HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
16 มิถุนายน 2024, 21:08:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับด้วยความซน Spender E 2452 รับสัญญาณไม่ได้นะครับ  (อ่าน 2215 ครั้ง)
Circularman
Sr. Member

ผู้ให้ความรู้และจิตวิญญาณแก่ปัญญาชน

« เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011, 10:04:46 »

พอดีว่าได้รับ E2452 มานะครับ ทดลองใช้วันแรกก็ปกติดี พอวันนี้ด้วยความซุกซน อยากลองว่าสมอลทอล์คของ TYT-2R มาลองใส่ปรากฏว่า พอเสียบสมอลทอล์คเข้าไป มันมีอาการเหมือนเรากด PTT ส่งออกนะครับผมเลยดึงสมอลทอล์คออก และลองเสียบเข้าไปใหม่ ผลปรากฏว่าเหมือนเดิมครับมันเหมือนเรากด PTT ค้างนะครับ ผมก็เลยเลิกไม่ลองดีกว่า แล้วก็เปิดเครื่องไว้ปกติ

แต่เหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น คือ รู้สึกแปลกๆ ทำไมไม่มีใครเรียกเลย ก็เลยลองเอา ว. อีกเครื่อง ลองกดส่งดูผลก็คือ มันไม่สามารถรับสัญญาณได้ครับเงียบกริบเลย ผลเลยลองเอา E2452 อีกเครื่องมาเปิด และลองรับสัญญาณดู ปรากฏว่า รับสัญญาณได้ครับ S เต็มเลย แต่เครื่องแรกเงียบกริบ ผมเลยลองรีเซ็ตเครื่องดูก็ไม่หายครับ เลยลองถอดแบตออกทิ้งไว้สักพัก แล้วก็ลองเปิดเครื่อง รับสัญญาณดู ปรากฏว่าเหมือนจะรับสัญญาณได้ครับ S ขึ้น แต่ก็หายไปเลย ขึ้นมาแป๊บเดียวเองคราวนี้ ลองถอดแบตออกดูใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม เหมือนจะรับสัญญาณได้แต่ก็หาย และสุดท้ายเงียบกริบครับ ทำไงก็รับสัญญาณไม่ได้เลย

เลยลองรับสัญญาณดูอีกครั้ง โดยเวลาอีกเครื่องกดส่งมาจะกด MONI เครื่องนี้เวลารับพร้อมกัน ปรากฏว่าคราวนี้รับได้ครับ ได้ยินเสียง แต่ S ไม่ขึ้นเลย ลองทำดูหลายครั้งก็เป็นเช่นนี้ ก็เลยเหนื่อยใจปล่อยไว้อย่างนั้นสักครึ่งชั่วโมงได้ พอดีว่าใช้อีกเครื่องกดส่งไปหาเพื่อนผม ปรากฏว่าเครื่องตัวนี้รับได้เฉยเลย S ขึ้นเต็มด้วย ผมก็เลยลองกดรับ-ส่ง ดู  ปรากฏว่าใช้ได้ครับเป็นปกติ แต่มันมีบางครั้งเหมือนสัญญาณมันไม่นิ่งนะครับ แต่ก็สามารถ รับ- ส่ง ได้ปกติ ผมก็เลยลองเปิดเครื่องทิ้งไว้ สักพักก็ลองกดส่งจากอีกเครื่องดู มันก็รับได้ปกติ แล้วก็เลยเปิดทิ้งไว้ทั้งคืน พอเช้ามาลองกดส่งจากอีกเครื่องดูปรากฏว่ารับไม่ได้อีกแล้วครับ เงียบกริบเลย ก็เลยลองเปลี่ยนแบตอีกเครื่องดู กลัวว่าแบตจะอ่อนพอเปลี่ยนแบตแล้วลองรับสัญญาณดูรับได้ครับ แต่รับได้ 2-3 คีย์ แล้วก็เงียบ เลยลองถอดแบตแล้วใส่ใหม่ ก็รับได้ 1-2 คีย์แล้วก็เงียบ เลยลองถอดแบตแล้วใส่ใหม่อีกครั้ง คราวนี้เงียบกริบครับไม่มีไรเกิดขึ้น เลยเก็บใส่กล่องรอส่งซ่อมเลยครับ

แต่พอเอาออกมาลองเปิดเครื่องดูก็รับสัญญาณได้อีกแล้วครับ แต่เหมือนความสามารถรับสัญญาณไม่ปกติครับ กดคีย์ 10 ครั้ง รับได้7-8 ครั้ง ตรงข้ามกับอีกตัวหนึ่งที่รับได้ทุกครั้งเลยครับ เหนื่อยใจจริงๆ
เลยอยากสอบถามว่า อาการที่กล่าวมานี้ มันน่าจะมีสาเหตุจากการที่ใช้สมอลทอล์ค ผิดรุ่นกันที่ผมกล่าวไว้ตอนต้นหรือไม่ครับ หรือว่าอะไรของเครื่องมันเสียนะครับ แล้วที่เชียงใหม่มีร้านไหนที่รับซ่อมวิทยุที่ดีๆ หน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

อ.วรพงษ์ ด้วงน้อย
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา ภาคพายัพเชียงใหม่ (จอมทอง)
เลขที่ 199 หมู่ 21 ต.บ้านหลวง อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ 50160 โทร.053-267338 มือถือ 089-637-5637 (E22ZPH / กู้ชีพอินทนนท์ 414)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011, 10:04:46 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์