HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
01 มิถุนายน 2024, 23:01:17 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์CB บางศูนย์ในจังหวัดเชียงใหม่  (อ่าน 9918 ครั้ง)
Circularman
Sr. Member

ผู้ให้ความรู้และจิตวิญญาณแก่ปัญญาชน

« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 04:24:43 »

เมื่อคืนนี้ (17/02/2555) เวลาประมาณสามทุ่มกว่าๆ ผมอยู่ในเมืองเชียงใหม่ ก็เปิดวิทยุมือถือเพราะกำลังจะกลับจอมทอง โดยเปิดไว้ที่ช่อง 09 ความถี่ 245.100 ซึ่งจะเป็นช่องปกติที่ใช้ที่ อำเภอจอมทอง สักครู่หนึ่งก็ได้ยินมีคนขึ้นความถี่ขึ้นมา ได้ยินเป็นสถานีเดียว จับใจความได้ว่า "อะไรกันหนักหนา บอกพวกเราย้ายมาใช้ช่องนี้เลย ช่องนี้ว่างอยู่", "เครื่องผมไม่แรงหรอก ไม่กล้าอัดส่งกับใคร", "ความถี่ประชาชน ใครๆ ก็ใช้ได้ ดีออกเรามาอยู่ช่องนี้ จะได้ช่วยสร้างสีสันให้กับความถี่", และอื่นๆ..........

ผมก็คิดในใจ คงเป็นเพื่อนสมาชิกจะคุยกันแต่คงไปเบียดช่องความถี่คนอื่นที่เขาใช้อยู่ก่อนหน้านี้ ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติ ฟังต่อไปเรื่อยๆ ก็ทราบว่าเป็นห้องศูนย์ของ ศูนย์ CB เวียงพิงค์ จ.เชียงใหม่ ตั้งอยู่ที่บริเวณใกล้ๆ กับหมู่บ้านคุรุสภา ถนนเชียงใหม่-ดอยสะเก็ด ผมก็เลยขออนุญาต ว.6 เข้าไปเพื่อทักทาย เพราะอย่างน้อยเราก็ใช้ช่องเดียวกันถึงจะอยู่ไกลกัน (ประมาณ 70 กว่ากิโลเมตร)  แต่เราอาจจะมีโอกาสได้ประสานงาน หรือขอความช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ซึ่งระยะทางไกลขนาดนี้ความถี่คงไม่ทับซ้อนกัน โดยตัวผมได้ ว.6 เข้าไปแนะนำตัวว่า "ศูนย์ CBเวียงพิงค์จาก ราชมงคลจอมทอง11", "ถ้ามีสมาชิกท่านใดได้ผ่านไปทางอำเภอจอมทองสามารถใช้ความถี่ช่อง 09 นี้ประสานกับทางเครื่อข่ายราชมงคลจอมทองได้เลยนะครับ เพราะทางราชมงคลจอมทองใช้ความนี้เหมือนกันในกาประสานงานภายในมหาวิทยาลัย และประสานงานกับหน่วยงานต่างๆ ในอำเภอจอมทองเช่นกัน" ทางศูนย์CBเวียงพิงค์ก็สอบถาม ว.16 ผมก็ตอบไปว่า ว.16 ระดับ5 S-Meter Full เสร็จสับก็มีท่านเวียงพิงค์01 ว.6 เข้าไปที่ศูนย์ ผมก็ปล่อยให้สมาชิกเข้าสนทนากันไป

สักพักหนึ่งก็ได้ยิน ว.6 เข้ามาขอทราบ ว.16 ว่าผมรับ ว.16 ท่านเวียงพิงค์01 เท่าใด ผมก็ตอบไปว่า 16 ระดับ 5 แต่คงเป็นเพราะผมเริ่มเดินทางกลับจอมทองจึงทำให้ท่าน เวียงพิงค์01 รับผมได้ไม่ดีเท่าใด แล้วผมก็ปล่อยให้สมาชิกเขาคุยกันต่อ ซึ่งจากที่ฟังอยู่ก็มีสมาชิกเข้ามาคุยประมาณ 1-2 สถานนี โดยมีท่านเวียงพิงค์01 ว.6ในช่วงแรก หลังจากนั้นก็ได้ยินห้องศูนย์คุยกับ ท่านเวียงพิงค์07 แต่ผมรับท่านเวียงพิงค์07 ไม่ได้ตั้งแต่แรกแล้ว และท่าน เวียงพิงค์07 ก็รับผมไม่ได้เช่นกัน ผมจึงได้ยินแต่เสียงของห้องศูนย์เพียงสถานีเดียว ซึ่งผมก็ฟังไปเรื่อยๆ มีช่วงหนึ่งมี ว.6 เข้ามาหาผม ผมก็ตอบกลับไป แต่คงด้วยระยะทางที่ไกลกว่าเดิมทำให้ห้องศูนย์รับผมไม่ได้ หลังจากนั้นผมก็ฟังไปเรื่อยๆ จนถึงอำเภอจอมทอง ซึ่งยังคงรับห้องศูนย์เวียงพิงค์ได้ ว.16 ระดับ 5 S-Meter Full ซึ่งมันเริ่มทำให้ผมเริ่มกังวลขึ้นมา

ซึ่งเรื่องที่ผมกังวลก็เกิดขึ้นจริง สมาชิกที่อำเภอจอมทอง ที่เคยใช้ความถี่ 245.100 ช่อง 09 ได้รับผลกระทบกันหมดครับ เนื่องจากกำลังส่งของศูนย์ CBเวียงพิงค์ ที่ส่งออกมามีกำลังส่งที่สูงมาก จนทำให้ความถี่ของ ศูนย์ CBเวียงพิงค์มาทับซ้อนถึงอำเภอจอมทองเลยครับ และก็ได้ยินแต่เสียงของห้องศูนย์เพียงสถานีเดียว สถานีอื่นที่ ว.6 เข้าไปที่ห้องศูนย์ ทางเรารับไม่ได้ครับ ไม่มีการกวนกันของสัญญานจากสมาชิกท่านอื่น นอกเสียจากห้องศูนย์ CBเวียงพิงค์ แล้วอีกอย่างนะครับ ห้องศูนย์ครับ ท่านใช้ความถี่ที่กำลังส่งสูงตั้งแต่สามทุ่มกว่าๆ จนถึงประมาณกี่โมงไม่รู้แต่ผมหลับไปประมาณเที่ยงคืน ท่านก็ยังใช้อยู่ตลอดเวลา และท่านยังแจ้งว่า "คืนนี้จะบริหารความถี่เอง และยังไม่ ว.14 ขณะนี้ เพราะเมื่อวานนี้ยัง ว.14 ตีหนึ่งกว่าๆเลย" ท่านทราบไหมครับว่ามันไปสร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่นที่ร่วมใช้ความถี่อยู่นะครับ เราแทบจะประสานงานอะไรกันไม่ได้เลย จนต้องย้ายไปใช้ช่องอื่นก่อนชั่วคราว

ในตอนแรกใจผมคิดว่าจะบอกนักศึกษา คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ ย้ายช่องความถี่ไปใช้ช่องความถี่อื่นแทน และแจ้งแก่ กู้ชีพอินทนนท์, หน่วยควบคุมไฟป่าอินทนนท์ และเครื่องข่ายจอมทอง ให้ย้ายไปใช้ช่องอื่นแทน แต่พอผมตื่นขึ้นมาผมก็มานั่งคิดว่าทำไมเราต้องย้ายความถี่เพราะเราก็เป็นประชาชนคนหนึ่งเหมือนกัน และเราก็ใช้ความถี่ตามวัตถุประสงค์ของการใช้ช่องความถี่ 245 เพื่อให้ประชาชนทั่วไปได้ใช้ตามความเหมาะสม และใช้เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด ไม่ใช่ใช้เพื่อการส่วนตัว หรือกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งเท่านั้น โดยกำลังส่งเครื่องที่ใช้กันอยู่ก็เครื่องมือถือทั่วไป ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้กับใคร รัศมีการส่งก็ครอบคลุม 5-10 กม. เพื่อประสานงาน และประสานเหตุต่างๆ ภายในอำเภอจอมทอง ซึ่งที่ผ่านมา เราก็ใช้ในการประสานงาน และประสานเหตุ ช่วง 7 วันอันตราย ในช่วงปีใหม่ และก็เอาไว้ประสานเหตุไฟป่า หากต้องการกำลังเสริมเข้าไปช่วยดับไฟป่า หรือหากเราพบไฟป่าเกิดขึ้น กับทางหน่วยควบคุมไฟป่า และประสานเหตุ หากเกิดเหตุ ว.40 กับทางกู้ชีพอินทนนท์

หากถามว่าแล้วทางเราละไม่เคยส่งออกด้วยกำลังส่งที่แรงๆ บ้างเหรอ ผมตอบได้เลยครับ เราก็มีอุปกรณ์ที่พอจะช่วยเพิ่มกำลังส่งได้อยู่เหมือนกัน แต่เราก็จะหลีกเลี่ยงการใช้มันครับ หากไม่จำเป็น โดยถ้าเราประสานงานงานกันในอำเภอ เราก็ใช้เครื่องมือถือปกติที่ใช้กันอยู่ปกติ แต่หากเรารับฟังอยู่แล้วมีใครก็ตาม ว.7 เข้ามาขอความช่วยเหลือ เราจะปรับกำลังส่งให้สูงขึ้นทันทีเพื่อติดต่อกับเขาให้ได้ก่อน หากยังไม่มีผู้ใด ว.6 เข้าไปหาเขา แล้วสอบถามพิกัด เพื่อแนะนำช่องความถี่ที่ใกล้เคียงให้แก่เขาเพื่อช่วยประสานความช่วยเหลือให้แก่เขา อาทิเช่น ท่าผ่านมาเร็วๆ นี้ พวกผมกำลังสนทนากันอยู่ เวลาประมาณ 01.30 น.ก็ได้ยินท่านกู้ภัยอุตรดิตถ์ ว.7 เข้ามาเพื่อสอบถามเส้นทางมาอำเภอจอมทอง ผมก็ ว.6 เข้าไปแต่ไม่ถึง เลยปรับกำลังส่งให้แรงขึ้น พอ ว.6 กันได้ก็สอบถามว่าอยู่พิกัดใด ท่านกู้ภัยอุตรดิตถ์ แจ้งว่าอยู่แยกดอยติ กำลังเลี้ยวเข้าลำพูน ผมเลยบอกว่าให้ประสานขอ ว.7 ได้ที่ ช่อง 53 ศูนย์วิทยุ CB 53 จ.ลำพูน เพราะเมื่อช่วงหัวค่ำผมยัง ว.6 กับทาง ศูนย์วิทยุ CB 53 จ.ลำพูน อยู่ โดยผมจะตามไปเฝ้าฟังที่ช่อง 53 ด้วย หากท่านไม่สามารถ ว.6 กับ ศูนย์วิทยุ CB 53 จ.ลำพูน เมื่อไร ผมจะรับช่วงต่อให้ ซึ่งผมก็เฝ้าฟังจน ท่านกู้ภัยอุตรดิตถ์ กับ ศูนย์วิทยุ CB 53 จ.ลำพูน ไม่สามารถติดต่อกันได้ ผมจึง ว.6 แจ้งให้ทางศูนย์วิทยุ CB 53 จ.ลำพูน ว่า ท่านกู้ภัยอุตรดิตถ์ ไม่สามารถติดต่อกับทาง ศูนย์วิทยุ CB 53 จ.ลำพูน ได้แล้ว ต่อไปผมจะรับช่วงต่อเอง ขอ ว.61 เป็นอย่างมาก ว.73 แล้วผมก็นำทางท่านกู้ภัยอุตรดิตถ์มาจอมทอง พอถึงอำเภอจอมทองผมก็ปรับกำลังส่งเป็นปกติเพื่อคุยกับท่านกู้ภัยอุตรดิตถ์ โดยก่อนปรับกำลังส่งลงเป็นปกตินั้น ผมได้ ว.100 กับทุกสถานีถ้าหากผมไปทับความถี่ของผู้ใดเมื่อสักครู่นี้ในการนำทางท่านกู้ภัยอุตรดิตถ์มาอำเภอจอมทอง

แต่ขณะนี้ ผมคิดว่าเราเป็นผู้ถูกกระทำมากกว่า เราจึงควรออกมาขอความร่วมมือในการใช้ความถี่โดยใช้กำลังส่งของเครื่องส่งให้เหมาะสม เพื่อไม่ให้ไปสร้างความเดือดร้อนให้กับใคร ไม่ใช่สักแต่ว่าฉันเครื่องส่งแรงฉันก็จะส่งแรงไม่สนใจว่าจะไปทับความถี่ไกลๆ ที่เขาใช้กันอยู่หรือไม่ ดังนั้นผมขอใคร่รบกวน เพื่อนๆ พี่ๆ ในเวป Hamsiam นี้ หากท่านใดพอจะรู้จักเป็นการส่วนตัวกับทางศูนย์ CBเวียงพิงค์ ขอช่วยลดกำลังส่งลงด้วย เพราะกำลังส่งที่สูงของท่านนั้นได้รบกวนความถี่ของผู้อื่น และคาดว่าสมาชิกของทาง CBเวียงพิงค์ทางด้านนี้คงจะไม่ค่อยมี หรืออาจจะไม่มี เพราะไม่ได้ยิน ว.6 เข้าไปที่ศูนย์เลย ซึ่งหากท่านลดกำลังส่งลงก็คงไม่ส่งผลกระทบต่อการใช้งานของศูนย์ CBเวียงพิงค์ เพราะจากการฟังดูแล้ว สมาชิกท่านน่าจะอยู่บริเวณ แม่ริม สันทราย ดอยสะเก็ด อำเภอเมือง หางดง ประมาณนี้นะครับ

หวังเป็นอย่างยิ่งว่า เราจะใช้ความถี่ร่วมกันอย่างมีความสุขนะครับ
ขอบคุณครับ

อ.วรพงษ์ ด้วงน้อย
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา ภาคพายัพเชียงใหม่ (จอมทอง)
เลขที่ 199 หมู่ 21 ต.บ้านหลวง อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ 50160 โทร.053-267338 มือถือ 089-637-5637 (E22ZPH / กู้ชีพอินทนนท์ 414)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 04:24:43 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs5zsm
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 04:33:02 »

เห็นด้วยครับ

0เก้า0 หนึ่ง6ศูนย์ หนึ่ง5 หนึ่ง3 AIS
KTB. 524 ศูนย์ศูนย์ 1441 8
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 04:33:02 »

PONG13
Hero Member

เชียงใหม่จ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 06:08:28 »

ผมว่ามันผิดตั้งแต่ที่การจัดสรรความถี่มาละครับ ไม่แยกแยะให้ดี ความถี่ของประชาชนเพื่อประชาชน(ทุกคน) แต่ทำมัยไม่แยก หน่วยงาน องค์กร ศูนย์ต่างๆให้มันชัดเจนไปเลย นี่จัดมาแล้วก็ปล่อยให้ประชาชนมาชนกันเองในความถี่ ไปช่องไหนก็หน่วยงาน ศูนย์กู้ภัย
ผมมานึกถึงบางท่านที่จัดเครื่องแบบเปิดแบนมาใช้ ก็เพราะอยากหนีพวกแม่ข่ายก็เป็นได้

Circularman
Sr. Member

ผู้ให้ความรู้และจิตวิญญาณแก่ปัญญาชน

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 09:55:37 »

ผมก็คิดเช่นเดียวกันครับว่า มันผิดตั้งแต่แรกที่จัดสรรช่องความถี่มาให้ใช้น้อยครับ แต่ลองมาคิดดูอีกที ถ้าหากเราใช้ประสานงานกันภายในองค์กร หน่วยงาน หรือภายในอำเภอ อย่างที่พวกผมใช้อยู่ ผมว่า 80 ช่องสำหรับอำเภอหนึ่งๆ น่าจะเพียงพอหากเราใช้กำลังส่งที่เหมาะสมอย่างที่เขาอนุญาตให้ใช้งานกันในตอนนี้ ซึ่งรัศมีมันจะครอบคลุมประมาณ 5-10 กม. ซึ่งไม่น่าจะเกิดปัญหาการทับซ้อนของช่องความถี่ ทุกคนก็จะใช้ช่องความถี่อย่างมีความสุขนะครับ
king1
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 09:58:23 »

...อยากแนะนำอาจารย์ลองมาใช้เครื่องดำ...ย่านกระทรวงศึกษาธิการ...ความถี่ไม่หนาแน่น  สพป.จะใช้น้อยมาก..มีหลายช่องครับ...เรื่องใบอนุญาต..ไม่ต้องกังวล..หน่วยงานราชการจะอนุโลมกันไป..ถ้าไม่ไปรบกวนข่ายอื่น...ลองดูครับอาจารย์..ขอบคุณครับ..
Circularman
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 10:40:08 »

...อยากแนะนำอาจารย์ลองมาใช้เครื่องดำ...ย่านกระทรวงศึกษาธิการ...ความถี่ไม่หนาแน่น  สพป.จะใช้น้อยมาก..มีหลายช่องครับ...เรื่องใบอนุญาต..ไม่ต้องกังวล..หน่วยงานราชการจะอนุโลมกันไป..ถ้าไม่ไปรบกวนข่ายอื่น...ลองดูครับอาจารย์..ขอบคุณครับ..
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
แต่ที่พวกเราใช้ช่องแดงนี้เนื่องจาก

- ได้ให้ นศ. ใช้ประสานงานกับทาง อาจารย์ และเจ้าหน้าที่ ของมหาวิทยาลัยได้นะครับ ถ้าไปใช้เครื่องดำมันจะไม่เหมาะสม

- ทางมหาวิทยาลัย เป็นสถาบันการศึกษา และเป็นหน่วยงานที่จะต้องให้บริการแก่ประชาชนทั่วไป จึงอยากใช้ช่องแดงเพื่อให้สามาชิกทั่วไปที่มีเครื่องแดง แล้วได้เดินทางมาที่อำเภอจอมทอง หากต้องการสอบถามข้อมูลต่างๆ เช่น เส้นทาง, ร้านอาหาร, ที่พัก หรือขอความช่วยเหลืออื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นเหตุ ว.40, รถเสีย หรืออื่นๆ จะได้ประสานเข้ามาได้นะครับ

- เอาไว้ประสานกับทางกู้ชีพอินทนนท์ และศูนย์ควบคุมไฟป่าดอยอินทนนท์เวลาเกิดไฟป่าบริเวณใกล้เคียงมหาวิทยาลัยนะครับ

ซึ่งผมคิดว่าหากส่งด้วยกำลังส่งที่เหมาะสมแล้ว มันจะไม่ก่อปัญหาให้กับผู้อื่นนะครับ และจะไม่ก่อให้เกิดปัญหาการทับซ้อนของความถี่นะครับ ซึ่งจากการที่ใช้ช่องความถี่นี้มาเกือบปี ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย บางครั้งมีเพื่อนสมาชิกเดินทางมาเป็นหมู่คณะ ใช้ช่องความถี่ ช่อง 09 นี้ประสานงานกันมา พอมาถึงอำเภอจอมทอง ทางเราก็จะ ว.6 เข้าไปเพื่อแจ้งว่า หากมีอะไรให้ช่วยเหลือก็แจ้งเข้ามาได้ โดยทางเราจะหลบให้ใช้ความถี่ในการเดินทางผ่านโดยสะดวกครับ

ประเด็นตอนนี้ คือ ผมว่าเขาส่งด้วยกำลังส่งที่สูงนะครับ หากปรับลดลงสักเล็กน้อยก็คงไม่ส่งผลกระทบต่อการใช้งานของศูนย์เขา เพราะที่ผมนี้อำเภอจอมทองยังรับได้ ว.16 ระดับ 5 เต็มๆ เลยครับ มันคงทะลุไปถึงอำเภอฮอดเลยมั้งครับ ซึ่งโดยส่วนตัวแล้ว คิดว่าความถี่ CB245 นี้รัศมีน่าจะครอบคลุม 5-10 กม. สำหรับเครื่องมือถือ และ 20-40 กม. สำหรับห้องศูนยืนะครับ เพื่อใช้งานกันภายในพื้นที่ที่เราดำเนินชีวิตอยู่นะครับ ไม่ควรส่งกันแรงๆ หากเราไม่ได้ใช้ในการสานงานกันระหว่างศูนย์นะครับ

ขอบคุณครับ
Circularman
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 11:55:51 »

ณ วันนี้ 26 ก.พ. 2555

ผมใช้เสาสไลด์ ก็ยังสามารถรับศูนย์นี้ได้อยู่ ซึ่งภายในมหาวิทยาลัยมีความจำเป็นต้องใช้เสาสไลด์
เนื่องจากสภาพภูมิประเทศที่เป็นเนินเขาสลับกัน จึงทำให้ใช้เสายางมีอุปสรรค์ในการ รับ-ส่ง
จากการที่คลื่นของศูนย์นี้แรง จึงจับใจความได้ว่า พึ่งแยกตัวออกมาจากช่องด้านบน ไม่ทราบว่า 73 หรือ 79
เพราะได้ยินว่าให้ตาม 60 ช่องข้างบนมากันเยอะๆ และจากที่ได้บางท่านเรียกนามเรียกขานเดิม จึงพอจะทราบว่ามาจากช่องใด

ซึ่งขณะนี้ก็เริ่มมีการประชาสัมพันธ์ให้สมาชิกที่ยังไม่มีเสาสามารถซื้อเสาราคาถูกได้ที่ศูนย์ เพื่อเพิ่มกำลังในการับส่ง
ถามจริงๆ เถอะครับ ท่านจะเอาแรงไปถึงไหนครับ โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยกับศูนย์วิทยุCB245 ที่ขออนุญาตตั้งโดยถูกกฏหมาย
ควรจะมีกำลังส่งที่สูงๆ เพื่อที่จะใช้ติดต่อกับศูนย์ในต่างพื้นที่ ที่อยู่ไกลกัน ในยามที่มีปัญหา หรือต้องการประสานงาน หรือแจ้งข่าว ซึ่งกันและกัน
แต่ในยามปกติควรจะลดกำลังส่งให้แค่พอครอบคลุมพื้นที่ของตนเองจะดีไหม เพราะมันสร้างความเดือดร้อนให้กับผู้ใช้ท่านอื่นๆ อีกมากมาย
วัตถุประสงค์เขาก็บอกไว้ว่าให้ทุกคนใช้ได้อย่างตามสมควร แบ่งๆ กันใช้ ยิ่งท่านส่งด้วยความแรงมากๆ มันก็ยิ่งไปกวนพื้นที่อื่นเขามาก

อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นนะครับ ว่าเห็นด้วยกับศูนย์CB245 ที่จะมีเครื่องส่งกำลังส่งสูงๆ แต่ควรใช้ช่วงเช็ค ว.16 กับใช้ในยามจำเป็นดีกว่าจะส่งด้วยกำลังส่งที่สูงอยู่ตลอดนะครับ เพราะมันสร้างความเดือดร้อนให้กับท่านอื่นๆ ขออนุญาตเอ่อนามศูนย์CB บางศูนย์นะครับ เช่น

- ศูนย์หมูยอ หลัก กม. ยักษ์ลำปาง ท่านก็จะใช้แรงส่งสูงช่วงเช็ค ว.16 เท่านั้น นอกนั้นก็ไม่สามารถรับท่านได้แล้วครับ
- ชมรม CB ล้านนา ก็จะได้ยินช่วงเช็ค ว.16 เช่นกัน นอกนั้นแทบจะไม่ได้เย็นครับ นอกจากแจ้งข่าว หรือแจ้งเหตุครับ
- ชมรม CB เชียงใหม่ ก็เช่นเดียวกัน นอกจากเช็ค ว.16 แล้ว ถ้าจะได้ยินก็ตอนมีข่าวประชาสัมพันธ์ หรือแจ้งเหตุครับ

แต่สำหรับศูนย์นี้ จะขึ้นความถี่บ่อย เดี๋ยวก็เรียกคุยกันธรรมดา แนะนำให้สมาชิกเปลี่ยนเสาบ้าง
โดยน่าจะใช้กำลังส่งที่สูงเพราะรับชัดเจนมาก ว.16 ระดับ5 S-Full เต็มๆ
บอกตามตรงนะครับ เจออย่างนี้เข้าเริ่มเหนื่อยใจเหมือนกันครับ ทำไมคนเราไม่ยอมอยู่อย่างพอดีนะครับ
เราจะได้มีช่องให้ใช้กันเยอะๆ ไม่ทับซ้อนกัน ใช้ในหน่วยงาน องค์กร หรือชมรมของตนเองได้อย่างมีความสุข
ไม่ไปสร้างความเดือดร้อนให้กับผู้อื่น

ขอบคุณครับ
HS5YUC
Hero Member

PM โปรดระบุหัวข้อ

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 12:19:12 »

แต่ผมซิครับ ใช้ช่อง65ครับ ไม่ขึ้นตรงกับชมรมใดๆ ใช้คุยกันแบบคลายเครียด นานๆจะเล่นทีนึง แต่บังเอิญวันนั้เล่นดึกไปหน่อย ตามประสาคนนอนดึกครับ ก็เลยโดนแซวแบบแรงไปหน่อย มีข้อความว่า"ไอ่ง่าวหมู่แนะปอดึกปอดื่นบ่หลับบ่นอนเมาก้าอู้กั๋น"(แปลว่า"คนโง่พวกนี้ดึกแล้วไม่หลับไม่นอนมัวแต่คุยกัน) เซ็งเลยครับแรงมากคำคำนี้ เดี๋ยวนี้ไม่เหมือนแต่ก่อนครับCBจังหวัดเชียงใหม่ใช้คำพูดแรงไม่สุภาพเลยครับ เศร้า เศร้า เศร้า
Circularman
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 13:42:14 »

แต่ผมซิครับ ใช้ช่อง65ครับ ไม่ขึ้นตรงกับชมรมใดๆ ใช้คุยกันแบบคลายเครียด นานๆจะเล่นทีนึง แต่บังเอิญวันนั้เล่นดึกไปหน่อย ตามประสาคนนอนดึกครับ ก็เลยโดนแซวแบบแรงไปหน่อย มีข้อความว่า"ไอ่ง่าวหมู่แนะปอดึกปอดื่นบ่หลับบ่นอนเมาก้าอู้กั๋น"(แปลว่า"คนโง่พวกนี้ดึกแล้วไม่หลับไม่นอนมัวแต่คุยกัน) เซ็งเลยครับแรงมากคำคำนี้ เดี๋ยวนี้ไม่เหมือนแต่ก่อนครับCBจังหวัดเชียงใหม่ใช้คำพูดแรงไม่สุภาพเลยครับ เศร้า เศร้า เศร้า
ถ้าผมฟังตอนแรกคงขึ้นเหมือนกันครับ แตลองนึกดุอีกทีซิครับ

"ก็ยังง่าวน้อยกว่าพวกบ่มีหมูจะอู้ต๋วย แล้วต้องมาคอยนั่งฟังเจ้าหมู่เปิ้นอู้กันนะครับ"

นานาจิตตังแล้วครับ ยิ่งเมื่องี้ต้องนั่งทนฟังความถี่เขาทับซ้อนมาอีกแล้ว
ว่าเขาจะกระจายความแรงไปให้สมาชิกคนอื่นๆ เพื่อเพิ่มศักยภาพของศูนย์เขา
ยิ่งเริ่มทำใจ และท้อใจมากขึ้นครับ พยามยามทำถูกต้องใช้เครื่องแดงที่มี ปท. ทุกเครื่อง
(เงินตัวเอง 4 เครื่อง ที่ใช้ในมหาวิทยาลัยให้คนงาน) เดี๋ยวจะขายทิ้งให้หมด
แล้วซื้อเครื่องแดงจีนที่มันไปได้ถึง 246 มาใช้แทนเลย งานอื่นก็ไม่ต้องเข้าไปยุ่ง
เอาแต่งานเราอย่างดีกว่า

ขอบคุณครับ
เวหาเชียงใหม่G-204
Hero Member

ไม่มี..ก็คงต้องยืมสักวัน

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 13:55:35 »

พี่ยังบ่บอกว่า ไอ่ง่าวเนี๊ยคิงจะมาฟังฮายี่หยังยังบะหลับเฮื่ย

TEL    0891472474    ธนาคารกรุงไทย สาขาศรีนครพิงค์ เชียงใหม่  ออมทรัพย์ เลขที่ 296 010 8876 ชื่อ อนุชน มะโน

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์