HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 พฤษภาคม 2024, 03:49:02 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมท่านถึงมาอบรมและสอบเป็น พนักงานวิทยุสมัครเล่น ขอเหตุผลหน่อยครับ  (อ่าน 9615 ครั้ง)
ene_02
Full Member

โลกก็เหมือนสะพาน เราแค่เดินผ่านแล้วก็ต้องจากไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 22:37:44 »

ซึมซาบ มาจากพ่อ ซึ่งเป็นราชการและ VR    เป็นอุดมการมาตั้งแต่เด็ก ๆ อีกอย่างเรียนมาทางด้านนี้ด้วย คับ

พ่อกับแม่ไม่มีเงินทองมากองให้
จงตั้งใจภาคเพียรเรียนหนังสือ
หาวิชาความรู้เป็นคู่มือ
ไว้ยึดถือเลี้ยงตนไปจนตาย
พ่อและแม่มีแต่จะแก่เฒ่า
จะเลี้ยงเจ้าเรื่อยไปนั้นอย่าหมาย
ใช้วิชาความรู้เป็นคู่กาย
ลูกสบายพ่อกับแม่ก็ชื่นใจ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 22:37:44 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS9XRW
wait to pay
Hero Member
*

! GOANJANADTH. ,KASIKORN BANK SAVING NO.286-2-455196

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 22:40:02 »

โดน เมียน้อย บังคับให้ไปสมัครสอบครับท่าน.....จึงจำยอม เพราะเมียน้อยเป็น HAM ครับ...ฮิฮฺ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป
จุดหมายปลายทางคือ HARLEY DAVIDSON
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 22:40:02 »

aud2200h
Hero Member

E22 PVW

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 22:40:42 »

ผมเป็นอาสาที่อยุธยาก็เลยใช้วิทยุก็เลยชอบ ถึงเวลานี้ก็นับเวลาได้5ปีเวลาที่ทำมาก็รู้จักพี่ๆที่เป็นvrเพราะพี่ๆเห็นว่าชอบและเล้นเถื่อนมาก็หลายปีแล้ว
จึงชวนไปสอบที่ลพบุลีที่ผ่านมา(กว่าจะมาสอบก็หมดเงินไปหลายแล้วครับ แต่ก็ชอบ)

ธ.ไทยพาณิชย์ 575-425449-8
อรรถวิทย์ ฟักอ่อน
21หมู่1ต.บ้านเกาะ
อ.เมือง
จ.อยุธยา
13000
090-115 8829
pratong
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 22:54:55 »

ส่วนตัวผมเริ่มจากเครื่องแดงที่ได้เอามาใช้ในงานส่วนตัวแล้วก็เริ่มพัฒนาความรู้สามารถทำเสาใช้เองเลยเริ่มชอบได้พอดีมีเพื่อนที่เล่นเครื่องแดงเป็นอาสาเวลาใช้งานการประสานงานกับเจ้าหน้าที่ต้องใช้เครื่องดำเลยต้องการเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือเพื่อนๆสมาชิกหรือผู้ที่เดือดร้อน(ชาวบ้าน)
เพราะสามารถทำได้รวดเร็วกว่าพอดีก็รู้ว่าในจังหวัดจะมีสอบก็เตรียมตัวอยู่หลายเดือนครับ(เอาแบบไม่พลาดครับ)เดือนหน้าก็จะได้ใบประกาศแล้ว
อีกอย่างอยากทำให้มันถูกต้องตามกฎหมายหรือกฎเกณฑ์ของนักวิทยุสมัครเล่น ก็ฝากถึงเพื่อนๆพี่ที่ยังไม่ได้สอบแล้วยังพกพาใช้งานไปสอบเถอะครับ
ได้ความรู้ได้เพื่อนในอุดมการณ์เดียวกันแล้วก็ยังได้ทำถูกต้องตามกฎหมายอีกด้วยครับ
(ปีใหม่ใครขึ้นเหนือมาเชียงรายทางไปแม่สายเรียกมาได้ครับ 144.400 มีเพื่อนสมาชิก 2 ข้างทางมีอะไรช่วยเหลือได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2010, 23:01:55 โดย pratong » บันทึกการเข้า

โทร 080-500-2909 ( บี )
hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:00:02 »

ส่วนตัวผมเริ่มจากเครื่องแดงที่ได้เอามาใช้ในงานส่วนตัวแล้วก็เริ่มพัฒนาความรู้สามารถทำเสาใช้เองเลยเริ่มชอบได้พอดีมีเพื่อนที่เล่นเครื่องแดงเป็นอาสาเวลาใช้งานการประสานงานกับเจ้าหน้าที่ต้องใช้เครื่องดำเลยต้องการเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือเพื่อนๆสมาชิกหรือผู้ที่เดือดร้อน(ชาวบ้าน)
เพราะสามารถทำได้รวดเร็วกว่าพอดีก็รู้ว่าในจังหวัดจะมีสอบก็เตรียมตัวอยู่หลายเดือนครับ(เอาแบบไม่พลาดครับ)เดือนหน้าก็จะได้ใบประกาศแล้ว
อีกอย่างอยากทำให้มันถูกต้องตามกฎหมายหรือกฎเกณฑ์ของนักวิทยุสมัครเล่น ก็ฝากถึงเพื่อนๆพี่ที่ยังไม่ได้สอบแล้วยังพกพาใช้งานไปสอบเถอะครับ
ได้ความรู้ได้เพื่อนในอุดมการณ์เดียวกันแล้วก็ยังได้ทำถูกต้องตามกฎหมายอีกด้วยครับ

ประสานงานกับเจ้าหน้าที่  ความถี่ไหนครับ ถ้านักวิทยุสมัครเล่นด้วยกันคงไม่เรียกว่าเจ้าหน้าที่

อีกอย่าง ถ้าไม่ใช่ความถี่นักวิทยุสมัครเล่น  ก็ผิดกฏหมายเหมือนเดิมครับ

นี่คือเหตุผลสำคัญของหลายคนที่เข้ามาอบรมและสอบ  คือต้องการถือเครื่องดำได้ถูกต้องตามกฏหมาย

แต่กลับไม่ใช้ในความถี่นักวิทยุสมัครเล่นตามใบอนุญาตที่ได้มา  ผมไม่ได้ว่าท่านนะ ผมหมายถึงทั่ว ๆ ไป ส่วนมากจะเป็นแบบนี้ครับ

hs1yhj
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:28:05 »

นักวิทยุสมัครเล่นส่วนมากก็จะทำผิดกฏหมาย ซื้อเครื่องวิทยุ ก็เปิดแบนด์มาเรียบร้อย  ซื้อเครื่องติดรถยนต์กำลังส่งก็เกินที่กฎหมายกำหนด หน่วยงานทหารเอาเครื่องแดงมาให้ทางอำเภอแจกประชาชนก็ไม่ทำใบอนุญาติมีใช้ให้ การที่จะถูกจับกุมอยู่ที่เจ้าหน้าที่ตำรวจดูว่าเห็นสมควรว่าจะจับหรือไม่

สุทธิศักดิ์ พณิชประเสริฐ   30  หมู่ 8 ตำบล ปงน้อย  อำเภอ ดอยหลวง จังหวัด เชียงราย 57110 sutthisak.pa(แอท)hotmail.com โทรศัพท์ 081-7473953 , 086-6897460
pratong
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:29:06 »

ครับถูกต้องการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นแล้วเข้าข่ายราชการมันผิดรับเต็มประตูแต่ก็เอาเป็นว่าส่วนมากที่ซื้อเครื่องมาก็เปิดแบรนด์กันหมด
ผมว่าอยู่ที่คนใช้งานเพราะเรื่องนี้คงบอกใครให้เชื่อฟังไม่ได้100%ก็เหมือนพิธีกรที่มาอบรมเค้าบอกว่าทุกคนที่มาสอบก็เพื่ออยากให้ถูกต้อง
แต่ก็ยังไปทำผิดแต่ยังไงเสียก็ให้รู้ตัวว่าทำผิดแล้วทำผิดในทางที่ถูกต้องให้ผิดให้น้อยลง(อันนี้ไม่ได้ยุให้ใครทำความผิดนะครับ)
ส่วนตัวผมก็ไม่เคยเข้าไปในข่ายงานราชการนะครับเพียงแค่ว่าถ้ามีเหตุจำเป็นหรือเดือดร้อนจริงเช่นคนโดนยิงหรือแทงกันแล้วมานั่งกดมือถือเรียก191ก็พอดีไม่ทันการ(ส่วนตัวยังไม่เคยเจอฮิๆพูดไปงั้นละครับ)โจรวิ่งแน้บแถวบ้านผมบ้านนอกครับมีอะไรถ้อยทีถ้อยอาศัยอะไรที่ช่วยแจ้งเค้าได้ก็ขออนุญาติเข้าข่ายแจ้งเหตุไปเค้าไม่ว่าก็พวก สตบ อปพร ก็แจ้งครับทั้งที่ยังไม่มีใบอนุญาตพกพาเครื่องด้วยซ้ำ
(ที่พิมพ์ตอบกลับมาไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับเพียงแค่บอกตามความรู้สึกของผมไปก็เท่านั้นครับ ฝากถึงคนที่ปกติชอบก่อกวนข่ายงานราชการอย่าไปก่อกวนเค้าเลยนะครับมันไม่ดี)
hs3oxx
Hero Member

พ่อใหญ่โอ hs3oxx

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:32:34 »

ชอบวิทยุมาตั้งแต่จำความได้ครับ  สมัยนั้นพ่อเปิดให้ฟังทุกวันครับ  คุณปรีชา  ทรัพย์โสภา  แกอ่านได้มันสะใจจริง ๆ 5555  อย่างซีเรียสครับ  เอาฮานิด ๆ

E27 BZJ
Hero Member

ตายในสนามรบเป็นเกียรติของทหาร

« ตอบ #18 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:33:41 »

ถ้าพูดเรื่องกฎหมายผมเชื่อว่านักวิทยุสมัครเล่นจำนวนมากกว่าครึ่งเคยทำผิดกฎหมายวิทยุสมัครเล่นแน่นอน เพราะอะไรนะเหรอหลายๆท่านคงรู้ดี แต่ถามว่าทำแล้วเดือดร้อนใครดีกว่าทำแล้วไม่มีใครเดือดร้อนก็ทำไปเถอะครับ ผมเชื่อแน่ว่าคงไม่มีใครมาวิ่งไล่จับหรอก แต่บางคนที่บอกว่าตัวเองเป็นพนักงานวิทยุสมัครเล่น ไม่เคยใช้เครื่องเปิดแบนแต่ท่านไม่เคยทำอะไรเพื่อสังคมเลย มีกิจกรรมอะไรก็บ่ายเบี่ยงตลอดไม่เคยเข้าร่วมกิจกรรมกับใครถามว่าท่านเข้ามาทำไมเข้ามาสนุกๆเหรอ หรือเข้ามาเพื่อขอใบอนุญาติมีใช้พกวิทยุโก้ๆ หรือเพื่ออะไร

อีกกรณี ผมเคยได้ยินกับหูตัวเองเคยได้อ่านกับตามีทั้งด่าและบ่นว่า คนที่อบรมและสอบไม่มีคุณภาพได้แต่จำนวน อันนี้ก็ต้องแยกแยะว่าคือใคร เพราะที่ผมเคยผ่านมาไม่ว่าจะเป็นสอบอย่างเดียว หรืออบรมและสอบ หรืออบรมอย่างเดียว ก็มีคนไม่ไม่ได้เรื่องทั้งนั้น ซึ่งโดยความคิดส่วนตัวผมว่าไม่เกี่ยวว่าที่มาของการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นจะได้มาอย่างไรผมว่าไม่ได้หมายความว่าจะไม่ดี ผมคนนึงที่อบรมและสอบและรับไม่ได้จริงๆกับคำว่า อบรมและสอบไม่มีคุณภาพ  เพราะก่อนที่เราจะว่าคนอื่นลองหันมามองตัวเองก่อนครับแล้วหันมามองคนอื่นอีกที เพราะอะไรเหรอ กิจการวิทยุสมัครเล่นไม่ได้มีเราคนเดียวที่เล่น ไม่ได้มีคนอาชีพเดียวมาเล่น ไม่ได้มีคนจังหวัดเดียวมาเล่น ไม่ได้มีประเทศไทยประเทศเดียวที่เล่น  เราคิดว่าเราเก่ง เรามีคุณภาพ แต่ต่างชาติว่าคนไทยเป็นแบบไหนเรารู้ป่าว  เราก็ไม่รู้ นั้นแหละครับเราต้องยอมรับว่าคนที่เข้ามาเล่นตรงนี้วันนี้เค้าไม่มีคุณภาพเค้าไม่มีความรู้เรื่องวิทยุสื่อสารในวันนี้แต่วันหน้าเค้าอาจจะรู้มากว่าคนที่สอบมาก่อนก็ได้ เราต้องให้โอกาศทุกคนครับอย่ากีดกัน ผมเชื่อว่าทุกคนเก่งได้ทุกคนดีได้ไม่เกี่ยว ว่าจะสอบ อบรมและสอบ หรืออบรมอย่างเดียว มันอยู่ที่คนครับไม่เกี่ยวกับความรู้ รู้เก่งแต่ปิดกั้นคนอื่นไม่รับฟัง กับไม่รู้ไม่เก่งแต่รับฟังคนอื่นยอมรับคนอื่น

ท่านทั้งหลายจะเลือกเป็นแบบไหนครับ

0814781916 Dtac
hs3oxx
Hero Member

พ่อใหญ่โอ hs3oxx

« ตอบ #19 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:36:31 »

ถ้าพูดเรื่องกฎหมายผมเชื่อว่านักวิทยุสมัครเล่นจำนวนมากกว่าครึ่งเคยทำผิดกฎหมายวิทยุสมัครเล่นแน่นอน เพราะอะไรนะเหรอหลายๆท่านคงรู้ดี แต่ถามว่าทำแล้วเดือดร้อนใครดีกว่าทำแล้วไม่มีใครเดือดร้อนก็ทำไปเถอะครับ ผมเชื่อแน่ว่าคงไม่มีใครมาวิ่งไล่จับหรอก แต่บางคนที่บอกว่าตัวเองเป็นพนักงานวิทยุสมัครเล่น ไม่เคยใช้เครื่องเปิดแบนแต่ท่านไม่เคยทำอะไรเพื่อสังคมเลย มีกิจกรรมอะไรก็บ่ายเบี่ยงตลอดไม่เคยเข้าร่วมกิจกรรมกับใครถามว่าท่านเข้ามาทำไมเข้ามาสนุกๆเหรอ หรือเข้ามาเพื่อขอใบอนุญาติมีใช้พกวิทยุโก้ๆ หรือเพื่ออะไร

อีกกรณี ผมเคยได้ยินกับหูตัวเองเคยได้อ่านกับตามีทั้งด่าและบ่นว่า คนที่อบรมและสอบไม่มีคุณภาพได้แต่จำนวน อันนี้ก็ต้องแยกแยะว่าคือใคร เพราะที่ผมเคยผ่านมาไม่ว่าจะเป็นสอบอย่างเดียว หรืออบรมและสอบ หรืออบรมอย่างเดียว ก็มีคนไม่ไม่ได้เรื่องทั้งนั้น ซึ่งโดยความคิดส่วนตัวผมว่าไม่เกี่ยวว่าที่มาของการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นจะได้มาอย่างไรผมว่าไม่ได้หมายความว่าจะไม่ดี ผมคนนึงที่อบรมและสอบและรับไม่ได้จริงๆกับคำว่า อบรมและสอบไม่มีคุณภาพ  เพราะก่อนที่เราจะว่าคนอื่นลองหันมามองตัวเองก่อนครับแล้วหันมามองคนอื่นอีกที เพราะอะไรเหรอ กิจการวิทยุสมัครเล่นไม่ได้มีเราคนเดียวที่เล่น ไม่ได้มีคนอาชีพเดียวมาเล่น ไม่ได้มีคนจังหวัดเดียวมาเล่น ไม่ได้มีประเทศไทยประเทศเดียวที่เล่น  เราคิดว่าเราเก่ง เรามีคุณภาพ แต่ต่างชาติว่าคนไทยเป็นแบบไหนเรารู้ป่าว  เราก็ไม่รู้ นั้นแหละครับเราต้องยอมรับว่าคนที่เข้ามาเล่นตรงนี้วันนี้เค้าไม่มีคุณภาพเค้าไม่มีความรู้เรื่องวิทยุสื่อสารในวันนี้แต่วันหน้าเค้าอาจจะรู้มากว่าคนที่สอบมาก่อนก็ได้ เราต้องให้โอกาศทุกคนครับอย่ากีดกัน ผมเชื่อว่าทุกคนเก่งได้ทุกคนดีได้ไม่เกี่ยว ว่าจะสอบ อบรมและสอบ หรืออบรมอย่างเดียว มันอยู่ที่คนครับไม่เกี่ยวกับความรู้ รู้เก่งแต่ปิดกั้นคนอื่นไม่รับฟัง กับไม่รู้ไม่เก่งแต่รับฟังคนอื่นยอมรับคนอื่น

ท่านทั้งหลายจะเลือกเป็นแบบไหนครับ
โฮ้  จ่าแกเล่นเป็นชุด 5555

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์