HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
02 มิถุนายน 2024, 13:10:27 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามแบบโง่ๆเลยนะครับ  (อ่าน 4792 ครั้ง)
ฺBig-jo
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 11:23:33 »

ผมว่าท่านคงไม่มือใหม่แล้วเพราะสำนวนที่ถามมีโค๊ด ว. แบบนี้คงเล่นมาก่อนแล้วครับ(ความคิดส่วนตัวนะ)

มือใหม่จริงๆครับ ที่ถามแบบมีโค๊ด ว. ก็เพราะว่า หาข้อมูลในการติดต่อสื่อสารมาอ่านประกอบครับ ไม่งั้นถามอะไรไป เดี๋ยวจะเป็นการถามแบบไม่รู้เรื่อง และ จะโดนตอบแบบไม่ตรงคำถาม

ว่าแต่ อยู่ลาดบังหลวงเหรอครับ ผมมีเพื่อนอยู่ในตลาดลาดบัวหลวงเหมือนกันครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ

ไม่ทราบว่า จขกท.ใช้งานที่ใหนครับ เพราะดูจากลายเซ็นต์ ด้านล่าง เป็น ถ.พระแก้ว ต.เวียงเหนือ
ตอนนี้ผมใช้งานอยู่แถวราษฎร์บูรณะ พระประแดงครับ แต่ลายเซ็นต์นั้นบอกให้รู้ว่าผมมาจากที่ไหนนั่นเอง

เห็นว่า จขกท. จะซื้อเสาสไลด์มาใช้ ผมก็ขอแนะนำการใช้นิดหนึ่งครับ

เสาสไลด์เวลาหดอยู่รับได้อย่างเดียว ถ้าจะส่งต้องดึงเสาสไลด์ให้สุด ย้ำว่าให้สุด
ไม่งั้นเครื่องจะเกิดการ Reflect นานๆ เข้าจะทำให้ภาคส่งเสียครับ

โอ้คำตอบนี้ คลายข้อสงสัยในการชักเสาสไลด์ได้มากๆว่าทำไมต้องเอาออกจนสุด ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบ

มีอะไรดีดี แนะนำมาได้เลยนะครับ เพราะผมว่าจะซื้อเพิ่มอีก 1 ตัว เพื่อเอาไว้ติดต่อกันภายในบ้านด้วยครับ

1 ถ.พระแก้ว ต.เวียงเหนือ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 11:23:33 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ฺBig-jo
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 23:29:30 »

วันนี้เป็นครั้งแรก ที่ขึ้นความถี่แล้วมีคนคุยด้วย มีความสุขมากๆครับ สำหรับการต้อนรับ

อ้อ ลืมบอกไปว่า ช่องที่ 53 กระดังงา ครับ พอดีเมื่อช่วงเย็นๆขับรถอยู่แถวกิ่งแก้ว กลับมาทางด่านบางนา ลองขอ ว.6 ดูเืพื่อที่จะทดสอบ ว.16 ปรากฏว่ามีเพื่อนๆ พี่ๆ ใน Ch.53 ตอบรับกลับมา รูสึกดีเลยครับ มีกำลังใจหัดเล่นเพิ่มขึ้นอีกเป็นกอง ขอบคุณมากนะครับ

ปกติผมจะ Stand-by อยู่ Ch.78 และ Ch.53 นี่แหละครับ เรียกได้ ทักทายได้นะครับ ผม TJ01 ครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 23:29:30 »

hs9-wof
Hero Member

ท่งเซียเซี่ยงตึ๊ง(หาดใหญ่)อาสาสมัครชุดที่2 RESCUE

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 23:44:27 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.HS9-WOF.145.725 MHz..084-8577921..วิศรุต ทองแก้วละเอียด ธ.กรุงไทย สาขาทุ่งลุง ออมทรัพย์ 938-0-32415-4
M_moto
member..
Hero Member
*

ชาติ ศาส กษัตริย์ และประชาธิปไตย

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 23:52:00 »

ยิงฟันยิ้ม  ดีใจด้วยครับ   ยิ้มกว้างๆ

ชุมพล  สายรัศมี  HS6XKB   145.700MHz(-600MHz) / CB245=CH76=น้ำริน01 / 27MHz AMFM=CH19C=M_moto
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดตาก  165  หมู่ 7  ต.ไม้งาม  อ.เมือง จ.ตาก 63000
12call : 085 725 7926   e-Mail :M_moto(แอท)windowslive.com
Mr.jungle
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 มกราคม 2011, 18:03:38 »

อ้างถึง
1. เจ้าเครื่องรุ่นนี้ เมื่อซื้อมาแล้ว สามารถใช้รับ-ส่ง กับท่านอื่นๆในช่องเดียวกันได้เลยหรือไม่?
ใช่ครับ..... ถ้าคู่สถานีคุณ เข้าไม่หนีเข้าโทน นะ

อ้างถึง
2. ถ้าได้ ทำไมผมถึงไม่สามารถส่งสัญญาณ ว.6 ขอ ทดสอบสัญญาณกับใครๆได้เลยล่ะครับ?
เป็นไปได้หลายสาเหตุ ครับ
1.สัญญานไม่ถึงคู่สถานี ไกลไปว่างั้น......
2.ไม่ก็เขาไม่อยากคุยด้วย ( ปกติพวกใช้งาน อยู่ในโทน จะรับสัญญานใครไม่ได้ )
3.เครื่องวิทยุ มีปัญหาส่งไม่ออก

อ้างถึง
3. เครื่องที่ผมซื้อมานี้ไม่ได้มีอะไรเพิ่มเติมครับ (เดิมๆ) คำถามคือ ถ้าผมต้องการที่จะส่ง ว.6 ขึ้นไปบนความถี่บ้างจะต้องเพิ่มเติม หรือ ทำอย่างไรครับ?
ไม่ต้องทำอะไร สามารถคุยได้เลย
เว้นแต่ต้องการเพิ่มระยะ ติดต่อสื่อสารก็ เปลี่ยนสายอากาศ ตั้งสถานี อัดบูสต์ และอื่นๆ

อ้างถึง
4. ถ้าหากว่าเราซื้อเสาอากาศแบบชักหลายท่อน จะช่วยแก้ไขปัญหานี้ได้หรือไม่?
ไม่แน่ใจครับ
แต่สายอากาศสไลด์ เมื่อใช้งานจะต้องสไลด์เสมอ เพราะค่า VSWR ของสายอากาศพวกนี้จะดีสุด เท่าสไลด์ไปสุดตามเสป็กของมันเท่านั้น
ฺBig-jo
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 มกราคม 2011, 19:50:52 »

อ้างถึง
1. เจ้าเครื่องรุ่นนี้ เมื่อซื้อมาแล้ว สามารถใช้รับ-ส่ง กับท่านอื่นๆในช่องเดียวกันได้เลยหรือไม่?
ใช่ครับ..... ถ้าคู่สถานีคุณ เข้าไม่หนีเข้าโทน นะ

อ้างถึง
2. ถ้าได้ ทำไมผมถึงไม่สามารถส่งสัญญาณ ว.6 ขอ ทดสอบสัญญาณกับใครๆได้เลยล่ะครับ?
เป็นไปได้หลายสาเหตุ ครับ
1.สัญญานไม่ถึงคู่สถานี ไกลไปว่างั้น......
2.ไม่ก็เขาไม่อยากคุยด้วย ( ปกติพวกใช้งาน อยู่ในโทน จะรับสัญญานใครไม่ได้ )
3.เครื่องวิทยุ มีปัญหาส่งไม่ออก

อ้างถึง
3. เครื่องที่ผมซื้อมานี้ไม่ได้มีอะไรเพิ่มเติมครับ (เดิมๆ) คำถามคือ ถ้าผมต้องการที่จะส่ง ว.6 ขึ้นไปบนความถี่บ้างจะต้องเพิ่มเติม หรือ ทำอย่างไรครับ?
ไม่ต้องทำอะไร สามารถคุยได้เลย
เว้นแต่ต้องการเพิ่มระยะ ติดต่อสื่อสารก็ เปลี่ยนสายอากาศ ตั้งสถานี อัดบูสต์ และอื่นๆ

อ้างถึง
4. ถ้าหากว่าเราซื้อเสาอากาศแบบชักหลายท่อน จะช่วยแก้ไขปัญหานี้ได้หรือไม่?
ไม่แน่ใจครับ
แต่สายอากาศสไลด์ เมื่อใช้งานจะต้องสไลด์เสมอ เพราะค่า VSWR ของสายอากาศพวกนี้จะดีสุด เท่าสไลด์ไปสุดตามเสป็กของมันเท่านั้น

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

มีอะไรเพิ่มเตอมเข้ามาแนะนำได้นะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลย
ฺBig-jo
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 มกราคม 2011, 22:45:35 »

ถามเพิ่มเติมนะครับ

Fujitel FB-7 ที่ผมใช้อยู่นี่สามารถเปิดแบร์น ได้หรือไม่ครับ
beer.etc34
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 06:08:53 »

ถามเพิ่มเติมนะครับ

Fujitel FB-7 ที่ผมใช้อยู่นี่สามารถเปิดแบร์น ได้หรือไม่ครับ

หมายความว่า เปิดแบนด์ไปใช้ 240-250 หรือ 136-174 ครับ
ถ้าอย่างหลังไม่ได้แน่นอน ส่วนอย่างแรกไม่ทราบครับ ทำได้บางยี่ห้อ
เช่น ICOM, YAESU, VERTEX ครับ

beer.etc34 changed username to icmt_06.

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์