HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
17 มิถุนายน 2024, 14:19:52 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นสนุ๊กเกอร์บนโต๊ะ aprs.fi ต่อภาค 2 อีกแล้ว  (อ่าน 27816 ครั้ง)
Neng123
Sr. Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 09:34:52 »

ประเด็นคืออะไรครับ

1. จำนวนสถานี Digi มีมากเกินไป

2. beacon ของ Digi ไม่ควรถูกทวนเลย

3. สถานี Tracker ควรใส่แค่ WIDE1-1 พอแล้ว

4. เรื่องอคติ หมั่นไส้ กันส่วนตัว

ยิ้ม

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 09:34:52 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E27ETU
Hero Member

"ราชสีห์ผู้ภักดีต่อแผ่นดิน"

« ตอบ #21 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 12:08:08 »

1. จำนวนสถานี Digi มีมากเกินไป

2. beacon ของ Digi ไม่ควรถูกทวนเลย

3. สถานี Tracker ควรใส่แค่ WIDE1-1 พอแล้ว

4. เรื่องอคติ หมั่นไส้ กันส่วนตัว

รอคำตอบด้วยคน ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 14:23:14 โดย E27ETU » บันทึกการเข้า

นักเดินทาง CB FRIENDS OF THE EAST 144.575 Mhz. Tel.0817620148
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะ
« ตอบ #21 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 12:08:08 »

hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #22 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 19:35:07 »

ลองศึกษาเรื่อง http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=35593.0

จะพอทำความเข้าใจได้เกี่ยวกับเรื่องของสถานีรับทั้งไอเกต และดิจิรีพีทเตอร์ครับ

ส่วนคำถามว่า

ในภาพ พื้นที่ 101 กม. x 57 กม. กับดิจิ 9 สถานี จาก 10 สถานีเดิม
(ท่าน e27etu มีความรู้ความเข้าใจปิดทำการไปแล้ว 1)
ระยะส่งสัญญาณของสถานีเสาสูงดิจิ เฉลี่ย 80-120 กม. พื้นที่การยิงสัญญาณทับซ้อน ถึงกันหมดทุกสถานี

เพื่อนๆมีความเห็นว่ามากไปหรือเปล่าครับ??

ลำพังแทรกเกอร์ที่มีจำนวนมากยิงออกมาชนกัน ก็มากพอแล้ว พิกัดของดิจิเองยังส่งตัวเองออกมา
และสั่งทวนที่อื่นซ้ำๆไปอีก คิดว่าเป็นจำนวนกี่ครั้ง ลองศึกษาจากกระทู้เก่า
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=74461.20

ถ้าเพื่อนๆว่างลองเอาเครื่องคิดเลขมานับจำนวนรถในพื้นที่ คูณจำนวนครั้งที่ยิง + จำนวนครั้งที่ดิจิทวน 1 ต่อ
และบวกจำนวนครั้งที่ดิจิทวน 2 ต่อ

คิดเล่นๆดูว่าเป็นการใช้ความถี่ 145.525MHz ช่องเดียวกันนี่กี่ครั้ง??

แทรกเกอร์ยิง wide1-1 ครั้งเดียว ถึงสถานีไอเกต พิกัดได้ถูกลงอินเตอร์เน็ตไปแล้วเรียบร้อย
การที่ดิจิทวนครั้งที่ 2 ไม่มีผลใดๆ นอกจากรกความถี่  ทวนครั้งที่ 3 -4 ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

ปัจจุบัน อ.แกลง กลุ่ม APRS ภาคตะวันออก ได้ปิดการทวนทั้งหมด รถจะไม่ถูกทวนผ่านดิจิ
เพื่อไม่ให้รกความถี่ทวนซ้ำๆ เพื่อให้ความถี่ว่างที่สุดให้เพื่อนๆได้เล่นกัน

ส่วนตัวคงจะไม่มี เพราะ ตอนตั้งกลุ่ม APRS ภาคตะวันออก ผมได้เชิญกลุ่มของพี่ e27etu และ้ hs2ujf มาร่วมทีมด้วย

เพื่อช่วยกันดูแลรักษาความถี่ 145.525MHz ให้ใช้งานร่วมกัน

ต่อมาหลังจากความเห็นในการใช้งานช่อง 145.525MHz ไม่ตรงกัน

พี่ hs2ujf ก็ได้ประกาศแยกตัวออกจาก APRS ภาคตะวันออก และแก้ไขสัญลักษณ์บน aprs.fi ให้เป็นสีส้มขาว

เพื่อให้เราแยกออกว่าอุปกรณ์ และการตั้งค่า และนโยบายการใช้งานช่อง 145.525MHz คนละนโยบายกับกลุ่ม APRS EAST

ก็เป็นเรื่องของความคิดที่ไม่ตรงกัน ไม่มีเรื่องส่วนตัวใดๆ  

ส่วนทางกลุ่มพี่ hs2ujf ก็ได้ไปรับอุปกรณ์และคำปรึกษาจากผู้เชี่ยวชาญ

ที่เคยให้คำปรึกษากับกลุ่มต่างๆมากมาย ก่อนที่แต่ละกลุ่มจะบรรลุจุดสูงสุด จนทยอยเลิกเล่น APRS ไปทีละคน

ดังนั้นถ้าถามเรื่องความหมั่นไส้ส่วนตัว คงไม่มีครับ เพราะเป็นสิทธิ์ของทุกคนที่จะเล่น APRS บน 145.525MHz

จะยิง จะทวน จะส่งแรง อย่างไรก็คงเป็นสิทธิ์ที่จะทดสอบทดลอง

แค่แปลกใจว่าถ้าลอง 2-3 วันยังไม่รู้ ต้องลองกันเป็นเดือนๆ ก็ยังไม่รู้

เลยได้แต่เอาใจช่วยให้เพื่อนๆที่ทดลองได้เข้าใจโดยเร็ววัน

หลายกระทู้พอมีให้อ่าน และเพื่อนๆก็แนะนำกันได้ ว่าช่อง 145.525MHz มันมีช่องเดียว ถ้าเราส่งซ้ำๆ

ความถี่มันจะว่างให้เพื่อนๆได้เล่นกันบ้างหรือเปล่า

ดีนะที่เป็นเสียงเอี๊ยดๆอ๊าดๆ และไม่มีใครแปลออก  ลองนึกดูว่าถ้าเป็นคนคุยกัน คนเกือบๆ 20 คน

คุยช่องเดียวกัน ทับคีย์กันไปกันมา ใครแรงก็ทับคนไม่แรง

และมีสถานีใหญ่ๆ อีก 10 สถานี คอยทวนคำพูดหรือพูดซ้ำข้อความของคน 20 คนซ้ำๆ เข้าไปอีก

ถ้าเป็นกดคีย์เสียงพูด คงด่ากันออกอากาศแล้ว

เหตุผลที่เพื่อนๆทางกลุ่ม APRS ภาคตะวันออก ถึงได้หมดค่าใช้จ่ายในการเดินทางให้ความรู้

เกี่ยวกับ APRS ทั่วประเทศ เพื่อให้เรามีความเข้าใจร่วมกันในการใช้งานช่อง 145.525MHz

เพื่อนๆที่สนใจพรุ่งนี้พบกัน งานฉลอง 25 ปี นิตยสารร้อยวัตต์ ที่บูธ APRS ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 19:38:42 โดย hs2tei » บันทึกการเข้า

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #23 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 19:39:20 »

ถ้าเป็นเจ้ามือนะ กินเรียบ ป๊อกไปหลายเด้ง งิงิ

เชียงใหม่อัพเดท
HS3XDB
Hero Member

แหลมแม่พิมพ์ ระยอง

« ตอบ #24 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 19:57:37 »

ถ้าเป็นเจ้ามือนะ กินเรียบ ป๊อกไปหลายเด้ง งิงิ

บางคนเล่นไพ่ป๊อกไม่เป็นอะดิพี่

ชมรมนักวิทยุสมัครเล่น APRS ภาคตะวันออก APRS CLUB KLANG 144.275 MHz 245.275 MHz
Neng123
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 20:47:48 »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  ยิ้ม
samila
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 22:03:13 »

เค้ามีกันเหลือเฟือ.. ว่าจะขอซักชุดมาตั้งบนเขาคอหงษ์ (หาดใหญ่).. สูงสามร้องกว่าเมตร กะถล่มทางนครกรุ๊ปซักที...

ฮา.. อย่าซีเรียสครับ... สงขลา กะ นคร ไม่มีเรื่องหมางใจกัน...แค่เจ็บใจที่สงขลามีสมาชิกน้อยกว่านครฯ 
(ขอ ฮาา.. อีกสองรอบ.. อิ..อิ..)

สงขลาเล่นไม่เกินสามสถานี... (ขนาดมีสถานีล่ะ 2 Tracker แล้วยังแพ้ขาดทางนครกรุ๊ปอยู่เหล๋ยเด้..)

กรุณาอย่าเอาไปเป็นประเด็น.. แค่ฮา กันเล่น ๆ นิ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 22:05:36 โดย samila » บันทึกการเข้า
HS 2 UJF
Jr. Member
**

ขุนแผน เมืองจัน

« ตอบ #27 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 22:06:15 »

ลองศึกษาเรื่อง http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=35593.0

จะพอทำความเข้าใจได้เกี่ยวกับเรื่องของสถานีรับทั้งไอเกต และดิจิรีพีทเตอร์ครับ

ส่วนคำถามว่า

ในภาพ พื้นที่ 101 กม. x 57 กม. กับดิจิ 9 สถานี จาก 10 สถานีเดิม
(ท่าน e27etu มีความรู้ความเข้าใจปิดทำการไปแล้ว 1)
ระยะส่งสัญญาณของสถานีเสาสูงดิจิ เฉลี่ย 80-120 กม. พื้นที่การยิงสัญญาณทับซ้อน ถึงกันหมดทุกสถานี

เพื่อนๆมีความเห็นว่ามากไปหรือเปล่าครับ??

ลำพังแทรกเกอร์ที่มีจำนวนมากยิงออกมาชนกัน ก็มากพอแล้ว พิกัดของดิจิเองยังส่งตัวเองออกมา
และสั่งทวนที่อื่นซ้ำๆไปอีก คิดว่าเป็นจำนวนกี่ครั้ง ลองศึกษาจากกระทู้เก่า
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=74461.20

ถ้าเพื่อนๆว่างลองเอาเครื่องคิดเลขมานับจำนวนรถในพื้นที่ คูณจำนวนครั้งที่ยิง + จำนวนครั้งที่ดิจิทวน 1 ต่อ
และบวกจำนวนครั้งที่ดิจิทวน 2 ต่อ

คิดเล่นๆดูว่าเป็นการใช้ความถี่ 145.525MHz ช่องเดียวกันนี่กี่ครั้ง??

แทรกเกอร์ยิง wide1-1 ครั้งเดียว ถึงสถานีไอเกต พิกัดได้ถูกลงอินเตอร์เน็ตไปแล้วเรียบร้อย
การที่ดิจิทวนครั้งที่ 2 ไม่มีผลใดๆ นอกจากรกความถี่  ทวนครั้งที่ 3 -4 ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

ปัจจุบัน อ.แกลง กลุ่ม APRS ภาคตะวันออก ได้ปิดการทวนทั้งหมด รถจะไม่ถูกทวนผ่านดิจิ
เพื่อไม่ให้รกความถี่ทวนซ้ำๆ เพื่อให้ความถี่ว่างที่สุดให้เพื่อนๆได้เล่นกัน

ส่วนตัวคงจะไม่มี เพราะ ตอนตั้งกลุ่ม APRS ภาคตะวันออก ผมได้เชิญกลุ่มของพี่ e27etu และ้ hs2ujf มาร่วมทีมด้วย

เพื่อช่วยกันดูแลรักษาความถี่ 145.525MHz ให้ใช้งานร่วมกัน

ต่อมาหลังจากความเห็นในการใช้งานช่อง 145.525MHz ไม่ตรงกัน

พี่ hs2ujf ก็ได้ประกาศแยกตัวออกจาก APRS ภาคตะวันออก และแก้ไขสัญลักษณ์บน aprs.fi ให้เป็นสีส้มขาว

เพื่อให้เราแยกออกว่าอุปกรณ์ และการตั้งค่า และนโยบายการใช้งานช่อง 145.525MHz คนละนโยบายกับกลุ่ม APRS EAST

ก็เป็นเรื่องของความคิดที่ไม่ตรงกัน ไม่มีเรื่องส่วนตัวใดๆ  

ส่วนทางกลุ่มพี่ hs2ujf ก็ได้ไปรับอุปกรณ์และคำปรึกษาจากผู้เชี่ยวชาญ

ที่เคยให้คำปรึกษากับกลุ่มต่างๆมากมาย ก่อนที่แต่ละกลุ่มจะบรรลุจุดสูงสุด จนทยอยเลิกเล่น APRS ไปทีละคน

ดังนั้นถ้าถามเรื่องความหมั่นไส้ส่วนตัว คงไม่มีครับ เพราะเป็นสิทธิ์ของทุกคนที่จะเล่น APRS บน 145.525MHz

จะยิง จะทวน จะส่งแรง อย่างไรก็คงเป็นสิทธิ์ที่จะทดสอบทดลอง

แค่แปลกใจว่าถ้าลอง 2-3 วันยังไม่รู้ ต้องลองกันเป็นเดือนๆ ก็ยังไม่รู้

เลยได้แต่เอาใจช่วยให้เพื่อนๆที่ทดลองได้เข้าใจโดยเร็ววัน

หลายกระทู้พอมีให้อ่าน และเพื่อนๆก็แนะนำกันได้ ว่าช่อง 145.525MHz มันมีช่องเดียว ถ้าเราส่งซ้ำๆ

ความถี่มันจะว่างให้เพื่อนๆได้เล่นกันบ้างหรือเปล่า

ดีนะที่เป็นเสียงเอี๊ยดๆอ๊าดๆ และไม่มีใครแปลออก  ลองนึกดูว่าถ้าเป็นคนคุยกัน คนเกือบๆ 20 คน

คุยช่องเดียวกัน ทับคีย์กันไปกันมา ใครแรงก็ทับคนไม่แรง

และมีสถานีใหญ่ๆ อีก 10 สถานี คอยทวนคำพูดหรือพูดซ้ำข้อความของคน 20 คนซ้ำๆ เข้าไปอีก

ถ้าเป็นกดคีย์เสียงพูด คงด่ากันออกอากาศแล้ว

.........ประเด็นที่ผมลาออกท่านก็น่ารู้ดีอยู่แก่ใจกันนะว่าผมลาออกเพราะอะไร    สว่นเรื่องสัญลักษ์นั้นผมได้เปลี่ยนหลังจากผมลาออกมาแล้วก็ไม่เห็นจะน่าแปลกตรงไหนเห็นกลุ่มอื่นเขาก็ใช้อันอื่นกัน    ส่วนเรื่องอุปกรณ์ผมของผมนั้นผมก็ยังใช้ของอาจาย์พรชัยอยู่นะดูดีๆดิ  จะมีแปลกแค่ DR135ผมที่ใช้ HS2UJF-9 สว่น HS2UJF-8และดิจิ ผมก็ยังใช้ของอาจารย์อยู่  ดูดีดว้ยครับท่าน และที่ท่านอ้างว่าผมไปหาผู้เชี่ยวชาญนั้น ผมไปจริงแต่ไม่ใช่ไปเพราะเรื่องนี้ ผมไปเที่ยวในฐานะนักวิทยุสมัครเล่นดว้ยกัน ไปม่ได้หรืออย่างไร  กรุณาอย่าปักปัมกันนะครับ  หรือว่าท่านอคติกับคนที่ผมไปหาถึงเอามาอ้าง  ผมเล่นหาเพื่อนนะครับ  ผมไปหาได้หมดแหละครับ....แล้วประเด็นท้ายสุดเรื่องดิจิ  ผมไม่ได้ลองนะครับ  ผมตั้งถาวรเลยครับ  อาจจะต้องขออภัยนะเวลาท่านเข้ามาดูอาจจะรกตาท่านไปหน่อย   แต่ผมก็อยากมีอยากเล่นเพราะทุนน้อยทำไอเกตไม่ได้ มีแค่ดิจิก็ยังดี  ต้องขออภัยท่านจากใจจริงนะ ที่ทำรกตาท่าน

นักวิทยุสมัครเล่นกลุ่มเพื่อนตะวันออก
       CH 144.575 Hhz                   
 ได้ครับพี่ ดีครับท่าน เดี๋ยวจัดเต็มให้
     hs2ujf(แอท)hotmail.com
         ขุนแผน เมืองจัน
nida
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 22:09:44 »

มาปูเสื่อ..ฮา ด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

Life's too short to CW.
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 22:30:34 »

" ผมเล่นหาเพื่อนนะครับ  ผมไปหาได้หมดแหละครับ.... "

ขอกด like ให้เลยครับพี่ +1000

เล่นแล้วเราต้องไปบ้านโน้นบ้านนี้ มีเพื่อนๆมากขึ้นๆ ยิ่งเล่นยิ่งมีเพื่อนเยอะๆ

ทุกวันนี้ผมเลยไปทั่ว ขอนแก่น เชียงใหม่ ระยอง โคราช สุรินทร์ สมุทรสาคร ฯลฯ

รวมทั้งใกล้ๆบ้าน ยิ่งผ่านไปหลายปี เพื่อนก็เยอะขึ้น ๆ  ไม่ใช่ยิ่งเล่นยิ่งหาคนคบยาก

แบบนี้ถูกไม๊ครับพี่!

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 11
  พิมพ์