยามฉุกเฉิน
เกิดเหตุภัยต่างๆ
เครื่องแดงมีกำลังส่งมากจริงๆไม่เสียหายหรอกครับ แต่ผมเห็นว่าควรใช้ให้เหมาะสม ไม่ควรรบกวนคนอื่น
การควบคุมทำยากครับ เพราะความถี่ประชาชนใครใช้ก็ได้
ผมเจอปัญหาสัญญานรบกวนกันตลอด แม้ตอนนี้ก็มีปัญหาอยู่เพราะช่องที่ใช้งานที่บ้าน รถตู้เขาก็ใช้ และแต่ละคันแรงมาก
อยู่ในเมืองคุยกัน ที่บ้านรับได้ชัดเจนมาก และเขาคุยกันทั้งวันเราว่าเขาก็ไม่ได้
แก้ปัญหาโดยเข้าโทนเครืองที่บ้าน เครื่องที่ผมใช้เข้าโทนแค่ภาคส่ง แต่การใช้โทนไม่ใช่คำตอบสุดท้ายครับ ยืนยัน
การใช้ความถี่จะไม่ให้มีปัญหา อยู่ที่ตัวเราครับจะถ้อยทีถ้อยอาศัยกันขนาดไหน
แต่ทุกครั้งที่กดคีย์ควรรบกวนผู้อื่นน้อยที่สุดครับ
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นร่วมนะครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

HS5LNK    นายกำธร   หลวงอินตา   089-5594347
192/9 ม.2  ต.บ้านกลาง  อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ 50120
« ตอบ #31 เมื่อ: 18 มีนาคม 2012, 03:28:52 »

rebel
Newbie
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 16:58:22 »

การอยู่ร่วมกันของสังคมไทยเป็นการอยู่แบบเห็นอกเห็นใจซึ่งกันและกันถ้อยทีถ้อยอาศัยซึ่งกันและกันน่าจะเป็นทางออกที่ดีนะครับ
QRV1
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 22:08:02 »

เชียงใหม่ ย่านนี้น่าจะยังใช้งานจริงๆ ไม่เต็มทั้ง 80 ช่องนะครับ
  หรือว่าเครื่องผมรับอีกหลายๆช่องไม่ได้ ..  ยิ้มกว้างๆ

" การอยู่ร่วมกันของสังคมไทยเป็นการอยู่แบบเห็นอกเห็นใจซึ่งกันและกันถ้อยทีถ้อยอาศัยซึ่งกันและกันน่าจะเป็นทางออกที่ดีนะครับ ."
    อย่างที่ท่าน rebel ว่า .. ให้สมกับเป็นคนไทย มีน้ำใจให้กันและกัน  และ " เข้าโทนครับ ... " ช่องโรงแรม ร้านค้า ร้านอาหาร ... ยิงฟันยิ้ม
kobnikala
Sr. Member

E22YEP Ham Chiangmai Thailand

« ตอบ #34 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 00:12:41 »

แต่ผมซิครับ ใช้ช่อง65ครับ ไม่ขึ้นตรงกับชมรมใดๆ ใช้คุยกันแบบคลายเครียด นานๆจะเล่นทีนึง แต่บังเอิญวันนั้เล่นดึกไปหน่อย ตามประสาคนนอนดึกครับ ก็เลยโดนแซวแบบแรงไปหน่อย มีข้อความว่า"ไอ่ง่าวหมู่แนะปอดึกปอดื่นบ่หลับบ่นอนเมาก้าอู้กั๋น"(แปลว่า"คนโง่พวกนี้ดึกแล้วไม่หลับไม่นอนมัวแต่คุยกัน) เซ็งเลยครับแรงมากคำคำนี้ เดี๋ยวนี้ไม่เหมือนแต่ก่อนครับCBจังหวัดเชียงใหม่ใช้คำพูดแรงไม่สุภาพเลยครับ เศร้า เศร้า เศร้า

แจ้งมาเลยว่าใคร

153RT450"นักวิทยุเถื่อนขั้นสูงป๋ายป๊าว"
ดาบอ๊บ 191 เชียงใหม่ 084-0461811
เลขบัญชี 4550144637 ธ.กรุงไทย กาดสวนแก้ว
e-mail:153rt450(แอท)gmail.com
DAN.2517
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 00:58:34 »

ปัญหาเรื่องแรงแล้วไปกวนคนอื่นนี้แก้ไม่อยากเลย คือให้ลดกำลังส่งลง แล้วเพิ่มประสิทธิภาพสายอากาศแทนครับ เช่น เปลี่ยนจากได2 เป็น ได4 หรือ จากได4 เป็น ได8 จากความสูงน้อยๆให้สูงเพิ่มขึ้น ท่านก็จะสามารถติดต่อกันได้ง่าย แต่ขณะเดียวกัน สัญญาณท่านอาจจะส่งไปไกล แต่จะไม่รบกวนคนที่อยู่ไกลมากนัก คือว่า เขาจะรับท่านได้ แต่เขาก็ยังสามารถติดต่อกับสมาชิกของเขาได้ โดยเมื่อเขากดคีย์คุยกัน จะสามารถทับสัญญาณของท่านได้หมด ถึงแม้ว่าสัญญาณของท่านจะมาดีแค่ใหนก็ตาม ผมเคยใช้ครับ ผมอยู่ปทุมธานี ใช้ช่อง 39 คุยกันและติดต่องานในโรงงาน รับ ชาลีกรุงเทพได้ทุกคำ  S-Full ทุกเครื่อง แต่พวกผมสามารถใช้เสายางคุยกันได้ แม้ว่าบางครั้งสัญญาณพวกผมจะเบากว่า แต่เครื่องก็จะรับสัญญาณพวกผมแทนสัญญาณจาก ชาลี กรุงเทพ ผมเคยถามท่านผู้รู้ว่าทำไมละ สัญญาณเขามา S-Full แต่เครื่องกลับรับสัญญาณของพวกผมได้ ทั้งที่บางครั้งสัญญาณพวกผมมาแค่ S ครึ่งจอ เขาบอกง่ายๆว่า ความแรงแพ้ระยะทาง เพราะพวกผมอยู่ไกล้กันนั่นเอง ดังนั้น ถ้าทุกศูนย์ลดกำลังส่งลงบ้าง ผมว่าท่านก็คงติดต่อลูกข่ายท่านได้เหมือนเดิม แต่จะลดการไปรบกวนท่านอื่นที่อยู่ไกลๆ หรือหากท่านที่ต้องการคุยกับ 60 ทางไกล ก็ใช้ยากิยิงไปในทิศที่ต้องการแทนการใช้เสาประเภทรอบตัวหรือกึ่งรอบตัวซิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน 2012, 01:27:42 โดย DAN.2517 » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์