HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 เมษายน 2024, 20:32:12 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องประมูล  (อ่าน 84118 ครั้ง)
tik362
Sr. Member

« ตอบ #50 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 17:24:19 »

เห็นด้วยกับแนวทางที่ว่า การประมูล และการขายแยกกัน ไม่ควรนำมาปนกันครับ

HS1QCE, เจริญพงษ์ วิเศษ 081-8529041, อ.พระนครศรีอยุธยา
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #50 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 17:24:19 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs1yhj
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #51 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 17:39:25 »

เห็นด้วยกับแนวทางที่ว่า การประมูล และการขายแยกกัน ไม่ควรนำมาปนกันครับ
เห็นด้วย

สุทธิศักดิ์ พณิชประเสริฐ   30  หมู่ 8 ตำบล ปงน้อย  อำเภอ ดอยหลวง จังหวัด เชียงราย 57110 sutthisak.pa(แอท)hotmail.com โทรศัพท์ 081-7473953 , 086-6897460
« ตอบ #51 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 17:39:25 »

E20KJL
Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 18:39:54 »

ถูกต้องเลยครับการประมูลไม่ควรมีการขายเข้ามาเกี่ยวข้อง จะขายก็ขายไปเลย ขายไม่ได้ก็นำมาประมูลจะดีกว่า แล้วพวกที่ชอบปั่นราคาดูแล้ว
ไม่สนุกเลย บางครั้งปั่นราคาเพลินเกิดไม่มีใครสู้ได้ขึ้นมาอ้างเหตุผลสารพัดไม่เอาขอยกเลิก จขกท.ก็ใจดีไม่ว่าอะไรทั้งที่มีกฏระเบียบระบุไว้ชัดเจน ต้องการคนที่พร้อมจะประมูลเท่านั้น เมื่อเร็วๆนี้ก็มีตั่งหลายราย ข้อสังเกตุ พวกที่เปิดหรือปั่นราคาสูง จะรีบหนีทันทีที่ราคาติดตลาด ทำให้หมดสนุกเลยครับ  ถามว่าเขาทำได้ไหม ตอบทำได้ครับ แต่ไม่ควรทำเลย คนที่ทำดังกล่าวเข้ามาอ่านบ้างหือป่าวก็ไม่รู้
HS6OKJ
Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 19:04:00 »

ข้อสังเกตเล็กๆนะครับ เวลามีการประมูลแทบทุกกระทู้จะมีลักษณะดังนี้....1.คนเข้าร่วมประมูลราคาสูงมากๆมักจะเป็นสมาชิกใหม่ 2.มีการกำหนดจำนวนผู้เข้าร่วมประมูลเช่นต้องเกิน 3,7หรือ 10 คน หลายครั้งที่อยากเข้าร่วมประมูลเจออย่างนี้...ชักไม่สนุก....***ข้อเสนอแนะ***ถ้าใจไม่เต็มร้อย กล้าได้กล้าเสีย ก็อย่านำเครื่อง อุปกรณ์ มาประมูล รกบอร์ดเปล่า...เพราะถึงอย่างไรก็ต้องถูกยกเลิกการประมูล...เอ...แล้วจะแก้ไขกันอย่างไรดี  ช่วยกันคิดครับ การประมูลจะได้สนุก คนที่ต้องการเครื่องไปใช้ ได้ใช้ของในราคาที่เขาต้องการและพึงพอใจ

เห็นด้วยครับ

1.ใจไม่ถึงกลัวขาดทุนตั้งราคาขั้นต่ำไว้สูง(ก็ประมาณทุนที่ซื้อมา)แบบนี้-ไม่ควรประมูล

2.ใจไม่ถึงกลัวขาดทุนกำหนดจำนวนผู้ร่วมประมูลขั้นต่ำไว้(กลัวไม่ได้ราคาที่ตั้งไว้ในใจ)แบบนี้-ไม่ควรประมูล

3.มีสมาชิกใหม่มาเชียร์ มาลากราคาให้ในบางกระทู้(ใครสมัครมาลากราคาอันนี้แล้วแต่วิจารณญาณ)-แบบนี้ ต้องเช็คไอพีจับให้ได้ ประจานแล้วแบน

4.เห็นท่าราคาประมูลต่ำไป สมัครล็อกอินใหม่มาเกทับราคาเพื่อเอาไว้เองกันราคาที่สองจะได้ไป-แบบนี้ ต้องเช็คไอพีจับให้ได้ ประจานแล้วแบน

5.พอปิดประมูล มีการเกทับราคาหลังไมค์เพิ่มให้จากราคาประมูล เจ้าของกระทู้แกล้งล้มประมูล อ้างโน่นอ้างนี่-แบบนี้ต้องแบน

6.ปกปิดตำหนิสินค้า-แบบนี้ต้องประจาน

สรุป "ใจไม่ถึง อย่าเอามาประมูล"

+100 เห็นด้วย มากๆเลยครับ ถ้าไม่กล้าได้กล้าเสียก็อย่าคิดเข้ามาประมูลครับ  คนขายอยากขายแพง คนซื้อก็อยากซื้อถูก มันป็นหลักตาม

ธรรมชาติอยู่แล้ว  แต่จริยธรรม ของการซื้อขายมันอยู่ที่ตรงไหนมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เมษายน 2011, 19:08:24 โดย HS6OKJ » บันทึกการเข้า

lastname
Hero Member

มือเก่าแต่ไม่เก๋าซักที

« ตอบ #54 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 21:04:44 »

ว่าแล้วกลับไปดูที่ สยามบีบีกัน ห้องประมูล มั่งละ
ผมเด็กใหม่ที่นี่ มิบังอาจเสนอแนะ

แต่ ตามไปดูก็ดีนะ

ถึงผมไม่รวยเงินทอง แต่...
ผมมีปัจจัยสี่ ผมมีเวลาให้ครอบครัว
ผมมีเวลาให้มิตร ผมมีเวลาหาความสุข
ผมพอใจครับ
วุฒิ (นนทบุรี)
081-3732512

แนะนำการลงรูป http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=427.0
hs0imk
Hero Member

ตอนมาไม่ได้เอาอะไรมา ตอนไปจะเอาอะไรไป...

« ตอบ #55 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 22:10:15 »

เคยไม่ตั้งราคา ยังมีเลย  ไม่เห็นมีใครบ่น  อยากได้ราคาเท่าไรบอกมาจะจ้ดให้ ของซื้อของขาย อย่าคิดมากครับ ต่อกันได้ขอกันมานิ

HS0IMK นายจรัส ชาญปรีชา โทร.080-5367373
ธ.ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ เลขที่ บ/ช 805-204584-2

e29rlt
Hero Member

โหด......มัน......ฮา

« ตอบ #56 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 12:25:41 »

เคยไม่ตั้งราคา ยังมีเลย  ไม่เห็นมีใครบ่น  อยากได้ราคาเท่าไรบอกมาจะจ้ดให้ ของซื้อของขาย อย่าคิดมากครับ ต่อกันได้ขอกันมานิ
แบบนี้บอบแบบใช่ไหมลุง ยิงฟันยิ้ม

Call 0869549670 SABER SHOP!
clarkkent
Hero Member

« ตอบ #57 เมื่อ: 29 เมษายน 2011, 21:58:02 »

เห็นด้วยครับ ผมค่อนข้างอึดอัดใจกับการประมูลมาระยะหนึ่งแล้ว เนื่องจากการประมูลกำลังเป็นที่นิยม
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=55393.msg597826#msg597826
1.เพื่อนสมาชิกบางท่านลงขายไม่ได้ ก็เอามาประมูล ซึ่งบางครั้งได้ราคาสูงกว่าตอนลงประกาศขายซะอีก กฎที่ผู้ประมูลกำหนด บางครั้งรู้สึกเอาเปรียบกันเกินเหตุ ทำได้ก็แค่ไม่ร่วมกับเขา แต่ก็สงสารผู้ที่เข้าร่วมประมูล นอกจากราคาเริ่มที่สูงแล้ว+เคาะขั้นต่ำ+จำนวนเคาะ+ค่าส่งอีก และยังจะต้องรับผิดชอบในราคาที่เราไม่ได้ใส่อีก(ผู้ประมูลลำดับรองจะได้แต่ต้องจ่ายในราคาผู้ชนะลำดับแรก) บางทีอ่านกติกาแล้วน้ำตาเล็ดเลย  ยิงฟันยิ้ม ถ้าหากท่านเชื่อว่าสินค้าจะมีราคาของมัน การที่ท่านประกาศขายแล้วไม่ได้ก็อาจเป็นเพราะท่านตั้งราคาไว้สูงเกิน ซึ่งหากไม่ลดราคาลง ท่านก็นำมาประมูลก็ไม่ควรตั้งกติกาที่เอาเปรียบกันเกินไป ต้องกล้าได้และกล้าเสีย ท่านมีโอกาสที่จะได้ราคาเกินกว่าที่ท่านตั้งใจและท่านก็มีโอกาสได้ราคาน้อยกว่าที่ท่านตั้งใจ ยุติธรรมที่สุดแล้ว
2.ข้อมูลบางอย่าง ถือว่าเป็นข้อมูลส่วนตัวครับ เช่น เบอร์โทรศัพท์ บางทีผมไม่อยากให้คนอื่นผมอยากให้แค่คนที่ผมจะซื้อขายด้วยเท่านั้นเราต้องยอมรับว่าข้อมูลบางอย่างเราไม่อยากเปิดเผย เช่น Email หรือ IP Address ไม่ได้แปลว่าผมจะโกง เจ้าของกระทู้นะครับ เหมือนท่าน phu phink ว่า ถ้าผมไม่โอน ท่านก็ไม่ต้องส่งของ ผมไม่มีโอกาสโกงท่านหรอกครับ

ถ้าถามว่า สมาชิกใหม่ มาซื้อสินค้า แล้วกลัวมั้ย คงตอบได้ทันที ว่าไม่กลัวค่ะ เพราะ ถ้าเขาไม่โอน เราก็ ไม่ส่งสินค้า

แต่ สมาชิกใหม่ มาประมูล ก็ มีวิตกบ้าง แต่จะให้ทำอย่างไรได้  มีข้อตกลงร่วมกันไว้ มันก็ดีค่ะ

แล้วผมจะเสี่ยงทำให้เสียชื่อเสียงทำไม กว่าจะเป็น Hero Member ได้เล่นเกือบตาย ไม่ใช่ว่าสมัครแล้วประมูลเลย ดังนั้นผมเห็นว่าควรจะให้สิทธิความน่าเชื่อถือเพื่อนสมาชิกด้วย ในทางกลับกันถ้าเราบอกให้เจ้าของกระทู้เปิด IP Address และผู้เข้าร่วมประมูลต้องเปิด IP Address ด้วยน่าจะป้องกันการโกงได้มากกว่า (แค่เป็นข้อคิดเห็นนะครับไม่ได้หมายความว่าจะเอาจริงเนื่องจากการเปิดเผย IP Address น่าจะก่อปัญหา) ผมเห็นว่ากฎคือควรจะต้องประจานครับ (มีตำแหน่งต่อท้ายจนกว่าจะเคลียร์ให้คู่กรณีพอใจ)น่าจะเพียงพอกับความเสียหายที่ได้รับแล้ว
3.วัน เวลาครับ ต้องตามนั้น
วันนี้มีเท่านี้ครับ
sky888
member..
Hero Member
*

จำหน่ายปลีก-ส่ง Tablet android คุณภาพ

« ตอบ #58 เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 20:37:08 »

ผมขอออกความเห็นทั้งในส่วนของคนท่เคยตั้งประมูลและก็เข้าร่วมประมูลนะครับ ผมไม่รู้ว่าเหมาะมั๊ยแต่ผมก็ยังคงต้องกำหนดขั้นต่ำของผู้เข้าร่วมประมูล การไม่กำหนดขั้นต่ำเลยมันเป็นไปไม่ได้เพราะมันจะไม่เกิดการแข่งขัน ถ้าผมบอกว่าราคาเปิดคือ 0 บาทแล้วสมมุติหลายๆท่านฮั้วกันเอง (เคยเจอๆอยู่) แล้วมีเสนอราคาคนเดียวที่ 5 บาท ถามว่าผมต้องขายให้ยังงั้นหรือเปล่า ประมูลต้องเกิดการแข่งขันที่เป็นธรรมครับ ตั้งราคาขั้นต่ำต้องเหมาะสม ตั้งจำนวนผู้เข้าร่วมขั้นต่ำต้องเหมาะสมครับ และราคาในการเสนอแต่ละครั้งต้องเหมาะสมด้วย

•|~ aM3usCaDe ~|•
Hero Member

« ตอบ #59 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2011, 10:23:01 »

เท่าี่เจอกระทู้ที่ใช้การประมูล
ผมว่าท่าน windowslive แกใจถึงเรื่องการประมูลดีนะครับ
ไม่เคยสนใจว่าจะมีคนมาให้ราคาเท่าไหร่
ประมูลกี่คนก็ตามใจ

นิวัฒน์ น้อมนอบ

บ้านเลขที่ ๗๙ ซอยประชานุกูล๑ ซอย๑
ถนนรัชดาภิเษก แขวงวงศ์สว่าง
เขตบางซื่อ กรุงเทพฯ ๑๐๘๐๐

โทรศัพท์
Dtac : ๐๖๒-๗๔๑-๗๑๗๑

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 13
  พิมพ์