HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
02 มิถุนายน 2024, 03:14:43 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะเจอกันที่ใหนดี  (อ่าน 5088 ครั้ง)
HS8KOH
Hero Member

ความกตัญญูใช้เป็นเครื่องชี้วัด การเป็นคนดีได้

« เมื่อ: 20 มิถุนายน 2013, 00:49:51 »

สมมุตินะครับสมมุติ ยิงฟันยิ้ม ถ้าเราไม่ได้เจอกันบนแฮมสยาม หรือไม่มีแฮมสยามแล้วเราจะไปเจอเพื่อน 27MHzที่ใหนดี เวป 153rt หรือใหนดีครับ
ผมจะได้ตามไปถูก ยิงฟันยิ้ม

น้อยคนที่จะชอบ ทำงาน แบบติดทองหลังพระ
แต่ผมชอบ   153HS240
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 20 มิถุนายน 2013, 00:49:51 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Hs5-XDD
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013, 22:30:25 »

ผมอาจจะตอบไม่ถูกใจนะครับ ผมอยู่ที่นี่ครับ

http://hamsiam.in.th/

รวมการซ่อม http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=84797.0
รวมภาพ DX ที่นี่ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=96025.0
ผมมีความหวังว่าทุกครั้งที่ผมกดคีย์ จะมีคนที่อยู่ไกลออกไป รับสัญญาณของผมได้
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013, 22:30:25 »

lemel
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2013, 19:46:59 »

ส่วนตัวผมชอบเวป 153rt มากที่สุดดีที่สุด รองลงมา hamsiam ถ้าเป็น 27 Mhz หรือ HF แล้วเวป 153rt เปรียบเหมือนตำราเล่มโตที่รวบรวมทั้งความรู้ประสบการณ์หลากหลาย ทำให้เกิดแง่คิดมุมมองการประยุกต์นำมาใช้งานได้จริง เป็นที่รวมของผู้ทรงความรู้ สมาชิกก็โอบอ้อมอารีดีกันทุกคน แต่ที่ผ่านมานโยบายการให้ callsign บิดเบี้ยวและปิดกั้น  ทำให้จำนวนสมาชิกออนไลน์มีน้อยมาก ( จากการติดตามมาเป็นปีๆ ) จะมีเพียงสมาชิกหน้าเดิมๆ วงแคบๆ วนเวียนเพียงไม่กี่คนที่ออนไลน์ กันอยู่ประจำพอหลับตาก็นึกออกว่ามีใครบ้าง ที่เหลือหลุดวงโคจรห่างหายกันไปหมดจนดูเงียบเหงาไม่คึกคักอย่างที่ควรจะเป็น ทั้งที่สมาชิกมีอยู่มากคล้ายกับเวปไม่มีการเติบโต ( ดูจากสมาชิกที่ออนไลน์ทั้งจำนวนและบุคคลเทียบกับสมาชิกเวปทั้งหมดที่มี ) อันนี้ว่ากันตามเนื้อผ้า ขอโทษพูดตรงไปเป็นการติเพื่อก่อ     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2013, 19:52:24 โดย lemel » บันทึกการเข้า
Hs5-XDD
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2013, 00:35:33 »

ที่ผ่านมานโยบายการให้ callsign บิดเบี้ยวและปิดกั้น  ทำให้จำนวนสมาชิกออนไลน์มีน้อยมาก  

ด้วยความเคารพครับ
ผมขอแย้งว่า ไม่มีบิดเบี้ยวไม่มีปิดกันครับ (ผมว่าพี่อย่าใช้คำนี้เลยเดี๋ยวใครผ่านมาจะทะเลาะกันเปล่าๆ)
เขาจะให้เฉพาะ ท่านที่มีเครื่อง + สายอากาศ และ ท่านที่พร้อมจะออกอากาศเท่านั้นครับ
โดยมีข้อแม้ว่าจะต้องถ่ายรูปเครื่อง และสถานีเพื่อเป็นการยืนยันคำขอครับ

หากท่านที่ไม่มีเครื่องและสายอากาศเขาจะไม่ให้ครับ เพราะเอาไปก็ไม่ได้มีความหมายอะไร
มันเปลืองตัวเลขสัญญาณเรียกขานครับ ของผมราวๆปี48-49 ครับ RT240
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2013, 00:39:19 โดย Hs5-XDD » บันทึกการเข้า
lemel
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2013, 20:46:01 »

ด้วยความเคารพครับ
ผมขอแย้งว่า ไม่มีบิดเบี้ยวไม่มีปิดกันครับ (ผมว่าพี่อย่าใช้คำนี้เลยเดี๋ยวใครผ่านมาจะทะเลาะกันเปล่าๆ)
เขาจะให้เฉพาะ ท่านที่มีเครื่อง + สายอากาศ และ ท่านที่พร้อมจะออกอากาศเท่านั้นครับ
โดยมีข้อแม้ว่าจะต้องถ่ายรูปเครื่อง และสถานีเพื่อเป็นการยืนยันคำขอครับ

หากท่านที่ไม่มีเครื่องและสายอากาศเขาจะไม่ให้ครับ เพราะเอาไปก็ไม่ได้มีความหมายอะไร
มันเปลืองตัวเลขสัญญาณเรียกขานครับ ของผมราวๆปี48-49 ครับ RT240
    ด้วยความเคารพเช่นกับครับ อ.แมค ยินดีที่ได้สนทนาด้วยเป็นครั้งแรก
    อ.แมค อาจจะยังไม่รู้ว่าผมเป็นแฟนพันธ์แท้ของ 153rt มาไม่ต่ำกว่า 3 ปี ถ้าเปรียบกับนักเรียนก็แบบกิน-นอน ไม่ใช่เช้ามา-เย็นกลับ
แม้ระยะเวลาจะน้อยกว่า อ.แมค ก็ตาม แต่ก็พอจะรับรู้เรื่องราวความเปลี่ยนแปลงอย่างละเอียดที่มีใน 153rt มาโดยตลอด เพียงแต่
พออยู่ไปนานๆ เริ่มมองเห็นหลังคามีรูรั่ว เลยคิดอยากบอกให้เจ้าของบ้านรับรู้ ถ้าเจ้าของบ้านยังยืนยันว่าหลังคาตนเองไม่รั่ว ก็จนใจ
ผ่านไปได้เลย ผมก็ไม่เดือดร้อนหรอกครับเพราะผมไม่ใช่เจ้าของบ้าน
   สิ่งที่อ.แมคพูดมาทั้งหมด ผมเองมีข้อมูลอ้างอิงในการชี้แจงหักล้างได้อย่างชัดเจนหมดจด แต่อย่าเลยครับมองอย่างไรมันก็ไม่เหมาะ
สม จำกัดขอบเขตลงเพียงเท่านี้ดีกว่า มันเป็นเรื่องที่นอกเหนือจุดประสงค์ที่ผมต้องการนำเสนอ ไม่จำกัดขอบเขตเดี๋ยวบานปลายไม่รู้จักจบ
ขอบคุณ อ.แมคที่เตือนสติ ผมไม่คิดทะเลาะกับใครหรอกครับและจะไม่เข้ามาชี้แจงหรือต่อไต่อีกแล้วนะครับ คิดว่าชัดเจนเพียงพอในระดับ
หนึ่งแล้ว สมาชิกที่เข้ามาอ่านลองใช้วิจารณญาณกันเองครับ

hs8dxo
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 17:03:50 »

ผมสมัครสมาชิก 153rt ครับไม่ผ่าน น่าจะมาจากป้อนข้อมูลต่างๆไม่สมบูรณ์ ว่างๆ ค่อยสมัครใหม่ผมสนใจ 27 Mhz กำลังศึกษาจากหลายๆแหล่งความรู้ครับ ขอบคุณครับ
153HS163-9
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013, 12:56:30 »

153 เป็นตัวเลขที่ระบุว่าเป็นประเทศอะไร เช่น 153 ประเทศไทย   91 ประเทศอินโดนิเซีย   43 ออสเตรีย  อะไรทำนองนั้น รายละเอียดหาได้ในเว็ป ไม่ยาก ส่วนตัวอักษรก็เป็นการบอกถึง กลุ่ม เช่น RT หมายถึง เรดิโอไทยแลนด์ อะไรทำนองนั้น ส่วนตัวเลขที่รันต่อๆ กันไป ก็เป็นเลขของสมาชิกท่านนั้นๆ

ถ้าวันนึงเราเกิดสนใจความถี่ CB 27 Mhz ขึ้นมา แล้่วเรารู้ว่ามีเพื่อนเล่นที่ช่องไหน แหละสามารถที่จะติดต่อกับต่างประเทศอื่นๆ ได้ด้วย แต่เราไม่มีสิ่งที่เรียกว่า Callsing  ก็ไม่ยากเลย ง่ายมากๆ   153ประเทศไทย    CAT สิ่งที่เราคิดว่าเป็นแมวที่บ้านเรา    123  111 222 333 หรือเลขอะไรดี   เลขหวยสามตัว หวยงวดที่ถูกครั้งที่แล้ว ก็ได้ครับ  ที่เราคิดว่าเวลาที่เราคิวๆๆ แล้วไม่ไปตรงกับใครเค้า  เพราะอะไรนั้นหรือ ถ้าไปตรงกับเพื่อนๆคนอื่นเข้า   เกิดเปิดเครื่องขึ้นไป  CQ CQ  จาก 153CAT123 ดันมีเพื่อน 153CAT123  จะเป็น อย่างไร ก็คงขำๆดีเน้อ..

153CAT123 จาก 153CAT123 ครับ.. คงขำดี.. Callsing อะไรไม่ใช่เรื่องที่สำคัญครับ.. ขอให้เล่นแล้วสนุก.. ภูมิใจกับการติดต่อเพื่อนใหม่ๆไกลๆ ด้วยสายอากาศอะไรที่ทำขึ้นเอง.. เรื่องเว็ป 153rt จะเป็นใครก่อนเข้าไปอ่านได้ครับ.. เล่นๆกันไปรู้จักกันเอง CQ CQ 153CAT... ทุกวันรู้จักกันเอง    สำหรับผมเครื่องง่ายๆ สายอากาศ สายไฟ พอแล้วครับ.. หรือเพื่อนๆคิดว่าไง..

085-842-4228
hs8dxo
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013, 20:01:04 »

ถ้าผมจะเริ่มเล่น 27 Mhz ผมจะเลือกตัวไหนดีครับ ระหว่าง SS 2400 กับ Anytone at 5555  ส่วนสายอากาศผมคงศึกษาและทำเองคร้บเพราะของสมัครเล่นผมก้อทำเอง ขอความรู้จากสมาชิกทุกท่านหน่อยครับ  เพราะผมยังหลงไหลกับช่องตรงสมัย 2534, 2535 สมัยโน้นอยู่ครับ ผมอยู่ชุมพรคุยกับนครสวรรค์ในย่านสมัครเล่นได้ รู้สึกจะนามสกุลวงค์สวัสดิ์ แต่จำนามเรียกขานไม่ได้แล้ว 555 ยังไงรบกวนขอความรู้หน่อยนะครับสำหรับย่าน 27 Mhz ขอบคุณครับ
2eo
Hero Member

08-5286-5286

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013, 20:29:20 »

เรื่องนามเรียกขาน ไม่อยากรอนานก้อตั้งเองก้อได้ เรียกมาถ้าได้ยินผมตอบหมดครับ อย่าคิดมาก

ส่วน ss2400 กับ at-5555 ผมใช้มาทั้ง 2ตัวแล้ว ติดต่อทางไกลได้ทั้ง 2 ตัวครับ

แต่ถ้าให้ผมแนะนำระหว่าง 2 ตัวนี้ at-5555 น่าเล่นกว่า เนื่องจาก ใหม่กว่า สดกว่า กำลังส่งมากกว่า ss2400

หากท่านรักความคลาสสิค ss-2400 มันขลังกว่าครับ

ปล. การเล่น 27 mhz. ต้องอดทนรอ ไม่ได้จะติดต่อกันได้ทุกวันแอกอย่างที่มีพี่ท่านนึง บอกผมว่า  ต่อให้สถานีของท่านราคาจะเป็นแสน หากอากาศไม่เป็นใจ  ก้อทอดปลาทูรอ เช่นกันครับ

แล้วเจอกันครับ

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ
HS5SAY
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013, 22:50:56 »

สองสามวันมานี่ค่อยมีรอยยิ้มขึ้นมาบ้างนะเราๆท่านๆ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์